อยากได้ กองทุน money market

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Boring Stock Lover
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

อยากได้ กองทุน money market ที่ซื้อขายได้ทุกวัน ได้ดอกเบี้ยดีกว่าออมทรัพย์ เอามาแทนบัญชีออมทรัพย์ เวลาซื้อขายหุ้น

ใครรู้ ใครแนะนำ ช่วยบอกข้อมูลด้วย
ภาพประจำตัวสมาชิก
Doraemon

โพสต์ที่ 2

ผมเองก็เคยหา เท่าที่เห็นมีของไทยพาณิชย์ชื่อ SCBSFF แล้วก็ของกสิกรชื่อ RKMM ผลตอบแทนต่อปีของไทยพาณิชย์ประมาณ 1.5% ส่วนของกสิกรประมาณ 2.2% ทั้งนี้ยังไม่ได้หักค่าธรรมเนียมของแต่ละกองนะครับ

เห็นธนชาติออกออมทรัพย์ 3% ไม่รู้เงื่อนไขเป็นไง ถ้าไม่มีเงื่อนงำก็น่าจะฝากกับธนชาติดีกว่า เงินต้นอยู่ครบ ผลตอบแทนหลังหักภาษีก็ยังสูงกว่า เสียอย่างเดียวสาขามีน้อย
Great Stocks at Bargain Prices
ADAM SMITH
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 3

The interest of SCBSFF is around 4% not 1.5% and tax free. But they also invest in the corporate bonds.

Yes, Thanachart give 3% for their saving account without any conditions. They already open many branchs especially in the department stores which are more conveinient after working hours.

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ จะไปศึกษาดู

ถ้าธนชาติ สามารถตัดบัญชีตรงกับ asp ได้ก็สนใจ

ถ้าSCB Kbank สามารถสั่งซื้อขาย แล้วโอนเงินไปยังบัญชีออมทรัพย์ธนาคารไหนก็ได้ ยิ่งสนใจ

แต่กองทุนนี่ต้องดูเรื่องเวลาซื้อขายด้วยว่าเป็น T+0 หรือเปล่า ไม่งั้นมีปัญหาเรื่องซื้อหุ้นแล้วไม่มีเงินจ่าย

ถ้าเป็น MM fund จริง ก็ไม่ค่อยกังวลเรื่องที่ลงทุนใน corporate bond ครับ

เคยคิดเล่นๆว่าน่าจะได้ หลายพันบาทต่อทุก 1% ของดอกเบี้ยที่เพิ่ม
Windy

โพสต์ที่ 5

TMBMF
banklin

โพสต์ที่ 6

ที่จริงกระทู้นี้น่าจะอยู่ใน Alternative Investing นะครับ
----------------------------------------------------------------
กองทุน Money Market ในตลาดที่ผลประกอบการดีๆตอนนี้มีอยู่หลายกองครับ
       ผลตอบแทนเฉลี่ย 1 เดือน ล่าสุดอยู่ที่ประมาณ 3.8-4.4% แล้วแต่นโยบายของแต่ละกองอีก ว่าเค้าจะ Take ความเสี่ยงเพิ่มขึ้นอีกหรือไม่ โดยลงทุนในหุ้นกู้ที่ใกล้จะครบกำหนด หรือตราสารหนี้ของสถาบันการเงิน ที่มีความเสี่ยงมากกว่าพันธบัตรรัฐบาลในสัดส่วนที่สูงขึ้น
(สามารถสอบถามจากตัวแทนขายหน่วยฯ และเจ้าหน้าที่ของแต่ละ บลจ. โดยตรงครับ)
กองทุนนี่ต้องดูเรื่องเวลาซื้อขายด้วยว่าเป็น T+0 หรือเปล่า
ทุก บลจ.ที่เปิดขายกองทุน MM นี้ ไม่มีกองในสามารถขายคือได้ T+0 ครับ ส่วนใหญ่อยู่ที่ T+1 และ T+2

---------------------------------------------------------------
และเกือบทุก บลจ. สามารถโอนเงินค่าขายหน่วยไปธนาคารไหนก็ได้ (ที่อยู่สำนักหักบัญชีเดียวกัน) โดยไม่คิดค่าธรรมเนียมครับผม
007-s

โพสต์ที่ 7

เคยไปสำรวจเมียงๆมองๆ ของไทยพาณิชย์ อยู่เหมือนกัน
ผลตอบแทน(ไม่มีหักภาษี) ราวๆเกิน 3% ขึ้น
เวลาขายก็คือ T+1 นะ ถ้าจำไม่ผิดค่ะ

จริงๆดีกว่าฝากออมทรัพย์มากเลย แค่ช้าไปวันเดียว แต่ยุ่งยากนิดหน่อย คือต่างจากที่เคยชินเบิกเอทีเอม อะไรเงี้ย คือจะใช้เงินนี่ก็ต้องเตรียมการล่วงหน้า โทรไปสั่งขายก่อนวันนึง

คนขี้รำคาญ ก็อาจจะไม่ค่อยชอบ แบบดิฉันเนี่ย ก็ว่าจะ..ว่าจะ...ตั้งกะต้นปีแล้ว แนะนำให้คนอื่นทำ จนเขาไปเปิดบัญชีกันเรียบร้อย
แต่ตัวเองจนป่านนี้ยังขี้เกียจ ไม่ได้ลงมือซักที 555555555

