น้ำมันดิบ ทำท่าจะพุ่งขึ้นอีกแล้ว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

น้ำมันดิบ ทำท่าจะพุ่งขึ้นอีกแล้ว

โพสต์ที่ 1

รูปภาพ

ยังไม่ชัดเจนสักทีเดียว แต่เหมือนจะมีสัญญาณซื้อเข้ามา
เมื่อคืน (27 Jun 06) ยืนปิดเหนือ 72.50 ได้

คาดว่าคงจะไปทดสอบ 73 และ 75 ตามลำดับ

ถ้าในเดือนสองเดือนข้างหน้า ราคาขึ้นสูงกว่า $75
ก็เป็นสัญญาณที่น่าจับตามมองครับ

เพราะอาจจะขึ้นแรงอีกครั้งได้
hot
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

แค่แนวโน้มจะเกิดสงครามเล็กเล็กยังมีผลจิตวิทยาเท่านี้
ถ้าสงครามขนาดประเทศ ระดับกลาง  จะขนาดไหนละคับ
CK

โพสต์ที่ 3

[quote="hot"]แค่แนวโน้มจะเกิดสงครามเล็กเล็กยังมีผลจิตวิทยาเท่านี้
ถ้าสงครามขนาดประเทศ ระดับกลาง
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 4

ถ้าจะขึ้นอีกก็ภายในปีนี้แหละครับ รอบสุดท้ายแล้ว

หลังจากปีนี้ อาจจะลงบ้าง หลังจากนั้นคงทรงตัวนิ่งๆ ไปอีกหลายปี

555 verb to เดา ขอกลับไปทำ bottom up analysis ต่อดีกว่า ช่วงนี้หันมาเป็นหมอดูมหภาคบ่อยไปหน่อย
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
iambuffet
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

อย่างที่คุณ  ck พูดเคยว่า
รัฐอาจจะมีการแทรกแซงค่าการกลั่น
ผมไม่แน่ใจตรงนี้ครับ

ผมถึงเลิกซื้อหุ้นเกี่ยวกับน้ำมันแม้คิดว่ามันจะขึ้นก็ตาม
ซึ่งถ้าไม่ซื้อหุ้นน้ำมันหุ้นอื่นๆ ก็ดูไม่ค่อยน่าซื้อเพราะ
น้ำมันขึ้น ดอกเบี้ยขึ้น ทำให้ต้นทุนขึ้น
ผู้คนก็ระมันระวังการใช้จ่ายเงินกันช่วงนี้
ยอดขายก็ไม่โตเท่าที่ควร

มันยากเกินไปสำหรับมือใหม่อย่างผม
สำหรับมืออาชีพ อาจจะทำได้

ถ้าซื้อผมจะซื้อพวกน้ำมันเครื่องเทรนด์ไปเลย
คือสบายใจดีครับ ตอนนี้สภาพจิตใจรับไม่ไหวครับ
:oops:
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 6

มันยากเกินไปสำหรับมือใหม่อย่างผม
สำหรับมืออาชีพ อาจจะทำได้

ถ้าซื้อผมจะซื้อพวกน้ำมันเครื่องเทรนด์ไปเลย
คือสบายใจดีครับ ตอนนี้สภาพจิตใจรับไม่ไหวครับ

ดีครับ เจ็บวันนี้ เพื่อ จำไว้ว่า อย่าเจ็บอีกในวันข้างหน้า

ที่ผมเคยเจ็บสุด ก็ กับโบรกคนสวยที่เคยพูดว่า
"พี่ไม่โทรมาหาหนูบ้างเลย หนูคิดถึงนะคะ"

ปล.โบรกที่พูดถึงเป็นโบรกของคุณลูกอิสาน แถมคุณลูกอิสาน บรรยายไว้ว่า แหม.ทั้ง ขาว-สวย-แถมใส่มินิสะ-เกิ๊ดอยู่เท่าฝ่ามือ :ep:  ถ้าไม่ติดเลี้ยงลูก2คนละก็ :juju:

:rofl:  ล้อเล่ง..น้า..ล้อเล่ง :lovl:

ถ้าโกรธหล่ะก็ ให้มาเตะได้ที่เมืองเลยครับ  เลย-หาดใหญ่ก็แค่1000ฝ่าโลเอง
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
CK

โพสต์ที่ 7

กำลังทดสอบ $73 อยู่ครับ มีแนวโน้มว่าจะผ่านได้

หุ้นก็บวกกันสลอนทั่วโลก

พวก base metals precious metals ก็เริ่มปรับตัวขึ้นทำ high (สั้นๆ กันแล้ว)

สงสัยกองทุนอีแร้งจะกลับมาอีกรอบครับ

Sit back and enjoy your ride!
nanchan

โพสต์ที่ 8

ดอกเบี้ยขึ้น น้ำมันแพง การลงทุนลด

การลงทุนลด ผลผลิตไม่เพิ่ม ความต้องการเท่าเดิมหรือเพิ่มขึ้น

คนซื้อต้องซื้อ คนขายไม่ง้อ
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
hot

โพสต์ที่ 9

ที่ผมกลัวที่สุด  จะมีคนกู้นอกระบบมากขึ้นซิคับ
san

โพสต์ที่ 10

วันก่อน ยิวโดนจับทหารไปเป้นตัวประกัน  ผู้นำยิวเลยบอกให้กองทัพเตรียมตัวให้เต็มที่........

