ขอถามเกี่ยวกับ TNH ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ForrestGump
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

1

โค้ด: เลือกทั้งหมด

(หน่วย : พันบาท)
	30 เมษายน 2549	31 กรกฏาคม 2548
ดอกเบี้ยค้างจ่ายแก่บุคคลและกิจการที่เกี่ยวข้องกัน		
   บริษัท สยามสินทรัพย์พัฒนา จำกัด	662	865
                                กรรมการ	262	149
                                     รวม	          924      1,014
เจ้าหนี้บุคคลและกิจการที่เกี่ยวข้องกัน		
   บริษัท แลนด์มาร์คโอเวอร์ซีดิเวลลอปเม้นท์ จำกัด 62
                                                     กรรมการ 240	
ค่าธรรมเนียมแพทย์ค้างจ่าย 
   (แสดงเป็นส่วนหนึ่งของค่าธรรมเนียมแพทย์ค้างจ่ายในงบดุล)		
   กรรมการและผู้บริหาร	1,001	619

(หน่วย : พันบาท)
	               31 กรกฎาคม 2548	      เพิ่ม ขึ้น    ลดลง	30 เมษายน 2549
เงินกู้ยืมระยะสั้นจากบุคคลที่เกี่ยวข้องกัน				
   กรรมการและผู้บริหาร	                                        23,000	2,000	-25,000

เงินกู้ยืมระยะยาวจากกิจการที่เกี่ยวข้องกัน				
  (รวมส่วนที่ถึงกำหนดชำระภายในหนึ่งปี)				
   บริษัท สยามสินทรัพย์พัฒนา จำกัด	
                                           168,000	37,000	(65,000)	140,000
ประเด็นนี้ น่าสงสัย หรือเปล่าครับ?

2.

จำนวนหุ้นคงเหลือเพื่อโอน :    85,898,500 หุ้น 
แปลว่าอะไรครับ ยังจ่ายค่าหุ้นไม่หมด หรือว่า มีวอร์แรนท์ หรือ อย่างอื่นครับ

3. ใครอยู่แถวใกล้ โรงพยาบาลไทยนครินทร์ ขอถามว่า เป็นตัวเลือกในการใช้บริการสุขภาพหนึ่งในใจคุณหรือไม่ และ สนามบินสุวรรณภูมิมีผลเชิงบวกหรือเชิงลบ ต่อ รพ.อย่างไร

4. Net profit margin ประมาณ 6เปอร์เซ็นต์ ของที่อื่นเช่น kh ประมาณ 9  bgh ประมาณ 8 โดยปกติการรับลูกค้าระดับพรีเมี่ยม น่าจะทำได้ดีกว่านี้หรือเปล่าครับ

5. หารายชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่ได้จากที่ไหนครับ

ขอบคุณมากๆครับ
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
Unexpected
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2

ทำไมแอบมองตัวเดียวกับผมเลย :D
ForrestGump

โพสต์ที่ 3

ลืมบอกไปครับ ไม่ได้แอบ ผมซื้อไปแล้วครับ อาจมี bias ต่อหุ้นตัวนี้ได้ครับ
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1
ForrestGump

โพสต์ที่ 4

เมื่อตะกี้ โทรถามคุณ ชัยพร หัวหน้าฝ่ายการเงิน TNH มา ได้ความคร่าวๆ ดังนี้ครับ

1. จะเสียภาษีอัตรา MAI 25% เริ่ม 1 สค. 49 คือวันนี้ (เริ่มไตรมาส1 ปีบัญชี )

2. ยังไม่มีแผนงาน การลงทุนใหญ่ๆ ใหม่ๆ ในระยะเวลาอันใกล้นี้ เค้าบอกว่า ในงบกระแสเงินสด สองไตรมาส(สิ้นสุด1 มค. และ 30 เมย.) นั้น ลงรายการซื้อสินทรัพย์ถาวร 85 ล้าน และ 104 ล้าน นั้น ผมเข้าใจผิด เค้าบอกว่า 104 ล้าน นั้นเป็นการซื้อเฉลี่ยเก้าเดือน

