พลังงานม ประกันภัย ค้าปลีกและไอที ที่น่าสนใจ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Image&Word
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

พลังงานม ประกันภัย ค้าปลีกและไอที ที่น่าสนใจ

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับ

ตอนนี้ผมมีพอร์ทเล็ก ๆ ของผมอยู่ ในพอร์ทผมมีหุ้นพลังงานอยู่ 2 ตัว
และที่ผมวางแผนไว้ก้อคือจะหาหุ้นเพิ่มอีก 2 ตัว ในกลุ่มอื่น ๆ ที่ผมมองไว้คือ
กลุ่มโรงพยาบาล ค้าปลีก ประกันภัย และไอที กลุ่มใดกลุ่มหนึ่งในนี้เพราะผมมองแล้วว่าเป็นกลุ่มที่มีความสำคัญและมีแนวโน้มเดิบโตในอนาคตและประชาชนจำเป็นต้องใช้บริการแน่นอนในอนาคต
เพียงแต่ว่าผมไม่ต้องการถือหุ้นกระจายมากเกินไปเพราะจะกระจายผลตอบแทนและชดเชย หดหายไปได้ ตามคำแนะนำของผู้รู้หลายท่าน

ผมอยากได้คำแนะนำจากท่านผู้รู้ว่า หุ้นกลุ่มไหนในปัจจุบันที่มีราคาเหมาะสมอยู่ และมีผลตอบแทนที่ดีสมำเสมอในอนาคต ผมคาดว่าผมถือยาวแน่นอนครับ อาจถึง 5 ปีหรือมากกว่า

ในใจผมมีอยู่ คือ Ilink. Pha, BH, Bigc, Robins It .......
ช่วยวิจารณ์หน่อยครับ (ผมอ่านในร้อยคนร้อยหุ้นมาบ้างครับ)

ขอบคุณครับ
Nothing Impossible
Just Image and Do it.
Image&Words
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 2

โค้ด: เลือกทั้งหมด

พลังงานม
อืม นึกถึง งา สีดำ และมีพลังในการบำรุงร่างกายล้ำลึก

และนึกถึง นม สีขาว และมีพลังในการบำรุงร่างกาย ที่ดีที่สุดสำหรับทารก

เมื่อเอาสองสิ่งนี่มาบรรจบกัน

แล้วทำผลิตภัณใหม่ ชื่อ พลังงานม

น่าจะขายดีมากนะ

อิอิ
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 3

ILINK
จุดเด่นของตัวนี้ก็คือ โอกาสทางธุรกิจยังมีสูงมาก โอกาสที่จะโต20%อีก4-5ปีมีให้เห็น เพราะยังเป็นบริษัทที่เล็ก ถ้าผู้บริหารจับทางธุรกิจได้ และมีทีมงานที่เก่งก็ไม่ยากครับ  :D
แต่จุดด้อยก็เช่นเดียวกันว่า ถ้าบริษัทหาโอกาสไม่ได้กับการเปลี่ยนแปลง ก็เสร็จเร็วครับ :lol:
BGH
ผมว่าเทียบเคียงดูราคากับความสามารถทำกำไร ดูKH กับ BH ไว้ด้วยก็ดีนะครับ
IT BIGC
ความเห็นส่วนตัวนะครับ เป็นหุ้นเกรดA+ ในเชิงคุณภาพบริษัท แต่ตอนนี้ผมให้เกรดCในเชิงราคาครับ(เคยเป็นกิ๊กกับสองตัวนี้เพิ่งจะเลิกกันมาไม่นาน :( ไม่รู้คิดถูกหรือผิด)
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 885

โพสต์ที่ 4

ผมมองว่า bigc น่าสนใจครับ..

1.อย่างน้อยก็เป็นกิจการที่เป็นของต่างชาติเกือบหมดแล้ว มีแต่ bigc ที่คนไทยยังพอเป็นเจ้าของได้บ้าง :lol:

2.งบการเงินแข็งแกร่ง กระแสเงินสดดีมาก น่าจะเป็น net cash แล้ว

3.แทบไม่ได้รับผลกระทบจากเศรษกิจตกต่ำ และ bigc ยังเป็น discount store รายเดียวที่เจาะตลาดลูกค้ากลุ่มล่าง

