๕ณ นิติ โอสถานุเคราะห์ คือใครเหรอครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
metro
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

๕ณ นิติ โอสถานุเคราะห์ คือใครเหรอครับ

โพสต์ที่ 1

ผมเห็น คุณ นิติ โอสถานุเคราะห์ เข้าไปถือหุ้นดีๆหลายๆตัวนะครับ เช่น mint minor bki ssc pha เป็นต้น

หุ้นแต่ละตัวคุณนิติ มีชื่อเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่มั้งนั้นครับ
ผมเลยอยากรู้ว่าท่านผู้นี้เป็นใครอะครับ

ใครทราบวานบอกด้วยครับ
กะว่าจะลอกการบ้านดูนะครับ

ขอบคุณครับ :-)
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 2

เป็นนักลงทุนครับ
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 886

โพสต์ที่ 3

การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ดร.โหน่ง

โพสต์ที่ 4

:pray: คุณนิติเป็นผู้ถือหุ้นรายใหญ่ใน Aprint
แกมีอยู่ 2.7 ล้านหุ้น
ผมเป็นผู้ถือหุ้นเหมือนกันแต่มีแค่แสนเดียว
ไม่รู้ทำไมไม่แบ่งมาขายผมมั่งน้า.......ผมขอ 10.5 นะท่านพี่นิติ  :B
แต่หลายวันมานี้เห็นใครเคาะขายสัก 10.9
มาจากโบร๊กเดียวกันด้วย ขายไปเกือบ 300,000 แล้ว  :ohno:
BHT

โพสต์ที่ 5

คุณนิติ เข้าเว็บนี้บ้างมั้ยครับ
วัวแดง

โพสต์ที่ 6

ผมว่าคุณนิติเลือกหุ้นได้ดีนะครับ  และมีหน้าตักเยอะพอควร
ไม่รู้ทำไมหุ้นที่คุณนิติถือ มีท่านดร.ถือด้วย ไม่มากก็น้อย
หรือสไตล์คล้ายๆกัน :D
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
ลุงขวด
ผู้ติดตาม: 115

โพสต์ที่ 7

ผมบังเอิญโชคดีได้รู้จักกับ คุณ นิติ .... ผมเจอเขาครั้งแรกตอนไปประชุม American Standard ที่ออกจากตลาดไป   เขาไปโต้แย้งว่า การคิดราคาออกจากตลาด โดย FA นั้นไม่ถูกต้อง  สรุปมันถูกเกินไป  เขาต้องการได้ราคาออกตลาดสูงกว่านั้น  เขาโต้แย้งฝรั่งเรื่องการประเมินมูลค่า อนาคตนั้นเอาตัวเลขต่ำไปไม่ถูกต้อง.....  จากนั้นก็ไปเจอเขาอีกครั้ง ในการชี้แจง ของ FA ที่เอาหุ้น TCI ไทยพาณิชย์ประกันภัย ออก ในการนี้เขาไม่ได้โต้แย้งอะไรเพราะการขอซื้อจากรายย่อยมีราคาสูงและมีเหตุผลดีครับ  ในการอธิบายของ FA งานนี้ มีรายย่อยเพียง 2 คนเท่านั้น ผมก็เลยถามเจ้าหน้าที่ว่า อีกคนคือใคร  นั่นแหละ เป็นเหตุให้ผมได้รู้จักกับ คุณนิติ..  รู้สึกเป็นเกียรติที่ได้พูดคุยกับเขา ผู้มีความสามารถ มาก แถมถือหุ้นแบบ ที่ดี ดี ทั้งนั้น  ผมชื่นชมหุ้นที่เขาถือมากเลยครับ  ตัวที่เห็น ๆ เป็น mint... เขาถือประกันไว้หลายตัวด้วย  เป็นแนวทางที่ผมชอบจริง ๆ  ลองดูตัวอย่าง safe ที่เขาได้เป็นกรรมการ ... ผมเคยถือ safe แต่ไม่มาก  ถ้าใครอยากรู้จัก ถ้าไปประชุม safe น่าจะ เจอเขาได้นะครับ  :lol:  :lol:  :lol:
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
ดร.โหน่ง

โพสต์ที่ 8

:pray: กราบเรียนลุงขวดที่เคารพ

Q : เป็นความเมตากรุณาของลุงขวดที่นำเรื่องดีๆ
มาเล่าให้น้องๆฟังครับ ภาพเหล่านี้พบเห็นได้ยากครับ

อยากทราบพี่นิตินี่อายุประมาณเท่าไรครับลุงขวด หุ้นบริษัทต่างๆที่พี่นิติเข้าไปลงทุน
เป็นสิ่งสะท้อนถึงการมองของพี่นิติต่างจากดร.นิเวศน์อย่างไรครับ  :pray:  :wink:
metro

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ

ผมว่าคุณ นิติ น่าจะมีมุมมองการ Valuation หุ้นค่อนข้างดีนะครับ
ถ้ามีโอกาสผมอยากเข้าไปคุยกับ คุณนิติ แบบลุงขวดบ้างครับ

ขอบคุณครับ
ลุงทีม

โพสต์ที่ 10

BAT-3K
BKI
CENTEL
GOLD
IRC
MINOR
MINT
OGC
PHA
PR
SINGER
SSC
TF

ข้างบนคือรายชื่อหุ้นที่คุณนิติ แกถืออยู่ (updated 1-May-06) นับเฉพาะที่ปรากฏอยู่ในmajor shareholder ของ settrade นะครับ และที่ไม่ปรากฏนี่ไม่รู้อีกเท่าไหร่
ลองศึกษาดูครับ ว่าทำไมแกถึงเลือกหุ้นเหล่านี้...