"ถาม" ที่จริงงบกระแสเงินสด นั้นมันยอดของแต่ละไตรมาสไม่ใช่เหรอครับ

ผม "งง" จัง ทำไมไปลง 104 ลบ.ในส่วนของ กระแสเงินสดจากการดำเนินงาน - ซื้อสินทรัพย์ถาวร

ปรากฎว่า เค้าสรุปว่า การซื้อสินทรัพย์พวกเครื่องมือแพทย์ 5 ล้บ. และค่า maintanance 7 แสนบาท เฉลี่ยต่อเดือน

3. ที่คุณอำไพ ออกทีวีว่า รายได้ปีหน้า Growth 20% นั้น จะรักษา net profit margin เท่าไตรมาสล่าสุดได้หรือไม่คือประมาณ 11%  เท่าที่ดูแล้วน่าจะได้ เพราะ เปิดหลายแผนก คงทำให้ดึงจำนวนผู้ป่วย opd ipd ได้เยอะขึ้น

4. เรื่องเงินกู้มาจากกรรมการ 140 ลบ. เค้าบอกว่า ยืมคนในดีกว่ายืมคนนอก  (เพื่อนผมบอกว่า กรรมการบริษัทก่อสร้าง เป็นกรรมการ tnh ด้วย จึงยืมกัน) ยัง "งง" อยู่ดี

คำถามที่ดี นำไปสู่คำตอบที่ดี คำถามของผมอาจจะไม่ดีนัก แต่ก็คิดว่า เป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ ที่สนใจ TNH บ้างไม่มากก็น้อยนะครับ
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 5

ForrestGump เขียน:
1. จะเสียภาษีอัตรา MAI 25% เริ่ม 1 สค. 49 คือวันนี้ (เริ่มไตรมาส1 ปีบัญชี )
เสียแค่ 20% ไม่ใช่หรือครับ
Impossible is Nothing
ForrestGump

โพสต์ที่ 6

เพื่อนๆ มาช่วยกัน "เดา" หน่อยมั้ยครับ

ผลประกอบการปีนี้ รายไตรมาส 0.08 0.05 0.06 ตามลำดับ  ไตรมาสุดท้าย เดาว่าซัก 0.08 เท่าไตรมาส 1 (เดาจากที่คุณอำไพ พยัคฆ์คง บอกว่า เดือน กค. รายได้เติบโต 30%) รวมปีนี้ เท่ากับ .27 บาท  ยังไม่มีการจ่ายปันผล (ถ้าจำไม่ผิดปันผลก่อนเข้าตลาด)

นโยบายเงินปันผล :    ไม่ต่ำกว่าร้อยละ 60 ของกำไรสุทธิหลังหักภาษีเงินได้นิติบุคคล (โดยมีเงื่อนไขเพิ่มเติม)  ขอเดาปันผล = .15 สตางค์ = yeild 4.6 % (ณ ราคาวันนี้ที่ 3.26บาท)

ราคา ณ วันนี้ p(วันนี้) / e(ที่เดา) ประมาณ 12 เท่า

- โดยถ้ามี growthที่เค้าเคลม 20%  ถ้าตลาดให้ expect pe ที่ 20 เท่า (มองในแง่ดีสุดๆ) ราคาก็จะประมาณ 5บาท up มี upside เท่ากับ 56%

- ถ้ามองอย่างแย่ๆ ไม่เชื่อน้ำยา สำหรับ รพ.มีสาขาเดียว Growth 10% เต็มที่แล้ว แล้ว expect pe ให้กันที่ 10 ราคาน่าสน ก็ 2.7  อ้าว ซื้อวันนี้แพง downside 17%

- ถ้ามองอย่างกลางๆ เชื่อมือผู้บริหาร มีการเพิ่มแผนก และ เป็นเจ้า รพ.แถวนั้น ให expect pe ที่ 15 ราคาน่าไปถึง 4 บาท upside 22%

