อุดหนุน se-ed มาตั้งนานวันนี้ พึ่งมีบัตรสมาชิก

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Dech
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 145

อุดหนุน se-ed มาตั้งนานวันนี้ พึ่งมีบัตรสมาชิก

โพสต์ที่ 1

ปกติถ้าซื้อตามร้านทั่วไป ไม่ใช่ในงานสัปดาห์หนังสือ จะซื้อทีละเล่ม สองเล่ม รวมยังไงก็ไม่เกินพัน

วันนี้อยากได้บัตรสมาชิก คนอุดหนุนกันอยู่ตลอด จะได้ใช้ส่วนลดบ้าง 5% ก็ยังดี

จริงๆเขาน่าจะแจกผู้ถือหุ้นนะ 2 ปี ครั้งก็ได้  เห็นบัตรเขามีอายุ 2 ปี

คาดว่าไตรมาส 2 นี้ กำไรคงจะเยอะกว่าเดิมแน่ๆ

หนังสือต่างๆ ขายดีมาก โดยเฉพาะที่เกี่ยวกับในหลวง
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 2

บัตร se-ed เป็นบัตรเดียวในชีวิต ที่ใช้เยอะที่สุด

เหอๆ
BHT
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ขอยคุณทุกท่านที่ใช้บริการ โอกาสหน้าเชิญใหม่ครับ  :D  :D
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 4

ซื้อมากน่าตอนนี้
เมื่อก่อนชอบดอกหญ้าเดี๋ยวนี้ชอบse-ed
แต่เสียดายว่า ทำไมse-edถึงไม่มีที่เซ็นทรัสลาดพร้าว
เพราะที่นี้คนมากจริงๆๆ

แต่ทำไมถึงมีอยู่ที่สถานีรถไฟฟ้าใต้ดิน พหลโยธิน ซึ่งคนเดินน้อยมาก แทบจะเป็นป่าช้า ผิดกับเซ็นทรัสมากๆๆ
คุ้มค่าที่ลงทุนหรือเปล่าเนี่ย
:)
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 885

โพสต์ที่ 5

miracle เขียน:แต่เสียดายว่า ทำไมse-edถึงไม่มีที่เซ็นทรัสลาดพร้าว
เพราะที่นี้คนมากจริงๆๆ

แต่ทำไมถึงมีอยู่ที่สถานีรถไฟฟ้าใต้ดิน พหลโยธิน ซึ่งคนเดินน้อยมาก แทบจะเป็นป่าช้า ผิดกับเซ็นทรัสมากๆๆคุ้มค่าที่ลงทุนหรือเปล่าเนี่ย
ซีเอ็ดอยากจะไปเปิดที่เซ็นทรัลลาดพร้าวใจแทบขาดครับ สยามพารากอนก็ด้วย แต่เจ้าของห้าง(เซ็นทรัล-สยาม) เค้าไม่ยอมนี่ซิครับ ไม่รู้จะทำไง

ส่วนสถานีรถไฟฟ้า เป็นกึ่งๆการทดลอง การซื้ออนาคตครับ เวลาจองก็ต้องจองทั้งหมด 11 สาขา แต่เพิ่งเปิดไม่กี่สถานี และยอดขายยังไม่น่าพอใจ ผมไปดูสถานีสุขุมวิท ก็ยังพอมีคนเดินซื้อครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 885

Re: อุดหนุน se-ed มาตั้งนานวันนี้ พึ่งมีบัตรสมาชิก

โพสต์ที่ 6

[quote="CopyWriter"]ปกติถ้าซื้อตามร้านทั่วไป ไม่ใช่ในงานสัปดาห์หนังสือ จะซื้อทีละเล่ม สองเล่ม รวมยังไงก็ไม่เกินพัน

วันนี้อยากได้บัตรสมาชิก คนอุดหนุนกันอยู่ตลอด จะได้ใช้ส่วนลดบ้าง 5% ก็ยังดี

จริงๆเขาน่าจะแจกผู้ถือหุ้นนะ 2 ปี ครั้งก็ได้
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
New Analyst

