ถามแฟนๆ TICON เรือ่ง W ด้วยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ForrestGump
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถามแฟนๆ TICON เรือ่ง W ด้วยครับ

โพสต์ที่ 1

1.เห็นในรายงานบอกว่ามี

โค้ด: เลือกทั้งหมด

Ticon W1 Excercise price = 1 บาท
         Conversion Ratio = 1:5.21618
เหลือยังไม่ได้ xw = 2 หมื่นหุ้น

Ticon W2 excercise price = 8.79 บาท
         Conversion Ration = 1.102964
เหลือยังไม่ได้ xw = 25.25 ล้านหุ้น

พอไปดูใน set.or.th
จำนวนหุ้นคงเหลือเพื่อโอน :    57,712,810 หุ้น

ไม่เข้าใจตัวเลขพวกนี้ครับ แฟนๆ ticon ช่วยอธิบายด้วยครับ

2. ถ้าใช้ตัวเลขตาม set.or.th
 - หุ้นสามัญ :    537,312,429 หุ้น
 ถ้าคิดง่ายๆ โดยใช้ หุ้นคงเหลือเพื่อการโอน  57,712,810 หุ้น exercise 1:1 จะต้อง dilute จากปัจจุบัน = ประมาณ 9.7 % ประมาณนั้นป่าวครับ

ขอบคุณสำหรับแฟนๆ TICON ทุกท่านครับ
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
sitti

โพสต์ที่ 2

อย่างนี้หมายความว่าหุ้นแม่ถูกกว่าหุ้นลูก 9.7% ใช่หรือเปล่าครับ  งงงง :?
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

Re: ถามแฟนๆ TICON เรือ่ง W ด้วยครับ

โพสต์ที่ 3

ผมไม่ใช่แฟน TICON ครับ แต่มาช่วยตอบคุณ Gump บ้าง
เพราะหลังๆเนี่ยแซวตลอด...  :lol:

[quote]1.เห็นในรายงานบอกว่ามี
Ticon W1 Excercise price = 1 บาท
"Winners never quit, and quitters never win."
ForrestGump

โพสต์ที่ 4

โค้ด: เลือกทั้งหมด

TICON: การรับหุ้นเพิ่มทุนเป็นหลักทรัพย์จดทะเบียนเพิ่มเติม : TICON 
Source - ข่าว SETSMART 
Thursday, 13 July 2006 17:26 

การรับหุ้นเพิ่มทุนเป็นหลักทรัพย์จดทะเบียน

ตามที่บริษัท ไทคอน อินดัสเทรียล คอนเน็คชั่น จำกัด (มหาชน) (TICON)ได้ดำเนินการ
เพิ่มทุนจดทะเบียนและขอให้ตลาดหลักทรัพย์รับหุ้นเพิ่มทุนเป็นหลักทรัพย์จดทะเบียน
เพิ่มเติมนั้น  ตลาดหลักทรัพย์ได้พิจารณาแล้วเห็นควรกำหนดให้หุ้นเพิ่มทุนดังกล่าวเริ่ม
ทำการซื้อขายในตลาดหลักทรัพย์ได้ตั้งแต่วันที่ 17 กรกฎาคม 2549 เป็นต้นไป  
ชื่อย่อ : TICON   
ทุนเดิม : 537,312,429 บาท   (หุ้นสามัญ จำนวน  537,312,429 หุ้น)                       
ทุนใหม่                   : 538,344,385 บาท   (หุ้นสามัญ จำนวน  538,344,385 หุ้น)                       
มูลค่าที่ตราไว้หุ้นละ   : 1 บาท
จัดสรรให้               : ใบสำคัญแสดงสิทธิที่จัดสรรผู้ถือหุ้นเดิมรวม 
             จำนวน 494,000 หน่วยเป็นหุ้นสามัญจำนวน 1,031,956 หุ้น ดังนี้
          1.ผู้ถือใบสำคัญแสดงสิทธิ TICON-W1  
                                 จำนวน  125,000 หน่วย เป็น  652,021 หุ้น
                                   อัตราส่วน : 1:5.21618
                             ราคาใช้สิทธิ                 : 1 บาท
                       วันใช้สิทธิ                    : 30 มิถุนายน 2549    
             2.ผู้ถือใบสำคัญแสดงสิทธิ TICON-W2 
                                   จำนวน  369,000 หน่วย เป็น  379,935 หุ้น
                                 อัตราส่วน                     : 1:1.02964
                               ราคาใช้สิทธิ                 : 8.790 บาท   
                                 วันใช้สิทธิ                    : 30 มิถุนายน 2549 