บวก dividen yield ประมาณ 4%

อันนี้เป็นการ "เดา" จากข้อมูลเชิงปริมาณ เพราะ "แมงเม่าบ้านนอก" เพราะข้อมูลเชิงคุณภาพ อยู่ไกล แถมยัง "ดูไม่เป็น" อีกด้วย

เพื่อนๆ ช่วยชี้แนะด้วยครับ ว่า การคิดแบบนี้มีข้อเสียตรงไหนบ้างครับ

ปล.1 เป็นข้อมูลที่ผมถามเอง อย่าฟังความข้างเดียว ถ้ามีข้อมูลเพิ่มเติมช่วยโพสต์บอกกันหน่อยนะครับ

ปล.2 อาจารย์ผมบอกว่า คิดแบบว่า ถ้าจะสร้าง รพ.นี้ใหม่ คิดว่าต้องใช้เงินประมาณ 800-900 ลบ. ไปหาจำนวนหุ้น 180 ลบ.กันเองนะครับ อิอิ
ForrestGump

โพสต์ที่ 7

ถ้าเราอยู่บน สมมติฐานว่า tnh รายได้ growth แน่
โดย รักษา net profit margin ไว้ได้  เราสามารถคิดต่อได้เลยหรือไม่ว่า การประหยัดอัตราภาษีลง 10 % (อย่างคุณ woody ว่า) คือ garantee growth อย่างน้อย 10% แล้วเช่นกัน  คิดแบบนี้ได้มั้ยครับ?
jaychou

โพสต์ที่ 8

ง่า...ไม่ได้ทำงานมานาน ขอลงมือทำงานหน่อย

หุ้นอาร้าย P/B สูงจัง ขึ้นมาจาก IPO ตั้งเยอะ ที่ดินก็เช่าเค้าอีก

ซื้อหุ้นดีๆ P/B ต่ำๆดีกว่าครับ ยังไงซะก็มี Margin of Safety สูงกว่า
ภาพประจำตัวสมาชิก
metro

โพสต์ที่ 9

ถ้าที่ดินเช่าเอาสงสัยว่าจะไม่ค่อยดีม้างง ..

ขายไปหมดแล้ว กะว่าจะซื้อคืน สงสัยต้องคิดดูอีกที
ong120
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 10

3. ใครอยู่แถวใกล้ โรงพยาบาลไทยนครินทร์ ขอถามว่า เป็นตัวเลือกในการใช้บริการสุขภาพหนึ่งในใจคุณหรือไม่
อ้างอิงจาก
http://www.bbznet.com/scripts3/view.php ... =1&key=tnh ของคุณ Invisible hand

ตอบกลับโดย : invisible_hand  
  « Reply #1 เมื่อ 06/04/2006 , 23:28:11 » Edit
--------------------------------------------------------------------------------
 รพ. ไทยนครินทร์ ตั้งอยู่ ถ. บางนา- ตราด ขาออก ประมาณ กม. 4 เลย เซ็นทรัล บางนา ไปหน่อย มีอยุ่สาขาเดียว เป็น รพ. ประมาณ 200 เตียง 

ผมเองเคยไปเดินเล่นที่ รพ. นี้ครั้งเดียว เท่าที่เคยสำรวจก็เป็น รพ. ที่ค่อนข้างดีในละแวกนั้น โดยจับเป้าหมายคนไข้ระดับกลางถึงบน เพราะรับคนไข้เฉพาะเงินสด ในขณะที่ รพ. อื่นๆ ใกล้เคียงจะรับ รับ 30 บาทและประกันสังคมด้วย โอกาสที่ดีของ tnh น่าจะอยู่ที่การย้ายสนามบินซึ่งน่าจะทำให้มีกลุ่มผู้พักอาศัยและทำงานในบริเวณดังกล่าวมากขึ้น และการเพิ่มการให้บริการในโรคเฉพาะทาง ซึ่งได้เริ่มดำเนินการศูนย์หัวใจตั้งแต่ปีก่อน และกำลังจะเปิดศูนย์ไขข้อและกระดูก ปัจจุบัน tnh ก็มีศูนย์แพทย์แผนจีนซึ่งก็ได้รับความนิยมเหมือนกัน 