:shock:  :shock:  :shock:
ลุงขวด

โพสต์ที่ 11

ผมคาดว่า อายุไม่น่าจะเกิน 30 ปีครับ    ผมเป็นคนดูอายุคนไม่เก่ง.....พูดจา ถ่อมตนมากเลยครับ   คิ้มเข้ม  ผิวขาว  แต่งกายเรียบร้อยมาก  ไม่สูงใหญ่ .... พูดอังกฤษเป็นไฟ เลย คงจบจากนอก แต่ระดับไหน ผมไม่ได้ถามรายละเอียด  เกรงจะไปก้าวก่ายเรื่องส่วนตัวมากไปหน่อย........ไปประชุมที่ไหน ถ้าเจอเขา ผมจะรีบไปนั่งใกล้ ๆ แล้วถามว่า เป็นอย่างไรบ้าง  ล่าสุด เจอ ตอนไปประชุม MINT ผมยังแซวเลยว่า ถือระดับนี้ น่าจะไปนั่งข้างบนได้เลยนะครับ  เขาก็หัวเราะ  ผมว่า  ผ่านมา2-3 ปี หุ้นที่ คุณถืออยู่ ขึ้นมากทีเดียวนะครับ เขาก็ยิ้ม และตอบ กลับมาว่า ตอนวิกฤต ก็ขาดทุนไปมากนะครับ....ผมไม่รู้ว่าขาดทุนตัวไหน เลยไม่ได้ถามต่อเกรงใจกันครับ....ผมสรุปได้ว่า เขาถือหุ้นยาวและเป็นนักลงทุนในตลาดหุ้นที่ประสบความสำเร็จผู้หนึ่ง  :idea:  :idea:  :lol:
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
ลุงขวด

โพสต์ที่ 12

ผมไม่ได้ติดตามเรื่องหุ้น SAFE เคยเห็นผ่านตา ว่า  มีการทำ tender ไปเมื่อต้นปี ที่ราคา 77 บาท ... เขาคงขายและทำกำไรไปแล้วมังครับ...  ถือจนเขา delist ออก นี่มัน แจ๋วจริง ๆ นะ.......ผมถือ หุ้นสิ่งทอญี่ปุ่น เป็นบริษัทฯ เดียวที่ญี่ปุ่นถือ 75% น่าจะ delist ออก และไปจดทะเบียนในญี่ปุ่นแทนเมืองไทยนะครับ  แต่ไม่เห็นเขาทำสักที... หุ้นตัวเดียวที่มีสัญชาติญี่ปุ่น แต่จดทะเบียนในไทย มันแปลก ๆ ชอบกลอยู่เหมือนกันนะครับ  เมื่อไหร่จะ delist ออกไปเสีย ถือจนเบื่อแล้ว ราคาเคยขึ้นไปสูงกว่าปัจจุบันมาก ตอนนี้ตกมาพอ ๆ กับ ทุนของผมเลย  ที่ตกลงมา ก็ เพราะ ญี่ปุ่นถือนโยบายปันผลสม่ำเสมอเท่ากันทุกปี....แบบนี้นักลงทุนเลยไม่สนใจ เพราะไม่ต้องไปลุ้นปันผล  ไม่สนุกเลยครับ :wink:
วัวแดง

โพสต์ที่ 13

[quote="ลุงทีม"]BAT-3K
BKI
CENTEL
GOLD
IRC
MINOR
MINT
OGC
PHA
PR
SINGER
SSC
TF

ข้างบนคือรายชื่อหุ้นที่คุณนิติ แกถืออยู่ (updated 1-May-06) นับเฉพาะที่ปรากฏอยู่ในmajor shareholder ของ settrade นะครับ และที่ไม่ปรากฏนี่ไม่รู้อีกเท่าไหร่
ลองศึกษาดูครับ ว่าทำไมแกถึงเลือกหุ้นเหล่านี้...

:shock:
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
roadtrip

โพสต์ที่ 14

:D ... ดิ๊น ดิ้นกันไหมลุง ?
Give More, Take Less.
Do More, Talk Less.
ซากทัพ

โพสต์ที่ 15

สวัสดีครับ ลุงขวด และทุกท่าน
เอ คุณ roadtrip ทุกทีเห็นประจำที่สินธร ย่องมาบ่อยไหมครับ?

จะเทียบคุณนิติเป็น บัฟเฟตของเมืองไทย ได้ไหมครับ?
เป็นบุคคลที่อยากรู้จักมากที่สุด เท่าที่ผมค้นเจอ แกไปลงเรียนที่มูลนิธิประเมินค่าทรัพย์สินแห่งประเทศไทย แทบทุกวิชาจน CPD สูงถึง 137 ชั่วโมง สูงสุดขององค์กรนี้เลยครับ

ถ้าเป็นไปได้อยากให้คุณนิติเขียนหนังสือสักเล่ม จะเป็นวิทยาทานมากเลยครับ หนังสือคงจะขายดีแน่ ผมจะเหมาสักโหลหนึ่ง
โพสต์โพสต์