ATO คืออะไรครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
NinjaTurtle
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ขอโทษถ้าไม่รบกวนนะครับ

ตอน Pre-Open ผมเห็นมีขึ้น ATO มันคออะไรครับ แล้วใช้ยังไงโดยใคร

ขอบคุณล่วงหน้า
woody
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 2

AT THE OPEN (คำสั่งซื้อหรือขายหลักทรัพย์ตามราคาเปิดตลาด)
คำสั่งซื้อหรือขายหลักทรัพย์ตามราคาเปิดตลาด ใช้เมื่อผู้ลงทุนต้องการซื้อหรือขายหลักทรัพย์ในช่วงเวลาเปิดการซื้อขายคราวแรก โดยเพียงแต่ต้องการซื้อหรือขาย ณ ราคาเปิดเท่านั้น ข้อควรระวังคือ ราคาเปิดเป็นราคาที่เกิดจากการคำนวณจากการเสนอซื้อขายที่มีการเข้าและถอนออกได้ตลอดเวลา ราคาเปิดจึงอาจเปลี่ยนได้เสมอแม้ขณะก่อนช่วงเวลาเปิดการซื้อขายคราวแรกเพี้ยงเสี้ยววินาที

เมื่อผู้ลงทุนส่งคำสั่ง ATO เข้ามา คำสั่ง ATO จะเข้าไปรอดูการเลือกราคาเปิดเพื่อที่จะทำรายการต่อจากรายการที่ก่อให้เกิดราคาเปิดนั้น จากนั้นระบบการซื้อขายจะคำนวณราคาเปิดตามเกณฑ์ ดังนี้

เป็นราคาที่ทำให้เกิดการซื้อขายมากที่สุด
ถ้ามีราคาที่ทำให้เกิดการซื้อขายมากที่สุด มากกว่า 1 ราคา จะใช้ราคาที่ใกล้เคียงกับราคาปิดครั้งก่อน
ถ้ามีราคาที่ใกล้เคียงกับราคาปิดครั้งก่อนมากกว่า 1 ราคา จะใช้ราคาที่สูงกว่าราคาปิดครั้งก่อน
เมื่อได้ราคาเปิดแล้ว ระบบการซื้อขายจะจับคู่ให้การเสนอซื้อขายที่กำหนดราคาแน่นอนก่อน หากมีจำนวนหุ้นเหลือจึงจะนำคำสั่ง ATO มาจัดเป็นการซื้อขายท้ายที่สุดเสมอ หากในกรณีที่คำสั่ง ATO สามารถจับคู่ได้เพียงบางส่วนเท่านั้น คำสั่งที่เหลือก็จะสิ้นสภาพไป ไม่มีการนำไปจัดลำดับเมื่อเปิดตลาดแล้ว
Impossible is Nothing
jaychou

โพสต์ที่ 3

เค้าเริ่มแก้ปัญหาการทำราคาด้วยการใช้ ATO ATC ครับ
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 4

เห็นอาการเปิดตลาดวันนี้แล้วรู้สึก มาคุ ยังไงก็ไม่รู้

อาทิตย์นี้เมกาคงเงียบๆ เนื่องจากวันชาติ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
Frankie
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

กำลังสงสัยอยู่พอดีเลยครับ ขอบคุณทั้งคนถามและคนตอบครับ
We are new KIDS.
We don' t SMOKE.
ร่วมรณรงค์ต่อต้านการสูบบุหรี่
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 6

ข้อควรระวัง

หลีกเลี่ยงการใช้ ATO และ ATC ในหุ้นที่ไม่ได้อยู่ใน SET50

คุณอาจจะได้ราคาที่ไม่พึงประสงค์

เช่น ceiling หรือ floor
shanghai

โพสต์ที่ 7

เเม้เเต่ในหุ้น set 50 ก็ยังน่ากลัว ถ้าเป็นหุ้นที่ไม่มีวอลุ่มมากพอ
007-s

โพสต์ที่ 8

CK เขียน:ข้อควรระวัง

หลีกเลี่ยงการใช้ ATO และ ATC ในหุ้นที่ไม่ได้อยู่ใน SET50

คุณอาจจะได้ราคาที่ไม่พึงประสงค์

เช่น ceiling หรือ floor
:shock:

ตกลงคิดวิธีนี้ขึ้นมา เพื่อให้ยุ่งยากมากขึ้นป่ะคะ

แล้วทำไมยกเลิกไปเลยมะได้รึ คือแบบ จะเปิด หรือ ปิด ก้อ นับถอยหลัง 5 4 3 2 1 แล้วซัดกันไปเลย ไรทำนองนี้ ไม่ง่ายกว่ารึ

ปิดโอกาส การทำราคา บ้าๆ บอๆ ไรนั่นด้วย คือ จะซื้อก็ต้องซื้อจริง ขายก็ขายมาเลยนะ หมดเวลาแล้วก็จบเกมเลย แฟร์ดีมะใช่รึ

งง งง งง

มีช่วง เตรียม เปิด - ปิด ไว้เพื่อเป็นช่องโหว่ ให้สร้างราคา แล้วค่อยมาหา วิธีแก้ ป้องกัน มิให้เกิดการสร้างราคา ทีหลังอีกทีนึง :?:  .....ป๊าดดดด

แล้วถ้าข้อเสียคือ อย่างที่คุง ck ว่า ในหุ้นวอลลุ่มน้อยๆ สามารถ ทำให้พลาดเป็น ฟลอร์ หรือลิ่งได้

เอาเข้าไป พระเจ้าแม่ เอย เหอๆ  

:roll:
MisterK

โพสต์ที่ 9

สมัยก่อนก็นับถอยหลังอย่างนั้นนี่ครับ   แต่ทำให้แต่ละคนก็คอยจ้องเคาะซ้ายเคาะขวากันในวินาทีสุดท้ายบางทีก็เคาะกันแค่ 100หุ้นเอาวินาทีสุดท้าย    ซึ่งตลาดมองว่ามันไม่ใช่ความต้องการซื้อขายจริง ๆ แต่เคาะเพื่อทำราคา

เลยใช้วิธีมีช่อง call market แล้ว random เวลาที่จะปิดเอา   เพื่อไม่ให้คนมาจ้องเคาะทีละ 100 หุ้น    จะปิดที่ราคาไหนก็แล้วแต่ปริมาณซื้อขายจริง ๆ

ส่วน ATO กับ ATC จริง ๆ ก็คล้าย ๆ กับ bid ที่ ceiling หรือ offer ที่ floor     ต่างกันก็ตรงที่ถ้าไม่ได้ที่ราคานั้นก็ cancel ไปเลย      ประโยชน์อย่างนึงก็คงเพื่อลดการสั่งซื้อสั่งขายที่ราคาสุดโต่ง    ต่อไปตลาดอาจจะเริ่มจับตาพวกที่ชอบสั่งราคาเวอร์ ๆ ก็ได้มั้ง
sirivajj

โพสต์ที่ 10

ก็เป็นตามที่เพื่อนๆ ข้างบนได้แนะนำว่า
ไม่ควรใช้กับหุ้นที่มีการ Bid - Offer กันน้อยๆ
เพราะโอกาสที่ราคาจะผิดเพี้ยน จากที่คาดหวังไว้อาจเกิดขึ้นได้มาก

จริงๆ แล้ว ยังนึ่กไม่ออกว่า มันแตกต่างจากการสั่งแบบ MP Market Price ตรงไหน

:?:   :?:   :?:
What do you mean.?
MarginofSafety

โพสต์ที่ 11

2. ATO (At the Open) / ATC (At the Close)

ATO เป็นคำสั่งซื้อขายที่ใช้เมื่อผู้ลงทุนต้องการซื้อหรือขายหลักทรัพย์ทันทีที่ตลาดเปิดการซื้อขาย ณ ราคาเปิด โดยสามารถส่งคำสั่งซื้อขายได้เฉพาะในช่วงก่อนเปิดตลาดทั้งภาคเช้าและภาคบ่าย
ATC เป็นคำสั่งซื้อขายที่ใช้เมื่อผู้ลงทุนต้องการซื้อหรือขายหลักทรัพย์ทันทีที่ตลาด ปิดการซื้อขาย ณ ราคาปิด สามารถส่งคำสั่งซื้อขายได้ตั้งแต่เวลา 16.30 น. ถึงเวลาปิด (Random เวลาในช่วง 16.35 - 16.40 น.)
คำสั่ง ATO และ ATC เป็นคำสั่งที่มีเงื่อนไขเดียวกัน คือหากคำสั่งเสนอซื้อขาย สามารถจับคู่ได้เพียงบางส่วน ระบบการซื้อขายจะทำการยกเลิกจำนวนที่เหลือทั้งหมด โดยกำหนดในคำสั่ง
ดังกล่าวเป็นคำสั่งที่เป็น First Priority คือจะได้รับการจับคู่ซื้อขายก่อนคำสั่งประเภทระบุราคา (Limit Price Order)