แสดงให้เห็นว่า
ข้อมูล Ticon-w1 ที่ผมได้รับนั้นผิด (ผมเห็นในเวปว่ามีเหลือแค่ 0.02 ล้านหน่วย) แต่วันนี้แจ้งการใช้สิทธิ์ถึง 125,000 หน่วย (แต่ ticon-w2 ต้องรอดูต่อไปครับ)

ขอถามต่อด้วยว่า
1. ที่ราคาหุ้น ticon ลงวันนี้เพราะมีการรับหุ้นเพิ่มทุนจาก warrant แปลงสภาพ เข้ามาใช่หรือไม่ หรือ ลงตาม SET
2. ปกติทุกท่านดูเวปรายละเอียดวอร์แรนท์ที่ไหนครับ

รบกวนท่านที่มี ticon เช่น พี่มนตรี คุณwoody คุณ IH  ฯลฯ เข้ามาตอบด้วยครับ ขอบคุณครับ

ปล. คุณ HVI กรุณาอย่าแซวอย่างเดียว ช่วยกันหาคำตอบด้วย  :lol:  :lol:
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
ภาพประจำตัวสมาชิก
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 48

โพสต์ที่ 5

รอฟังด้วยคนนะ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

แสดงให้เห็นว่า
ข้อมูล Ticon-w1 ที่ผมได้รับนั้นผิด (ผมเห็นในเวปว่ามีเหลือแค่ 0.02 ล้านหน่วย) แต่วันนี้แจ้งการใช้สิทธิ์ถึง 125,000 หน่วย (แต่ ticon-w2 ต้องรอดูต่อไปครับ)
ไม่ผิดขอรับพี่ Gump
หมายความว่าหลังจากใช้สิทธิไป 125,000 หน่อยแล้ว เหลือ TICON-W1 22,725 หน่วย
1. ผลการใช้สิทธิซื้อหุ้นสามัญ

จำนวนผู้ใช้สิทธิในครั้งนี้        3      ราย
จำนวนใบสำคัญแสดงสิทธิที่ใช้สิทธิ      125,000      หน่วย
จำนวนหุ้นสามัญที่ได้รับจัดสรรตามใบสำคัญแสดงสิทธิ      652,021      หุ้น
จำนวนใบสำคัญแสดงสิทธิคงเหลือหลังการใช้สิทธิ      22,725      หน่วย
ขอถามต่อด้วยว่า
1. ที่ราคาหุ้น ticon ลงวันนี้เพราะมีการรับหุ้นเพิ่มทุนจาก warrant แปลงสภาพ เข้ามาใช่หรือไม่ หรือ ลงตาม SET
2. ปกติทุกท่านดูเวปรายละเอียดวอร์แรนท์ที่ไหนครับ
1. ลงตาม SET ครับ
2. ปกติผมดู sheet สรุปของ KIMENG กับ KGI ที่ปกติเขาจะส่ง e-mail มาให้ทุกวันครับ
ปล. คุณ HVI กรุณาอย่าแซวอย่างเดียว ช่วยกันหาคำตอบด้วย
"Winners never quit, and quitters never win."
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 7

[quote="ForrestGump"]
ปล. คุณ HVI กรุณาอย่าแซวอย่างเดียว ช่วยกันหาคำตอบด้วย
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
โพสต์โพสต์