โพสต์ที่ 7

เคยสอบถามผู้บริหารของ SE-ED  เมื่อปีสองปีที่ผ่านมานี้ ว่าทำไมไม่เปิดสาขาที่สาขาเซ็นทรัล ลาดพร้าว  ได้คำตอบว่า  ทางเซ็นทรัลสาขานี้ไม่มีพื้นที่ให้กับร้านซีเอ็ดบุ๊คเซ็นเตอร์เลย  (เซ็นทรัล ลาดพร้าว เปิดก่อนสาขาแรกของซีเอ็ด)  

ตอนหลังซีเอ็ดได้พื้นที่เช่าที่โรงหนัง SF ที่ชั้นบนสุดของเซ็นทรัล ลาดพร้าว   โดยขอเช่าจาก SF   และกำลังจะลงมือก่อสร้าง   แต่พอผู้บริหารของห้างสรรพสินค้าเซ็นทรัล (พื้นที่ส่วนนี้อยู่ในความรับผิดชอบของห้างสรรพสินค้า  ซึ่งอยู่ในความดูแลของ CRC ซึ่งดูแล B2S ด้วย  ไม่ใช่ของ CPN ที่ดูแลพื้นที่พลาซ่า) ทราบเข้า  ก็ขอร้องว่าในพื้นที่ของห้างไม่อยากให้มีร้านซีเอ็ด  นี่เป็นนโยบาย  ขอเอาร้าน B2S ลงแทน ทั้งที่ตอนแรกไม่ได้ต้องการลง เพราะมีร้านอยู่ในห้างแล้ว

นั่นคือ  ในส่วนของเซ็นทรัลรีเทล (CRC) จะไม่มีซีเอ็ดบุ๊คเซ็นเตอร์แน่นอน  (รวมทั้งที่ภูเก็ตด้วย)  แต่ถ้าเป็นส่วนของเซ็นทรัลพัฒนา (CPN) จะต้องการได้ซีเอ็ดไปลง  ยกเว้นที่สาขาลาดพร้าวที่ไม่มีพื้นที่ให้

เรื่องราวก็เป็นมาฉะนี้  ที่ตอบได้เพราะเคยสงสัยประเด็นนี้มาแล้วเหมือนกัน  และได้มีโอกาสถามมา

ส่วนสถานีรถไฟฟ้าใต้ดิน  คงเป็นการทดลองลง  และเท่าที่ทราบจากหนังสือพิมพ์ คงไม่ลงเพิ่มเติมกว่านี้อีกเช่นเดียวกับหลายๆ รายที่ไม่ประสบความสำเร็จ
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 8

[quote="New Analyst"]
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
BHT

โพสต์ที่ 9

กรณี b2s นี่ก็ต้องทำใจนะครับ

ส่วนสาขาตามรถไฟฟ้า ผมเห็นเป็นลักษณะขายหนังสือพิมพ์นิตยสารมากกว่า มีหนังสืมเล่มวางขายบ้าง แต่ไปในแนวตลาดหน่อย

แต่บางเล่มก็มี ในขณะที่บางสาขาไม่มีเหมือนกันนะ
greenstock

โพสต์ที่ 10

B2S มีหนังสือน้อยกว่า se-ed เยอะ ถ้าจะซื้อหนังสือ ผมไม่เข้า B2S
artvr4

โพสต์ที่ 11

greenstock เขียน:B2S มีหนังสือน้อยกว่า se-ed เยอะ ถ้าจะซื้อหนังสือ ผมไม่เข้า B2S
ผม ชอบ ซีเอ็ดมากกว่านะ แต่ b2s มีหนังสือ ภาษาอังกฤษด้วย ผมว่าดีหน่อยไม่ต้องถ่อ ไปหาที่ asia book  หรือ ศูนย์หนังสือจุฬา
หุ้นนี่ เรียนรู้ได้ทั้งชีวิต จริงๆ
greenstock

โพสต์ที่ 12

เอะ B2S มีหนังสืออังกฤษด้วยเหรอครับ เดี๋ยวต้องไปดูใหม่ :shock:
se-ed ก็มีนะครับ จะอยู่ที่มุมนึง แต่ยังน้อยกว่า asia book อยู่มาก
MisterK