มาวันนี้มีข่าวว่า....

ยิวเอาเครื่องบินรบ   บินไปขู่เหนือที่พักของผู้นำซีเรียในเขตประเทศซีเรียแล้วครับ  ถ้ายิวมันเล่นไม่เลิก  สงสัย  อาหรับมันจะยอมป่าว    เพราะว่าเริ่มมีตังเหลือจากการขายน้ำมันเยอะๆ  เจียด  ปัน  ไปให้ซีเรีย  รบ ยิว    แล้วก็ทำให้มันราคาขึ้นอีก

สรุป  อาหรับ โกยลูกเดียว  พี่ไทย หน้าซีดหลายลูก อ่ะครับ  อิอิอิ
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 889

โพสต์ที่ 11

โห.. :shock:   พี่นริศ

บรรยายเห็นภาพเลยนะครับ ตั้งแต่เล่นหุ้นมา มีมาร์แค่ 2-3 คน หลังๆไม่ได้ติดต่อเล้ยย... ซื้อขายทางอินเตอร์เนตดีกว่า ไม่ต้องทนเสียงหวานๆ  :oops:  

ส่วนน้ำมันจะขึ้นไปสัก 100 ดอลต่อบาเรลก็ไม่มีปัญหาครับ เพราะพอร์ต hedge ไว้แล้ว :lol:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
สุมาอี้

โพสต์ที่ 12

ถ้าน้ำมันทะลุ 75 ในระยะอันสั้นนี้ คงเป็นโอกาสของนักลงทุนระยะยาวที่จะซื้อหุ้นของกิจการที่ดีๆ เก็บไว้สักตัว ต้องเร่งทำการบ้านซะแล้ว กลางไตรมาส 3 คงได้ซื้ออีกสัก "ฉึก" นึง
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
CK

โพสต์ที่ 13

สุมาอี้ เขียน:ถ้าน้ำมันทะลุ 75 ในระยะอันสั้นนี้ คงเป็นโอกาสของนักลงทุนระยะยาวที่จะซื้อหุ้นของกิจการที่ดีๆ เก็บไว้สักตัว ต้องเร่งทำการบ้านซะแล้ว กลางไตรมาส 3 คงได้ซื้ออีกสัก "ฉึก" นึง
งั้นขายหมดปอด ถือเงินสดรอ "ฉึก" เดียวไปเลย ดีไหมครับ
สุมาอี้

โพสต์ที่ 14

CK เขียน: งั้นขายหมดปอด ถือเงินสดรอ "ฉึก" เดียวไปเลย ดีไหมครับ
ยังไม่กล้าขนาดนั้นครับ เพราะตลาดหุ้นตอนนี้ไม่ได้ถึงกับฟองสบู่แบบยุคชาติชาย

ยังต้องมีของ hedge ไว้ด้วยเสมอ  :wink:
yutarng

โพสต์ที่ 15

โห พี่นริศกะพี่ลูกอิสานละก็

ว่าแต่มาร์โบรกไหนครับ ชื่อไร อิอิ สงสัยเปลี่ยนจากซื้อขายทางเน็ตไปเป็นทางมาร์ดีกว่ามั้ยเนี่ย  :lol:
shanghai

โพสต์ที่ 16

สงสัย ว่าโบรก uob เคยเฮี้ยน อ่ะป่าว
สุมาอี้

โพสต์ที่ 17

ถ้าอยากดู price quote ราคาน้ำมันที่ตลาดสิงคโปร์ ดูได้ที่เวบไหนครับ
สุมาอี้

โพสต์ที่ 18

เติมน้ำมันกันหรือยังครับ ทะลุ 74 แล้ว -_-'
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 19

นิวไฮหรือเปล่า

คราวที่แล้ว 75.17 มั้ง
สุมาอี้

โพสต์ที่ 20

ตอนนี้แต่ละสำนักเริ่มทยอยปรับ GDP ให้ลงมาต่ำกว่า 4 แล้ว รอสำนักต่างประเทศอยู่ว่าจะว่ายังไง

ถ้าทุกคนปรับลงมาให้เท่ากับความจริงหมดเมื่อไร ก็น่าจะเป็นโอกาสสำหรับนักลงทุนระยะยาวแล้วครับ  :D
hot