เท่าที่ผมดูศักยภาพและทำเล tnh ในอนาคตเองก็น่าจะมีการเติบโตของรายได้ที่ดี mkt cap ของหุ้นในระยะยาวๆ น่าจะขึ้นมาใกล้เคียงกับ รพ. ที่เป็น standalone อย่าง skr หรือ vibha ได้ 

ไตรมาสล่าสุดเท่าที่ดูในบทวิเคราะห์พัฒนสิน ก็มีรายได้เพิ่ม 23% แต่ต้นทุนเพิ่มมากกว่าเพราะมีการจ่ายโบนัส หากประมาณทั้งปี tnh ก็น่าจะมีกำไรปีนี้ประมาณ 0.25 บาทครับ และปีหน้ากำไรก็น่าจะโตได้พอสมควรเพราะจะเป็นปีที่เริ่มเสียภาษีลดลงจาก 30% เป็น 20% จากการเข้า mai โดยกำไรในปีหน้าน่าจะอยู่ประมาณ 0.30-0.35 บาทต่อหุ้น 

Tnh ก็คงเป็นหุ้นขนาดเล็กตัวหนึ่งที่น่าสนใจหากไม่เกี่ยงเรื่องสภาพคล่องการซื้อขายหรือการอยู่ในตลาด mai ครับ 
สนามบินสุวรรณภูมิมีผลเชิงบวกหรือเชิงลบ ต่อ รพ.อย่างไร
อ้างอิงจากกระทู้  http://www.bbznet.com/scripts3/view.php ... =1&key=tnh ของคุณ Invisible hand ครับ

ตอบกลับโดย : invisible_hand  
  « Reply #1 เมื่อ 26/06/2006 , 22:59:44 » Edit
--------------------------------------------------------------------------------
 เท่าที่ดูงบ 3 ไตรมาสของปีนี้ ( ปีทางบัญชีของ TNH ต่างจากบริษัทอื่นๆ ) ก็จะได้ว่า p/e ของกำไรทั้งปีน่าจะอยู่ประมาณ 12-13 เท่า ปีหน้า TNH ก็จะจ่ายภาษีลดลงจาก 30% เป็น 20% เนื่องจากอยู่ในตลาด mai 

จุดเด่นของ tnh น่าจะอยู่ที่ทำเล เนื่องจากอยู่ ถ. บางนาตราด ขาออก กม 3.5 ซึ่งน่าจะได้รับผลดีจากการขยายตัวของเมืองรอบๆ สนามบิน โดย tnh เป็น รพ. เดียวในละแวกนั้นที่จับตลาด B ถึง A- เนื่องจากเป็น รพ. เดียวที่ไม่รับคนไข้ประกันสังคมและ 30 บาท เท่าที่ทราบมา คุณภาพการรักษาของ TNH ก็อยู่ในเกณฑ์ใช้ได้ ก็น่าจะได้ลูกค้าที่อาศัยในทำเล บางนา-ตราด ที่ส่วนหนึ่งขึ้เกียจขึ้นทางด่วนเข้าไปรักษาในเมือง 

หากดูตัวเลขทางการเงิน จะเห็นว่าในปีนี้ TNH มีการเติบโตของรายได้ประมาณ 20% ซึ่งอยู่ในระดับที่ดีกว่าค่าเฉลี่ยของกลุ่ม รพ. ซึ่งโตประมาณ 15% และอยู่ในระดับใกล้เคียงกับ รพ. ขนาดใหญ่อย่าง BH 

ผมมีมุมมองเป็นบวกกับหุ้น รพ. ในระยะยาวอยู่แล้ว ก็คิดว่า TNH ก็เป็นหุ้นตัวหนึ่งที่น่าสนใจในการศึกษาครับ โดยราคาปัจจุบันยังต่ำกว่า replacement cost ในระดับหนึ่งครับ เพราะปัจจุบัน mkt cap ของ tnh คือ 550 ล้านบาท แต่การสร้าง รพ. ขนาดประมาณ 200 เตียงและมีพื้นที่รวม 5 หมื่นกว่า ตร. ม. จะใช้เงินมากกว่าพอสมควรครับ 