ใช้ได้สำหรับการซื้อขายบนกระดานหลักและกระดานต่างประเทศเท่านั้น
ตัวอย่าง การซื้อขายหลักทรัพย์แบบ ATO\ATC <-- Click
Source: SET

ระบบจะจับคู่ให้กับ ATO/ATC ก่อนนะครับ ไม่ใช่จับทีหลัง
ดังนั้นถ้าอยากซื้อ/ขายหุ้นจริงๆ ที่ราคาเปิด/ปิด
โดยไม่สนใจว่าราคาเปิด/ปิดจะอยู่ที่เท่าไหร่ ให้ส่งคำสั่งซื้อ/ขาย ประเภทนี้
เพราะจะถูกจัดลำดับว่าเป็น First Priority ซึ่งมีโอกาสถูก Execute ก่อน

ถ้าต้องการระบุราคา ก็สามารถระบุราคาตามปกติอย่างเมื่อก่อนได้ครับ
แต่ Priority ที่ได้จะต่ำกว่าคำสั่งแบบ ATO/ATC
"Winners never quit, and quitters never win."
007-s

โพสต์ที่ 12

แล้ว ราคาปิด จะคำนวนจากอะไรคะ
หรือก้อคำนวนแบบเดิม คือ วัดกันด้วย ออเดอร์ ทั้งซื้อ และขาย
ใช้หลักการเดิมหรือไม่  :?:

โพสต์ที่ 13

[quote="007-s"]แล้ว ราคาปิด จะคำนวนจากอะไรคะ
หรือก้อคำนวนแบบเดิม คือ วัดกันด้วย ออเดอร์ ทั้งซื้อ และขาย
ใช้หลักการเดิมหรือไม่
"Winners never quit, and quitters never win."
Accidental Hero
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 14

[quote="HVI"][quote="007-s"]แล้ว ราคาปิด จะคำนวนจากอะไรคะ
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
CK

โพสต์ที่ 15

Accidental Hero เขียน:น่าจะเป็นValue ที่สามารถจับคู่กันสูงสุด
หรือเปล่าครับ
น่าสนใจครับ

โพสต์ที่ 16

[quote="Accidental Hero"][quote="HVI"][quote="007-s"]แล้ว ราคาปิด จะคำนวนจากอะไรคะ
007-s

โพสต์ที่ 17

ขอบคุณค่ะ  :wink:
CK

โพสต์ที่ 18

ถ้ามีสองราคาที่ทำให้เกิดปริมาณการซื้อขายสูงสุดเท่ากัน
จะเลือกราคาถูกกว่าหรือแพงกว่าครับ

โพสต์ที่ 19

CK เขียน:ถ้ามีสองราคาที่ทำให้เกิดปริมาณการซื้อขายสูงสุดเท่ากัน
จะเลือกราคาถูกกว่าหรือแพงกว่าครับ
เป็นราคาที่ทำเกิดการซื้อขายได้ปริมาณมากที่สุด
ถ้ามีราคาที่ทำให้เกิดปริมาณซื้อขายมากที่สุดมากกว่า 1 ราคา ให้ใช้ราคาที่ใกล้เคียงกับราคาซื้อขายครั้งสุดท้ายก่อนหน้านั้นมากที่สุด
ถ้ามีราคาที่ใกล้เคียงกับราคาซื้อขายครั้งสุดท้ายก่อนหน้านั้นมากกว่า 1 ราคา ให้ใช้ราคาที่สูงกว่าเป็นราคาปิด
ค้นคว้าต่อได้ที่นี่ครับ
http://www.set.or.th/th/operation/tradi ... te_p1.html

