6 เดือนแรกของปี ชาว VI เป็นไงมั่ง >> เกือบลืม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Viewtiful Investor
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

6 เดือนแรกของปี ชาว VI เป็นไงมั่ง >> เกือบลืม

โพสต์ที่ 1

ผ่านมาตั้ง 10 วันเพิ่งจะนึกออก

กลับมาดู SET ติดลบ ~4% จากต้นปี รวมปันผลก็น่าจะเท่าทุนพอดี
อยากรู้ว่า ชาว VI ทำผลตอบแทนได้กี่% กันครับ
I do not sleep. I dream.
bennn

โพสต์ที่ 2

ดีเลยครับ :D  ที่คุณ Viewtiful Investor พูดถึง
เดี๋ยวผมลองไปคำนวณดูก่อนครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

ได้มา 6 % ไม่รวมปันผล
ธรรมดาไม่เคยคำนวน วันนี้ว่างคำนวนแล้วก็มีคนตั้งกระทู้พอดี
อะไรมันจะเหมาะเจาะปานนั้น
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 4

ก็ค่อนข้างเยอะครับ(ในสายตาผมนะ เพราะผมไม่ได้ตั้งเป้าสูงมากนัก)

แบบว่าเฮงสุดๆ....

ไม่รู้ปลายปีจะกลับมาติดลบคืนหรือเปล่า
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

สามัญชน เขียน:ก็ค่อนข้างเยอะครับ(ในสายตาผมนะ เพราะผมไม่ได้ตั้งเป้าสูงมากนัก)

แบบว่าเฮงสุดๆ....

ไม่รู้ปลายปีจะกลับมาติดลบคืนหรือเปล่า
ยินดีด้วย ครับ พี่  :wink:

ผมก็โดยรวมแล้วบวก ครับผม
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
toon

โพสต์ที่ 6

โดยรวม ยังบวกอยู่เมื่อเทียบกับต้นปี แต่หายไปเยอะเหมือนกันนะ
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 7

sunrise wrote
ผมก็โดยรวมแล้วบวก ครับผม
ฟังดูเหมือนกำไรไม่มาก  แต่ที่จริงคำว่าบวกนี่หมายถึงกำไรเกินร้อยเปอร์เซนต์ไปแล้วใช่ไหมครับ  เพราะมันก็ บวก เหมือนกัน

เอาแค่ป๋าแดง น้อง sunrise ก็ซัดกำไรไปหลายรอบมากกว่าพี่อีก....
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
007-s

โพสต์ที่ 8

:lol: ก้อยังงงๆ กะพอร์ทตัวเองอยู่ค่ะ
เพราะมีการเพิ่มทุนเข้าไปในพอร์ท ราว 37.03%ของทุนพอร์ท ปีที่แล้ว

ณ 27 มค 49 (คือไม่ทันได้เทียบมูลค่าของวันที่สิ้นปี48เก็บไว้)
พอร์ทรวม (ทั้งมูลค่า หุ้น ทอง เงินสด) เป็นบวกอยู่ 13.64%

ณ 10 กค 49 (หลังเพิ่มทุน 37.03% แล้ว)
พอร์ทรวม เป็นบวกอยู่ 23.02%

ถ้าเทียบกะจุดที่พอร์ทพีค , %บวกก็ลดลงมาเยอะเหมือนกัน  :oops:
แต่พอร์ทก็ใหญ่ขึ้นด้วยการทุ่มพลัง ออมได้เท่าไหร่ เจอหุ้นชอบ-ราคาได้ใจ ก็เป็นอันว่า ซัดตูมๆ  ล่ะ

ถือคติ แบบคำขวัญท้ายรถ มิร่า ....โตขึ้น หนูจะเป็นเบนซ์  :lovl:  :lovl:  :lovl:
akekarat

โพสต์ที่ 9

บวกอยู่ราว ๆ 13% ลดลงจากจุด peak ที่ประมาณ 25% ครับ คาดว่าสิ้นปีถ้าไปได้เรื่อย ๆ น่าจะจบที่ประมาณ 30%  :?
nanakorn

โพสต์ที่ 10

น่าจะทำเป็น Poll นะครับ  น่าสนใจเหมือนกันครับว่าพอร์ตหุ้นคุณค่าจะีมีพฤติกรรมอย่างไรระหว่างที่ตลาดตกลงอย่างนี้   ทั้งนี้ภายใต้สมมุติฐานที่ว่าผู้ที่ตอบ Poll  ลงทุนในหุ้นคุณค่าเป็นส่วนใหญ่
picatos
ผู้ติดตาม: 327

โพสต์ที่ 11

19% ครับ
artvr4

โพสต์ที่ 12

+ 20% ครับ ตอนล้าง port เนื่องจากไม่มีเวลาตามหุ้น เดือนนึงได้          :cry: ตอน peak สุดนี่ เกือบ 35%    ผมไม่ใช่ VI 100% ครับ ขายตามรอบ ไม่ฝืนกระแส หลักครับ :wink:

ตอนนี้ทยอย เก็บใหม่   - 8% ครับ  แต่ไม่ค่อยกลัว :x  แต่โกรธ คน บางคนที่พูดทำให้บ้านเมือง ทะเลาะกันครับ
หุ้นนี่ เรียนรู้ได้ทั้งชีวิต จริงๆ
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 13

เย้ ๆ  ติดลบครับ ติดลบ
ลบไปประมาณ เกือบ 2 % ครับผม ถ้านับจากต้นปีมาถึงตอนนี้นะครับ
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
bigshow