โพสต์ที่ 13

B2S มีข้อดีกว่าซีเอ็ดตรงที่มีร้านกาแฟให้นั่งอ่านหนังสืออยู่ด้วย    และหนังสือสำหรับครอบครัวและเด็กเข้าใจว่าน่าจะเยอะกว่านะ    แต่บางสาขาก็ค่อนข้างเล็ก
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณครับ
เรื่องนี้พูดยากครับเหมือนเป็นเรื่องกีดกันทางการค้าเลย
:)
bennn

โพสต์ที่ 15

ผมว่าดีแล้วครับให้ทำบัตรยากๆ
จะได้กำไรดีครับ

คนที่ซื้อครั้งละ 1-2 เล่ม ถึงไม่มีส่วนลด เค้าก็ซื้ออยู่ดีนะผมว่า
คนที่ไม่ซื้อ มี่ส่วนลดแล้วก็คงยืนอ่านอย่างเดียวอยู่ดี เพราะมันลดไม่ได้เยอะ

ถ้าลดง่ายๆ แล้วก็ต้องลดตลอดไปครับ

แต่เสียดายมากที่ซีเอ็ดไม่ได้อยู่ที่เซนทรัลลาดพร้าว :?
Capo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 16

ตอนสมัคร ของผมก็ใช้วิธีซื้อคูปองครับ
ไม่อยากยัดเยียดตัวเองให้ซื้อทีละมาก ๆ

B2S เคยไปเดินที่ชิดลมครับ
ใหญ่ดีมาก ๆ มีร้านกาแฟด้วย
แต่สรุปแล้วกลับไม่ชอบครับ
เพราะบรรยากาศหรืออะไรก็ไม่รู้

ซีเอ็ดที่เดินประจำก็ที่เซ็นทรัลปิ่นเกล้าครับ
บรรยากาศก็ถือว่าโอเค
ไม่ชอบตรงที่ทางเดินระหว่างชั้นหนังสือ
มันจะแคบเกินไปหน่อยครับ
ทำให้รู้สึกอึดอัดนิดหน่อย

ที่เห็นจะชอบมาก ๆ ๆ ที่สุดเลย
ก็เป็น Kinokuniya สาขาพารากอนครับ
บรรยากาศดีมาก
ไม่มืด ไม่สว่างไป
สีในร้านออกโทรเหลือง-น้ำตาล
เข้าไปแล้วรู้สึกสงบดีครับ
หนังสือก็วางเป็นระเบียบดีมาก ๆ
จัดหมวดหมู่ไว้ให้หาได้ง่าย.....
ที่ว่างระหว่างชั้นก็กว้างขวางดีครับ
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 17

ที่เซ็นทรัล ปิ่นเกล้า

ผมกลับชอบร้านแพร่พิทยามากกว่า  ร้านใหญ่กว่า  หนังสือเยอะกว่ามาก

ถ้าหนังสือต่างประเทศ  ก็ขึ้นไปที่ B2S
BHT

โพสต์ที่ 18

หนังสือต่างประเทศผมยกให้ เอเชียบุ๊ค กับ ศูนย์หนังสือจุฬาครับ

ผมเคยต้องการบางเล่ม มีแค่สองเจ้านี้ที่พอจะมีให้ซื้อ และเห็นว่าถ้าไม่มีก็สั่งได้ด้วย

ส่วนหนังสือไทย ผมไม่ค่อยเลือก เพราะถ้าร้านขนาดใหญ่ก็จะมีให้เลือกเยอะอยู่แล้วเหมือนกัน แต่ก็เอาสะดวกเป็นหลัก

และทุกครั้งที่เดินห้างผ่านร้านซีเอ็ด ก็เห็นคนซื้อกันเรื่อยๆ และผมก็อุดหนุนเรื่อยๆเช่นกัน อีกอย่างผมว่าสาขาของซีเอ็ด หาง่ายกว่าที่อื่น
โพสต์โพสต์