โพสต์ที่ 8

007-s เขียน: คนขี้รำคาญ ก็อาจจะไม่ค่อยชอบ แบบดิฉันเนี่ย ก็ว่าจะ..ว่าจะ...ตั้งกะต้นปีแล้ว แนะนำให้คนอื่นทำ จนเขาไปเปิดบัญชีกันเรียบร้อย
แต่ตัวเองจนป่านนี้ยังขี้เกียจ ไม่ได้ลงมือซักที 555555555

55555 ผมองก็เหมือนกัน บอกไปเรื่อย ตัวเองก็ยังไม่ได้ทำ

ก็ตั้งใจมีไว้พักเงินจากหุ้นเท่านั้น อย่างอื่น ATM ไม่จำเป็น ไม่ตั้งใจใช้เงินก้อนนี้

วันนี้นั่งอ่าน TMB SCB แล้ว ดูๆแล้วเหมือนมี Hidden Cost ค่าโอนอยู่ด้วย แต่ไม่มั่นใจ ว่าจะโทรไปถาม

แต่สงสัยคงไปจบที่ธนชาติ เหลือแต่ต้องถามมาร์ว่าตัดบัญชีกับธนชาติได้หรือเปล่า
PaZZaHut

โพสต์ที่ 9

ผมใช้ของทั้ง  TMBAM แล้วก็ SCBAm อ่ะครับ

ถ้าจำไม่ผิดไม่เสียภาษีหนิครับ
banklin

โพสต์ที่ 10

ธนชาติให้ผลตอบแทนย้อนหลังต่ำกว่า TMBTM และ SCBFF นะครับ
และเมื่อดูไส้ในของ Portfolio ธนชาติก็มีตราสารที่มีความสูงกว่าอีกต่างหาก (TMBTM เน้นลงทุนในพันธบัตรรัฐบาล เป็นกองทุนรวมตราสารหนี้ระยะสั้นที่มีความเสี่ยงต่ำสุดในประเทศ และตั๋วเงินคลังครับ Duration ของกองทุนเพียงแค่ 0.24)
ทั้งนี้ก็เพราะ Economics of Scales ครับ ทั้ง TMB และ SCB มีขนาดกองทุนที่ค่อนข้างใหญ่กว่าพอสมควรเมื่อเทียบกับธนชาติ

กองทุนเหล่านี้ไม่มีค่าธรรมเนียมการซื้อขายนะครับ ส่วนการโอนหน่วยลงทุนไปกองทุนอื่นๆหากเป็นใน บลจ.เดียวกันไม่เสียค่าธรรมเนียมครับ แต่หากอยากย้ายไปนอก บลจ. ก็ขายออกก่อนสิครับ แล้วค่อยไปซื้อใหม่ ไม่น่าจะยากอะไรครับ

ทั้งนี้ นักลงทุนบางท่านอาจต้องการความสะดวกในการซื้อขายหน่วยลงทุน เพราะเป็นมนุษย์เงินเดือนเหมือนผม ตรงนี้จริงๆก็ไม่ต้องกังวลครับ กลต.อนุญาตให้แต่ล่ะบลจ.มีตัวแทนขายหน่วยลงทุน ซึ่งตัวแทนขายหน่วยลงทุนเหล่านี้ (Selling Agent) ก็จะบริการรับ/ส่งเอกสารถึงหน้าบ้าน หรือหน้าที่ทำงานของท่านเลยครับ (รวมทั้งผมด้วยครับ ^^)
PaZZaHut

โพสต์ที่ 11

banklin เขียน:ธนชาติให้ผลตอบแทนย้อนหลังต่ำกว่า TMBTM และ SCBFF นะครับ
และเมื่อดูไส้ในของ Portfolio ธนชาติก็มีตราสารที่มีความสูงกว่าอีกต่างหาก (TMBTM เน้นลงทุนในพันธบัตรรัฐบาล เป็นกองทุนรวมตราสารหนี้ระยะสั้นที่มีความเสี่ยงต่ำสุดในประเทศ และตั๋วเงินคลังครับ Duration ของกองทุนเพียงแค่ 0.24)
ทั้งนี้ก็เพราะ Economics of Scales ครับ ทั้ง TMB และ SCB มีขนาดกองทุนที่ค่อนข้างใหญ่กว่าพอสมควรเมื่อเทียบกับธนชาติ

กองทุนเหล่านี้ไม่มีค่าธรรมเนียมการซื้อขายนะครับ ส่วนการโอนหน่วยลงทุนไปกองทุนอื่นๆหากเป็นใน บลจ.เดียวกันไม่เสียค่าธรรมเนียมครับ แต่หากอยากย้ายไปนอก บลจ. ก็ขายออกก่อนสิครับ แล้วค่อยไปซื้อใหม่ ไม่น่าจะยากอะไรครับ

ทั้งนี้ นักลงทุนบางท่านอาจต้องการความสะดวกในการซื้อขายหน่วยลงทุน เพราะเป็นมนุษย์เงินเดือนเหมือนผม ตรงนี้จริงๆก็ไม่ต้องกังวลครับ กลต.อนุญาตให้แต่ล่ะบลจ.มีตัวแทนขายหน่วยลงทุน ซึ่งตัวแทนขายหน่วยลงทุนเหล่านี้ (Selling Agent) ก็จะบริการรับ/ส่งเอกสารถึงหน้าบ้าน หรือหน้าที่ทำงานของท่านเลยครับ (รวมทั้งผมด้วยครับ ^^)

ธนชาติที่ในกระทู้นี้พูดถึงน่าจะเป็นบัญชีออมทรัพย์มากกว่าอ่ะครับ

ถ้าผมจำไม่ผิดต้องเสียภาษีหนิครับ  ต่างจากกองทุนรวม
โพสต์โพสต์