4.ยังมีใบอนุญาติให้เปิดสาขาอีกประมาณ 8 สาขา ในขณะที่โลตัส คาร์ฟู น่าจะหมดปีนี้

5.พีอีก็สมเหตุสมผลประมาณ 12 เท่าปีนี้

6.bigc ซื้อที่ดินของตัวเอง และที่ดินเหล่านี้ราคาสูงขึ้นมาก เพราะไปเปิดที่ไหน ราคาที่ดินจะขึ้นทันที

7. มีพื้นที่ให้เช่าจำนวนมาก ซึ่งมีมาร์จินที่ดีกว่าการขายสินค้ามาก
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
007-s

โพสต์ที่ 5

ง่า..ดิฉันอ่านเป็น "พลังงาน-นม"  :oops:  :oops:  :oops:

ilink นี่ดิฉันไม่เข้าใจธุรกิจเท่าไหร่ ไม่ทราบค่ะ

pha ดิฉันเฉยๆนะ

bh(หรือ bgh ก็ตาม-ที่คุณนริศกล่าวถึง :lol: ) ดิฉันก็ชอบค่ะ แต่ชอบ bgh มากกว่านิดหน่อย ....แต่ดิฉันว่าแพงจัง  ไม่แน่ใจนะคะ ลองพิจารณาราคาดู แต่บางทีหุ้นแพง ก็ไม่เคยยอมลงเหมือนกัน  :D

robins ดิฉันขายไปแย้ว แต่ก็คิดว่า มีโอกาสที่จะเป็นหุ้นที่ดีได้ต่อไปในระยะยาวกว่านี้หน่อย

it ดีค่ะ เป็นธุรกิจที่น่าสนใจ ,ราคานี้ ไม่แน่ใจ-ไม่ทราบค่ะว่าเหมาะสมที่จะลงทุนมั้ย

.........

bigc ....ชอบค่ะ ชอบมากด้วย แต่ดิฉันเองก็ยังไม่ได้เข้าลงทุน อยากให้ลดราคาลงให้กว่านี้อีกนิ๊ดสสสค่ะ ...ซึ่งก้อาจจะตกรถก็ได้ ก็ไม่เปงไร  :'O

:D
suwits
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 6

BGH P/E ค่อนข้างสูง (37 เท่า) ราคาปิด 30.25 บาท แพงไปครับ ขึ้นมาจากราคา 13-14 ปี เมื่อปีที่แล้ว  :shock:

ส่วน PHA ปันผลดีมาตลอด (ประมาณ 10 บาทต่อหุ้นในช่วง 3-4 ปีหลัง) แต่ราคาไม่ค่อยไปไหน ลงทุนตัวนี้ ต้องถือยาวครับ เคยเล็งว่าจะซื้อคืนเหมือนกัน แต่สุดท้ายหันไปซื้อตัวอื่นแทน  :oops:

ตัวอื่น no comment ครับ
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 7

โทษทีครับ อ่านเร็วไปหน่อยเห็นBH เป็น BGH
sorry หลายๆ :lol:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 8

แปลกใจว่า ประกันภัย ทำไมถึงไม่ค่อยสนใจกัน
มันเป็นกลุ่มที่ไปตามเศรษฐกิจแต่ทำไมกลุ่มนี้ถึงไม่ได้เป็นผู้นำล่ะ
เงินมันก็ระยะปีต่อปี ไม่มีการผูกพัน(มีบริษัทประกันชีวิตตัวเดียวในตลาด อันนั้นระยะยาวเลย)
น่าสนใจว่า ภาคลักษณ์ยังเป็นด้านมืดอยู่หรือเปล่า

แล้วทำไม ท่านรอง รมต ถึงต้องเร่งแผนแม่บทในเรื่องให้บริษัทประกันต่างๆๆ เพิ่มการลงทุนในตลาดหุ้นด้วย
ทำไมล่ะ น่าสนใจว่าเมื่อก่อนถึงให้ลงทุนในด้านที่ความเสี่ยงต่ำ แต่ตอนนี้เริ่มให้ลงทุนในตัวที่มีความเสี่ยงสูงได้
:)
วัวแดง

โพสต์ที่ 9

ทุกตัวน่าสนใจครับ แต่ในระยะยาวแล้ว กำไรจะเป็นตัวชีแนะราคาหุ้นครับ......

