ทำไมกำไรใกล้เคียงกันแต่จ่ายภาษีไม่เท่ากัน ช่วยหน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
nowkung
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ทำไมกำไรใกล้เคียงกันแต่จ่ายภาษีไม่เท่ากัน ช่วยหน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

นี่เป็นงบของ smk ปี 48 เทียบกับ 47        2548            2547
กำไรก่อนภาษีเงินได้                          122              120
ภาษีเงินได้นิติบุคคล(15)                    -19               -30
กำไรสุทธิ                                         102              90
กำไรต่อหุ้น                                      5.14               4.53

งงครับกำไรก่อนภาษีต่างกัน 2 ล้านแต่จ่ายภาษีต่างกัน 11 ล้าน
ยังมีต่อนะครับ
ตลาดหุ้นให้โอกาสกับคนโง่ๆเสมอ
nowkung

โพสต์ที่ 2

ต่อนะครับ เนื่องจากความงงจึงไปดูหมายเหตุประกอบงบการเงิน

15. ภาษีเงินได้นิติบุคคล
ภาษีเงินได้นิติบุคคลสำหรับปี 2548 และ 2547 คำนวณขึ้นในอัตราร้อยละ 25 ของกำไรก่อนหักภาษีสำหรับปีบวกกลับด้วยสำรองและค่าใช้จ่ายต่าง ๆ ที่ไม่อนุญาตให้ถือเป็นค่าใช้จ่ายในการคำนวณภาษีและ       หักด้วยเงินปันผลที่ได้รับยกเว้นไม่ต้องนำมารวมเป็นเงินได้ ทั้งนี้อัตราดังกล่าวเป็นไปตามพระราชกฤษฎีกา ฉบับที่ 387 (พ.ศ. 2544) ลงวันที่ 28 สิงหาคม 2544 ออกตามความในประมวลรัษฎากรว่าด้วยการลดอัตรารัษฎากร

ค่าใช้จ่ายภาษีเงินได้สำหรับปีประกอบด้วย (หน่วย: บาท)
                                                      2548            2547
ภาษีเงินได้ที่คำนวณจากกำไรทางภาษี           29               31
*ภาษีเงินได้รอตัดบัญชีเพิ่มขึ้น*                   -10                -1
ภาษีเงินได้สำหรับปีที่อยู่ในงบกำไรขาดทุน      19               30

ผมงงตรง *ภาษีเงินได้รอตัดบัญชีเพิ่มขึ้น*    
ว่ามันคิดกันยังไง มีที่มายังไง ใครรู้ช่วยผมทีนะครับ
BHT

โพสต์ที่ 3

ผมเดาว่า รายได้แต่ละส่วนที่นำมาคิดเพื่อเสียภาษีในแต่ละมีไม่เท่ากัน

เลยทำให้กำไรออกมาเท่ากัน แต่ภาษีที่เสียไม่เท่ากัน
nowkung

โพสต์ที่ 4

เข้าใจขึ้นมาอีกนิดขอบคุณครับ  :bow:
ภาพประจำตัวสมาชิก
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 5

เนื่องจาก smk เป็นบ. ประกัน ปัจจัยนึงที่คิดว่าน่าจะมีผลกระทบกับการจ่ายภาษีคือ เงินปันผลที่ได้รับจากการถือหุ้นในบริษัทอื่นๆ ในพอร์ทการลงทุนของเค้าครับ

เท่าที่รู้เงินปันผลต้องนำมาคิดเป็นรายได้ 50% ยกเว้นว่าบริษัทที่จ่ายเงินปันผลนั้นเป็นบริษัทจดทะเบียนครับ

ด้วยการคิดอัตราภาษีที่ไม่เท่ากันระหว่าง งบทางบัญชีกับกฎของสรรพากร (เช่นเงินปันผลรับทั้งหมดต้องรับรู้เป็นรายได้ในงบทางบัญชีแต่ทางภาษีมาคิดไม่เต็มเป็นต้น) ทำให้ไม่สามารถคิดได้ตรงๆ เป็นสัดส่วนที่แน่นอนคับ สงสัยปีนี้ได้จากเงินปันผลเยอะขึ้นมั้ง เลยเสียภาษีน้อยลงจาก 31 ล้าน เป็น 29 ล้าน ทั้งที่กำไรก่อนหักภาษีก็เพิ่ม

ในส่วนของภาษีที่รอตัดบัญชีน่าจะเป็น deferred income tax ที่อยู่ในงบดุลครับ เมื่อมีรายได้จะมีการคำนวณว่าจะต้องเสียภาษีเงินได้เท่าไหร่ แต่ยังไม่ได้มีการจ่ายจริงออกไปคับ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
Tiger

โพสต์ที่ 6

ผมก็เคยถามบริษัท เขาแจงว่า

จะมีรายได้บางส่วนที่ไม่ต้องเสียภาษี

เช่น การตั้งเงินสำรองเบี้ยประกัน รวมถึงการขายหน่วยลงทุน

ถ้าได้กำไรจากการขายหน่วยลงทุน จะไม่ต้องเสียภาษี

บริษัทจึงหันมาลงทุนในรูปหน่วยลงทุนมากขึ้นครับ

ส่วนเรื่อง deferred income tax นี่ พอจะใช้จริง

ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจอยู่ดีครับ  :oops:
ต้องเรียนรู้ให้ได้
Li .. Zhi .. Ren
nowkung

โพสต์ที่ 7

หมายความว่ารายได้บริษัทประกันมาจาก
1. เบี้ยประกัน - ค่าใช้จ่ายต่างๆ
2. เงินปันผลจากการลงทุน
3. กำไรจากการซื้อขายหุ้น

ถ้าเงินปันผลมากขึ้นก็จะมีเครดิตภาษีไปหักภาษีมากขึ้น
เลยจ่ายภาษีลดลง ผมเข้าใจอย่างนี้ถูกหรือเปล่าครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 8

nowkung เขียน:หมายความว่ารายได้บริษัทประกันมาจาก
1. เบี้ยประกัน - ค่าใช้จ่ายต่างๆ
2. เงินปันผลจากการลงทุน
3. กำไรจากการซื้อขายหุ้น

ถ้าเงินปันผลมากขึ้นก็จะมีเครดิตภาษีไปหักภาษีมากขึ้น
เลยจ่ายภาษีลดลง ผมเข้าใจอย่างนี้ถูกหรือเปล่าครับ
ประมาณเนี้ยะแหละคร้าบ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
โพสต์โพสต์