8)
007-s

โพสต์ที่ 20

ถ้ามีราคาที่ใกล้เคียงกับราคาซื้อขายครั้งสุดท้ายก่อนหน้านั้นมากกว่า 1 ราคา ให้ใช้ราคาที่สูงกว่าเป็นราคาปิด
อ้อ งี้เอาใจผู้ขายมากกว่าผู้ซื้อ นิ

โพสต์ที่ 21

007-s เขียน: อ้อ งี้เอาใจผู้ขายมากกว่าผู้ซื้อ นิ

เกิดยากมากๆครับ
ปกติแค่ Criteria แรกก็ได้ราคาปิดแล้ว
CK

โพสต์ที่ 22

HVI เขียน:เกิดยากมากๆครับ
ปกติแค่ Criteria แรกก็ได้ราคาปิดแล้ว
ยากมากครับ ที่จะเกิด criteria 2 หรือ 3
Ent'

โพสต์ที่ 23

เื่ืท่าที่ไปอ่านเงื่อนไข ใน set.or.th
ระบบ ATC/ATO ใหม่ คือได้ priority ก่อน การส่งคำสั่งซื้อขายแบบอื่นๆ ถ้าเป็น อย่างนี้ผมก็ไม่เห็นว่า มันจะต่าง อะไรกับ การ ตั้ง bid/offer ที่ ceiling/floor เลย เหมือนกัน เดี๊ยะๆ
shanghai

โพสต์ที่ 24

ถูกต้องเเล้วครับ คุณ ent'

โพสต์ที่ 25

Ent' เขียน:เป็น อย่างนี้ผมก็ไม่เห็นว่า มันจะต่าง อะไรกับ การ ตั้ง bid/offer ที่ ceiling/floor เลย เหมือนกัน เดี๊ยะๆ
ผมว่าต่างกันอย่างน้อยในประเด็น
1. ตั้ง Bid/Offer ที่ Ceiling/Floor
Bid/Offer นั้นมีผลในการคิดราคาปิด/เปิด
ส่วน ATC/ATO ไม่มีผล แต่จะหยิบราคาปิด/เปิดนั้นมาใช้

2. ตั้ง Bid/Offer ที่ Ceiling/Floor
มีผลในการชี้นำราคาซื้อขาย
ATC/ATO ไม่มีผล
007-s

โพสต์ที่ 26

นั่นสิคะ ยังงงไม่หาย
แล้วตกลง คือออกมาตรการมาเพื่อจะแก้ปัญหาการทำราคา ช่วงเตรียมเปิดและปิด

แต่สรุปคือ ยังแก้ไม่ได้ เพราะราคากระพริบเตรียมเปิดหรือปิด ก็ยังมีวิธีการคำนวนด้วยการตั้งบิดและออฟเฟอร์

เพราะใครจะทำราคา ก็คือ เข้าไปตั้ง ราคาที่บิดและออฟเฟอร์ ให้ได้น้ำหนักกระพริบตามนั้น

อืมมม งง  :oops:
CK

โพสต์ที่ 27

HVI เขียน:
ถ้างั้น กรณีนี้ จะเป็นอย่างไรครับ

มีคน bid ATC 1,000,000 หุ้น
และมี bid ที่ 10 บาท 1 แสนหุ้น

ส่วน offer มีที่ 10 บาท ถึง 11 บาท step ละ 1 แสนหุ้น
และมี offer ATC อยู่ 1 แสนหุ้น

ถ้า ATC ไม่มีผล จะปิดที่ 10 บาท ถูกไหมครับ

และคนที่ได้คือคนที่ bid ATC เข้าไป
แต่ได้แค่ 1 แสนหุ้น

ส่วนคน offer ที่ ATC ก็ขายได้ 1 แสนหุ้น คนอื่นอดหมด

วอลลุ่มแค่ 1 แสนหุ้นเอง

แต่ถ้าปิดที่ 10.80 บาท

คนที่ซื้อ ATC 1 ล้านหุ้น จะได้ครบหมด
คนที่ bid 10 บาท ไม่ได้อะไร

ส่วนคนขาย ATC 1 แสน และคนที่ตั้ง order
ไว้ที่ 10.00 - 10.80 จะขายได้หมด รวม 1 ล้านหุ้นพอดี

