ซื้อหุ้นที่peสูงๆ นี่น่ากลัวจังครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
วัวแดง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ซื้อหุ้นที่peสูงๆ นี่น่ากลัวจังครับ

โพสต์ที่ 1

เช่นก่อนหน้านี้ gbx,itd...... และตอนนี้มีหลายตัวpeมากกว่า20 น่ากลัวจริงๆ :oops:
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
wisut

โพสต์ที่ 2

หุ้นโรงพยาบาล  น่ากลัวมาก
โดยเฉพาะ
BH
BGH :shock:  :shock:  :shock:
phobenius

โพสต์ที่ 3

ผมว่ายังไม่น่ากลัวเท่าหุ้นปั่นอะ
หุ้นพีอีสูง อย่างน้อยยังมีฝันให้มอง
ส่วนหุ้นปั่นไม่รู้จะมองอะไร
shanghai

โพสต์ที่ 4

สูงสุดสู่สามัญครับ
teetotal

โพสต์ที่ 5

ถึง PE สูง
แต่การเติบโตของกำไร ดีเด่น
ในอนาคต PE ก็น้อยลงเอง  :lol:
คงไม่มีใคร หาเงินมากมาย ไว้ยัดใส่โลงศพตัวเอง
.........
เชิญรับแจก เมล็ดพันธุ์พืชนานาชนิดได้ที่
http://www.kasetporpeang.com/forums/ind ... board=22.0
เชิญฟังธรรมฟรี ที่ http://www.fungdham.com
shanghai

โพสต์ที่ 6

ถูกครับ บริษัทที่เติบโตสูง จะทำให้ Earning เพิ่มขึ้น จนที่ให้ P/E ลดลง  เเต่สุดท้ายราคาที่เราซื้อ ก็ไม่ได้ขยับไปไหนเลย เเต่ p/e ลดลงอย่างเดียว ถ้าในกรณีที่บริษัทนั้นหยุดการเจริญเติบโตพอดี

อย่างนี้ถูกผิดเเค่ไหนครับ[/url]
qingwen

โพสต์ที่ 7

พูดถึงหุ้น P/E สูงแล้วนึกถึงกลุ่มบันเทิง โดยเฉพาะ GMMM
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
ภาพประจำตัวสมาชิก
วัวแดง

โพสต์ที่ 8

เหตุที่ให้peสูงขนาดนั้น เพราะหวังว่าeจะไล่pให้ทัน แต่ณ ขณะนี้คุณมั่นใจได้ไงว่า e จะสูงเรื่อยๆ ตามการคาดการณ์เติบโต ในอนาคต.......

กลับกัน หุ้นบางตัวที่peต่ำ อาจจะคิดว่าeจะเติบโตได้ไม่เยอะ เลยให้pต่ำ แต่ถ้าเมื่อใดถ้าeมากขึ้น pก็ตามมาแน่นอน และมีแนวโน้มสูงด้วย........

ดังนั้นในสถานการณ์ที่ยังไม่ชัดเจน เช่นนี้ หุ้นที่peต่ำย่อมปลอดภัยกว่า แล้วถ้าเกิดpbvต่ำด้วย ยิ่งน่าสนใจใหญ่เลย.........

หวังว่าจะเป็นประโยชน์บ้างนะครับ ในตลาดที่peต่ำเกือบที่สุดในโลก แต่คนส่วนใหญ่ในตลาดแห่งนี้ชอบซื้อหุ้นที่peสูงๆกันอยู่ ด้วยความคิดว่ากำไรจะโตอีกเยอะ ทั้งที่จริงๆ ผิดหรือถูก ก็ได้ :D
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
โพสต์โพสต์