แล้วตอนนี้ส่วนใหญ่ให้ราคาที่eในอนาคตแล้วครับ นอกจากกำไรจะโตได้ถึง20%ต่อปีถึง5ปีติดต่อกัน ถึงจะทำให้pe 20เท่าในตอนนี้ เหลือ8เท่าในอนาคต :D
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
jaychou

โพสต์ที่ 10

PHA จะน่าสนใจกว่านี้ถ้าไม่มีคู่แข่งจากค่ายเดียวกันเอง
bennn

โพสต์ที่ 11

ผมคิดว่าธุรกิจสินค้าไอทีมีการปรับตัวเร็วมาก
ถ้ามีการสต๊อกสินค้า หรือออร์เดอร์พลาดเมื่อไร
ราคาสินค้าไอทีที่ลดลงอย่างรวดเร็ว จะส่งผลให้ต้องออกมาขายขาดทุน

ธุรกิจนี้อาศัยความชำนาญและระบบสต็อกที่ดี

ผมไม่รู้ว่า IT มีนโยบายและการจัดการอย่างไรบ้างครับ

อีกอย่างเนื่องจากสินค้าประเภทนี้เปลี่ยนแปลงบ่อย
การทำโปรโมชั่นต้องไม่หยุดนิ่ง กระตุ้นให้คนตัดสินใจซื้อให้เร็ว
ต้นทุนด้านนี้ก็น่าจับตามองไว้นะครับ
Image&Word

โพสต์ที่ 12

ที่ว่าคู่แข่งจากค่ายเดียวกันนี่ หมายถึงบริษัทอาไรหรือครับ
ใจจริงผมก้อมอง BKI แต่ดูจากสถิติและข้อมูลงบการเงินแล้ว PHA ดีกว่าตรงที่เป็นประกันภัยแบบระยะสั้น ปีต่อปีมากกว่าประกันชีวิตที่ป็นแบบระยะยาวและคืนผู้เอาประกันเมื่อครบสัญญา (บางประเภท)

ผมมองว่าประกันภัยมีรายได้หลัก ๆ 2 ทาง คือจากการประกันภัยและจากการลงทุนจากเงินประกันภัยนั้นเอง... ซึ่งปัจจุบันและอนาคตรายได้จากการประกันภัยน่าจะมากขึ้นจากการที่รัฐสนับสนุน  และหาก บ.ประกันมีองค์กรที่ดูแลเรื่องการลงทุนที่ดีมากแล้วย่อมทำให้ผลตอบแทนจากการลงทุนสูงขึ้นและมีความเสี่ยงต่ำลง คือ เงินต่อเงินได้เงิน

ผมจึงมองว่า ประกันภัยเป็นธุรกิจที่สนใจ

ใครเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยบอกกันบ้างนะครับ
Nothing Impossible
Just Image and Do it.
Image&Words
jaychou

โพสต์ที่ 13

เมืองไทยประกันภัยครับ คุณโพธิพงษ์เป็นประธานทั้งสองแห่ง
ไม่แน่ใจว่าเค้าแข่งขัน หรือสนับสนุนกันอย่างไร
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 14

ตอนแรกนึกว่า BKI น่าจะมี BBL ช่วยขายให้ แต่ประกันชีวิตที่ตั้งโต๊ะขายอยู่ในสาขาของ BBL ไม่เห็นมีตราของ BKI  :roll:
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 15

พี่สุมาอี้ครับ
บริษัทประกันภันกับบริษัทประกันชีวิตนั้นเมื่อก่อนเป็นบริษัทเดียวกัน
ตอนนี้แยกกันครับ

ปัจจุบัน มีประกันภัยพวกPA คือ ประกันอุบัติเหตุบุคคลและประกันสุขภาพ
ที่บริษัทประกันภัยสามารถขายได้ เนื่องจากเป็นปีต่อปี ไม่ใช่แผนระยะยาวครับ

มันเล่นทำให้ตลาดนี้เป็นตลาดที่ใหญ่ครับ

ส่วนเรื่องของBKIไม่ขายที่BBLน่าจะมีบริษัทลูกอีกตัวที่ขายเกี่ยวกับประภันชีวิตครับ ชื่อ กรุงเทพประกันชีวิต น่าครับ

พวกนี้ดูงานๆๆ ถ้าเป็นบริษัทแยกตามที่บอกไว้ มันจะเปลี่ยนคำว่าประกันภัย เป็นประกันชีวิต เช่น ไทยประกันภัย กับ ไทยประกันชีวิตเป็นต้นครับ
:)
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 16

ขอบคุณครับ ได้ความรู้ใหม่เลย  :cool:
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
โพสต์โพสต์