โพสต์ที่ 14

ตอนนี้บวกอยู่ 30% ครับ  :nm:  ตอนเดือนเมษา บวก 40%
:'O
เป็นคนเลว ในสายตาคนอื่น ดีกว่าโกหกตัวเอง ให้เทิดทูนบูชา ติดกับมายาคติ ที่กะลาครอบ
Eyore

โพสต์ที่ 15

ปิด 6 เดือนที่ +35.42% รวมปันผลแล้วครับ ตอนนี้ถือเงินสด 19.21%ของ port

ตอน Peak อยู่ที่ประมาณ 50% ได ้เป็นหุ้นทั้ง100%ของ port เลย

ช่วงนี้กำลังกังวลเรื่องภาวะเศรษฐกิจ + เงินเฟ้อ + ราคาน้ำมัน
ผมคิดว่าครึ่งปีหลังขอแค่ประคองตัวได้ก็ OK แล้ว
แต่คิดว่าหลังประกาศผล Q2 คงต้องมาพิจารณาอีกที ว่าบริษัทเรากระทบแค่ไหน
ตอนนี้พยายามมองหาบริษัทที่ได้รับผลจากปัจจัยทั้งสามอย่างน้อยที่สุด
ใครเจอช่วยบอกกันหน่อยนะครับ
ถ้าหาไม่ได้คงต้องถือเงินสดเพิ่มขึ้นนะผมว่า
ตาหมูอ้วน.

โพสต์ที่ 16

เสมอตัวครับ 0%
VI ฝึกหัด
Kao
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 17

ณ 30มิ.ย.49 ยังบวกอยู่ 25.94% ครับ
"Price is what you pay. Value is what you get."
suwits
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 18

มูลค่าพอร์ตรวม ณ วันที่ 10 ก.ค. 49 เมื่อเทียบกับราคาเมื่อต้นปี 49 (ยังไม่นำหุ้นเพิ่มทุน CENTEL มาคิด) ยังคงบวกจางๆ 11% ครับ
songpon.s

โพสต์ที่ 19

จากต้นปี ยัง+อยู่ ประมาณเกือบ 15%   ( จากที่เคยสูงสุดที่ 23 % ครับ )
  :)  :)
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 20

ปีนี้เป็นปีที่แย่ที่สุดตั้งแต่เล่นมา แผลเต็มตัวไปหมด ซื้อสามตัว ติดดอยไปหนึ่งตัว cut loss ไปหนึ่งตัว มีแค่ตัวเดียวที่กำไร โชคดีที่ตัวเก่าๆ ไม่เป็นอะไรไปด้วย ไม่งั้นแย่กว่านี้
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
nanakorn

โพสต์ที่ 21

คิดมาแล้วครับ ครึ่งปีรวมปันผล +19.0 % ครับ
ace

โพสต์ที่ 22

อิจฉาๆๆๆ   บวกกันหมดเลย  

ผม -20% ครับ

คงต้องเรียนรู้อีกเยอะ
PaZZaHut

โพสต์ที่ 23

ได้มา 1 ลิ่งอ่ะครับ  +30 เปอร์เซนต์ แต่จุดสูงสุดซัดไปตั้ง 50 เปอเซนต์อ่ะครับ
2024

โพสต์ที่ 24

มากกว่า 40% จากสิ่งทอ
การผลัดเวลาทำสิ่งใดคือการไม่ได้ทำสิ่งนั้นเลย
sirivajj

โพสต์ที่ 25

ของผมบวกนิดหน่อย 2-3% ครับ
เดี๊ยวต้องไปดูหน่อยว่า มันลบตรงแถวไหน

:roll:
What do you mean.?
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 26

:O กำไรกันงามหลายคนเลยนะครับ

จริงๆน่าจะทำเป็นให้ Vote มากกว่า ลวกๆไปหน่อยขออภัยด้วยครับ เอาไว้ปลายปีทำใหม่ดีก่า
I do not sleep. I dream.
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 27

+25.10% ครับ

peak อยู่แถวๆ 30% ครับตอนนี้มีเงินสด 31.48%
แต่จะเอาไปเที่ยวครับเลยเก็บเงินสดไว้เผื่อก่อน
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 28

โดนรถยนต์ตีหัวทีเดียวเหลือ 0% เลยปีนี้
_________
Linzhi
ผู้ติดตาม: 226

โพสต์ที่ 29

ครึ่งปีแรกไม่ค่อยดีเท่าไหร่ครับ พอร์ตก็อุ้ยอ้ายด้วย แต่ถือว่าพอใจ ถ้าจะเทียบกับหุ้นนอกพอร์ตหลาย ๆ ตัวที่ดีแต่ราคาไม่ดีเลยในปีนี้

ได้เพิ่มทุนและจัดพอร์ตใหม่ ถ้าจะดีคงเห็นผลปีหน้า

ตอนนี้ผมลุ้นผล Q2 มากกว่า ไม่รู้จะหมู่หรือจ่าครับ
adi

Re: 6 เดือนแรกของปี ชาว VI เป็นไงมั่ง >> เกือบลืม

โพสต์ที่ 30

Viewtiful Investor เขียน:ผ่านมาตั้ง 10 วันเพิ่งจะนึกออก

กลับมาดู SET ติดลบ ~4% จากต้นปี รวมปันผลก็น่าจะเท่าทุนพอดี
อยากรู้ว่า ชาว VI ทำผลตอบแทนได้กี่% กันครับ
เหมือนผมเลย
A Cynic Knows the Price of Everything and the Value of Nothing
-Oscar Wilde, Lady Windemeres Fan
โพสต์โพสต์