ความเสี่ยงของ TNH คงอยู่ที่การเป็นหุ้นเพิ่งเข้าตลาดซึ่งเรายังไม่เห็น track record ที่นานพอครับ 
5. หารายชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่ได้จากที่ไหนครับ

- รายชื่อผู้ถือหุ้นรายใหญ่ เมื่อวันที่ 7 ธันวาคม 2548 ครับ  (อ้างอิงจาก SET )

ผู้ถือหุ้นรายใหญ่                                    ณ วันที่ 7 ธันวาคม 2548 ปรากฏดังนี้
                                  รายชื่อผู้ถือหุ้น                                                                       ภายหลังการเสนอขายแก่ประชาชน
                                                                                                                                   จำนวนหุ้น          อัตราส่วน
1.      ครอบครัวสิหนาทกถากุล       
        1. บริษัท สยามสินทรัพย์พัฒนา จำกัด (ถือหุ้นโดยกลุ่มสิหนาทกถากุลทั้งหมด)   50,000,000      27.78
        2. นายจตุพร สิหนาทกถากุล                                                                                31,540,000       17.50
        3. นายสุชาติ สิหนาทกถากุล                                                                                     540,000         0.30
        4. นางนิภาภัทร สิหนาทกถากุล                                                                                500,000         0.30
        รวม                                                                                                                    82,580,000        45.88
2.      กลุ่มอัตศาสตร์      
        1. นายเลิศศักดิ์ อัตศาสตร์                                                                                          50,000         0.03
        2. นางพิริยา รัญเสวะ                                                                                            4,800,000          2.67
        3. นายลลิต อัตศาสตร์                                                                                          4,800,000          2.67
        4. นางสาวเพ็ญนภา อัตศาสตร์                                                                              4,800,000          2.67
        5. นายวิชชา อัตศาสตร์                                                                                         1,000,000          0.55
        6. นางสาวรัชนี อัตศาสตร์                                                                                    1,000,000          0.55
        7. นางสาวสุณีย์ อัตศาสตร์                                                                                   1,000,000          0.55
         รวม                                                                                                                   17,450,000          9.69
3.      กลุ่มมีนสุข
        1. น.พ.เจริญ มีนสุข                                                                                              2,500,000         1.39
        2. นางหัทยา มีนสุข                                                                                              2,285,500         1.27
         รวม                                                                                                                     4,785,500         2.66
ong120

โพสต์ที่ 11

ส่วนการเปลี่ยนแปลงผู้ถือหุนใหญ่ย้อนหลังสามปี ค้นจาก http://capital.sec.or.th

ข้อมูลย้อนหลัง 3 ปีนับจากวันที่สำนักงานรับเอกสาร ชื่อผู้บริหาร ความสัมพันธ์ * ประเภทหลักทรัพย์ วันที่รับเอกสาร วันที่ได้มา/จำหน่าย จำนวน ราคา วิธีการได้มา/จำหน่าย หมายเหตุ 

ปิติภัทร  สิหนาทกถากุล ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 20/03/2549 16/03/2549 455,000 2.05 ซื้อ   
ปิติภัทร  สิหนาทกถากุล ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 27/04/2549 25/04/2549 545,000 2.77 ซื้อ 
metro

โพสต์ที่ 12

พี่ ong120 หารายชื่อผู้ถือหุ้นใหญามาจากไหนเหรอครับ ??

ขอบคุณครับ :-)
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 13

metro เขียน:ถ้าที่ดินเช่าเอาสงสัยว่าจะไม่ค่อยดีม้างง ..