เกิด volume 1 ล้านหุ้น

ถ้าตามการคำนวณว่า ราคาปิดคือราคาที่ทำให้เกิดปริมาณการซื้อขายสูงสุด

ราคาปิดต้องเป็น 10.80 บาท

ไม่ใช่หรือครับ
MisterK

โพสต์ที่ 28

HVI เขียน: ผมว่าต่างกันอย่างน้อยในประเด็น
1. ตั้ง Bid/Offer ที่ Ceiling/Floor
Bid/Offer นั้นมีผลในการคิดราคาปิด/เปิด
ส่วน ATC/ATO ไม่มีผล แต่จะหยิบราคาปิด/เปิดนั้นมาใช้

2. ตั้ง Bid/Offer ที่ Ceiling/Floor
มีผลในการชี้นำราคาซื้อขาย
ATC/ATO ไม่มีผล

ต่างกันอีกอย่างครับ  คือ ATC/ATO อาจถูกยกเลิกได้ถ้าไม่สามารถ execute ที่ราคาปิด/เปิด เพราะปริมาณหุ้นที่ราคานั้นไม่พอ     แต่ถ้าเสนอที่ celing/floor มันจะกวาดทุก step มาคิดถ้ายังมีหุ้น bid/offer เหลืออยู่
Ent'

โพสต์ที่ 29

CK เขียน:
ถ้างั้น กรณีนี้ จะเป็นอย่างไรครับ

มีคน bid ATC 1,000,000 หุ้น
และมี bid ที่ 10 บาท 1 แสนหุ้น

ส่วน offer มีที่ 10 บาท ถึง 11 บาท step ละ 1 แสนหุ้น
และมี offer ATC อยู่ 1 แสนหุ้น

ถ้า ATC ไม่มีผล จะปิดที่ 10 บาท ถูกไหมครับ

และคนที่ได้คือคนที่ bid ATC เข้าไป
แต่ได้แค่ 1 แสนหุ้น

ส่วนคน offer ที่ ATC ก็ขายได้ 1 แสนหุ้น คนอื่นอดหมด

วอลลุ่มแค่ 1 แสนหุ้นเอง

แต่ถ้าปิดที่ 10.80 บาท

คนที่ซื้อ ATC 1 ล้านหุ้น จะได้ครบหมด
คนที่ bid 10 บาท ไม่ได้อะไร

ส่วนคนขาย ATC 1 แสน และคนที่ตั้ง order
ไว้ที่ 10.00 - 10.80 จะขายได้หมด รวม 1 ล้านหุ้นพอดี

เกิด volume 1 ล้านหุ้น

ถ้าตามการคำนวณว่า ราคาปิดคือราคาที่ทำให้เกิดปริมาณการซื้อขายสูงสุด

ราคาปิดต้องเป็น 10.80 บาท

ไม่ใช่หรือครับ
ทำที่อ่านใน set.or.th ผมเข้าใจเหมือนกรณีที่สอง ของพี่ CK นะครับ ถึงบอกว่า ไม่แตกต่างจากการ bid/offer ที่ ceiling/floor เลย แค่เรียกต่างกันเท่านั้น
Ent'

โพสต์ที่ 30

MisterK เขียน:

ต่างกันอีกอย่างครับ  คือ ATC/ATO อาจถูกยกเลิกได้ถ้าไม่สามารถ execute ที่ราคาปิด/เปิด เพราะปริมาณหุ้นที่ราคานั้นไม่พอ     แต่ถ้าเสนอที่ celing/floor มันจะกวาดทุก step มาคิดถ้ายังมีหุ้น bid/offer เหลืออยู่
ถ้ากรณีนี้ จะเกิดความต่างขั้นมา กรณี ตั้งจำนวนหุ้น bid/offer ที่ ATC/ATO มากกว่า จำนวนหุ้นที่เสนอซื้อหรือเสนอขายขณะนั้นๆ หมดเลย ซึ่งจะว่าไปแล้วมันเกิดได้อย่างมากเลยนะครับ   แล้วก็ ถ้า Volume ของ ATC/ATO น้อยกว่า หุ้นที่วางเสนอซื้อเสนอขายทั้งหมด ราคา ที่เป็นราคา project ที่แสดงขณะนั้นๆ ก็จะไม่นำเอา ATC/ATO มาคิดรึเปล่า ?? ถ้าเป็นอย่างนี้ฟังดูแล้ว งงๆ ดูบิดเบือนนะครับ
โพสต์โพสต์