ขายไปหมดแล้ว กะว่าจะซื้อคืน สงสัยต้องคิดดูอีกที
ที่ดินตอนนี้เช่าของสภากาชาดไทยครับ ถือว่าทำบุญสองต่อละกันครับ ฮิฮิ
Impossible is Nothing
ForrestGump

โพสต์ที่ 14

เพื่อนผม โทรไปถามคุณชัยพร ปรากฎว่า เค้าบอกว่า คุณไปโพสต์ได้ไงว่า เสียภาษีตลาด MAI 25% ไปโพสต์ผิดๆ แบบนั้นได้ไง

แสดงว่าเค้าตามมาอ่าน บอร์ดเรา เหมือนกันนะ

ดังนั้น สำหรับ TNH จะแสดงความคิดเห็นอะไร เต็มที่นะครับ คนเค้าอ่านอยู่ อิอิ

(นั่นแน่ แอบอ่านอยู่ป่าวครับ อิอิ)
ong120

โพสต์ที่ 15

metro เขียน:พี่ ong120 หารายชื่อผู้ถือหุ้นใหญามาจากไหนเหรอครับ ??

ขอบคุณครับ :-)
ถูกเรียกว่า "พี่" รู้สึกเขินแฮะ :o

ใน www.set.or.th ครับ
ที่ข้อมูลบริษัทจดทะเบียน  แล้วไปที่ ประวัติ หรือ Company_profile ครับ

ปล.ผมอายุ 25 yr

ทำไม TNH ถึงไม่มี 56-1 และจะหาได้จากที่ไหนครับ
ขอบคุณครับ
BHT

โพสต์ที่ 16

ong120 เขียน: ทำไม TNH ถึงไม่มี 56-1 และจะหาได้จากที่ไหนครับ
ขอบคุณครับ
แบบ 56-1 ลองไปหาที่ห้องสมุดมารวย ของตลาดหลักทรัพย์สิครับ น่าจะมีนะ
ลุงขวด
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 118

โพสต์ที่ 17

เนื่องจาก TNH อยู่ในตลาด Mai ให้ไปหาข้อมูลในตลาดใหม่ ดังนี้ครับ

http://www.mai.or.th/mai/companyProfile.do

แล้วเลือกหลักทรัพย์ที่สนใจ คือ TNH จะมีรายละเอียดทั้งหมด พร้อม รายชื่อผู้ถือหุ้นดังกล่าวข้างบนด้วย
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 18

เพิ่งจะเข้าหรือเปล่าครับ ถ้าเพิ่งเข้ามันเป็นหนังสือชี้ชวนนะ
_________
ForrestGump

โพสต์ที่ 19

สำหรับงวดสามเดือน		
สิ้นสุดวันที่ 30 เมษายน		

กำไร (ขาดทุน) สุทธิสำหรับงวด  10,657 

กำไรต่อหุ้นขั้นพื้นฐาน			
        กำไร (ขาดทุน) สุทธิ              0.06

ทำไมผมหารแล้วได้แค่  177,616,666.67  หุ้นครับ

เห็นแจ้งไว้                 180,000,000       หุ้น

ส่วนต่าง เท่ากับ            2,383,333.33     หุ้น

จะว่าเป็นหุ้นคงเหลือเพื่อการโอน ไปดูข้อมูล ก็เท่ากับ

จำนวนหุ้นคงเหลือเพื่อโอน :    85,925,000 หุ้น

ใครรู้ช่วยบอกทีครับ ขอบคุณมากครับ
ForrestGump

โพสต์ที่ 20

ขอโทษด้วยครับ ไปคิดกลับ มันเลยกลายเป็นไม่เต็มร้อยแปดสิบล้านหุ้น  เอา กำไรสุทธิ ไปหารกับ กำไรสุทธิต่อหุ้น (ซึ่งเค้าปัดเศษแล้ว) ทำให้ได้หุ้นไม่ตรงครับ

STUPID IS AS STUPID DOES - Forrest Gump
metro

โพสต์ที่ 21

To พี่ ong120 ..

ผม 24 เองครับ เรียกพี่นะถูกต้องแล้วครับ

:D  :D  :D
โพสต์โพสต์