โพสต์ที่ 21

ดูเหมือนปั้มไฮโดรเจนจะมีใช้ในอเมริกาแล้วคับ

นี่อาจเป็นสาเหตุหนึ่งที่เขาลดการสำรองน้ำมันลง

ถ้าความนิยม และราคาถูกมากนะคับ
สำหรับปั้มไฮโดรเจน
CK

โพสต์ที่ 22

นิวไฮครับ สำหรับ front-month

ตอนนี้สัญญาเดือนมีนาคมปีหน้า
ขึ้นไปถึง $78 ต่อบาเรลแล้ว

เป็น record high เช่นกัน...
สุมาอี้

โพสต์ที่ 23

น้ำมัน 30 บาท คือสุดแล้วของคนไทย สูงกว่านี้อีกคงไม่ไหวแล้วครับ

ประเทศไทยพึ่งพาน้ำมันจากต่างประเทศมากอันดับต้นๆ ของโลก เราผลิตเองไม่ได้ ประสิทธิภาพของการใช้ก็ต่ำ จำได้ว่า GDP ไทยโต 1% การใช้พลังงานจะเพิ่ม 1.6% (ไม่แน่ใจว่าตัวเลขยังเป็นตัวนี้อยู่หรือไม่นะ) ในขณะที่ประเทศอื่นจะเพิ่มในสัดส่วนที่น้อยกว่า GDP กัน คงไม่มีทางเลือกที่ดีไปกว่าการให้เศรษฐกิจชะลอตัวลง เพื่อลดการนำเข้าพลังงาน

ถ้าทะลุ 75 อย่างถาวร การคาดการณ์เรื่องดอกเบี้ยขาขึ้น (ของไทย) น่าจะกลับมาอีก
CK

โพสต์ที่ 24

สุมาอี้ เขียน:ถ้าทะลุ 75 อย่างถาวร การคาดการณ์เรื่องดอกเบี้ยขาขึ้น (ของไทย) น่าจะกลับมาอีก
Nothing last forever คงไม่มีอะไรถาวรครับ ซือหม่าเซียนเซิน

ลองเมการบกับเกาหลีเหนือสักตั้ง

ขี้คร้านราคาน้ำมันจะกลับไป $30 ใหม่

(แต่เศรษฐกิจไทยก็ชะลอตัวเหมือนกัน อิอิ)

น้ำมันพุ่งขึ้นแรงและเร็วแบบนี้
ผมไม่ค่อยเป็นห่วงหรอกครับ

เพราะคนจะ panic และลดการใช้เอง

กลัวอย่างเดียว ขึ้นไปแรงๆ เช่น $82 เลย
แล้วคนก็ฟันธงว่า ไป $90+ ชัวร์ๆ

แต่มันไม่ไป ร่วงลงมาเหลือ $75 - $78

แล้วคนก็จะออกมาบอกว่า
"เห็นไหม น้ำมันไม่เห็นแพงเลย"

เป็นอย่างนี้มาสามปีแล้ว
ตั้งแต่ตอนมันขึ้น $40 ใหม่ๆ
less is more

โพสต์ที่ 25

CK เขียน: Nothing last forever คงไม่มีอะไรถาวรครับ ซือหม่าเซียนเซิน

ลองเมการบกับเกาหลีเหนือสักตั้ง

ขี้คร้านราคาน้ำมันจะกลับไป $30 ใหม่

(แต่เศรษฐกิจไทยก็ชะลอตัวเหมือนกัน อิอิ)

น้ำมันพุ่งขึ้นแรงและเร็วแบบนี้
ผมไม่ค่อยเป็นห่วงหรอกครับ

เพราะคนจะ panic และลดการใช้เอง

กลัวอย่างเดียว ขึ้นไปแรงๆ เช่น $82 เลย
แล้วคนก็ฟันธงว่า ไป $90+ ชัวร์ๆ

แต่มันไม่ไป ร่วงลงมาเหลือ $75 - $78

แล้วคนก็จะออกมาบอกว่า
"เห็นไหม น้ำมันไม่เห็นแพงเลย"

เป็นอย่างนี้มาสามปีแล้ว
ตั้งแต่ตอนมันขึ้น $40 ใหม่ๆ
คล้ายๆกับปรับลดราคาน้ำมันลงให้40ตังค์ แต่ขึ้น50ตังค์ป่าวคับ  :D  เหอๆ

โพสต์ที่ 26

Double Top หรือ break new high เนี่ย

โพสต์ที่ 27

เช้านี้ที่อเมริกา น้ำมันลงนิดหน่อย ดีแล้ว ไม่อยากเห็น 100  :P

PRICE CHANGE
74.87 -.32
CK

โพสต์ที่ 28

[quote="Boring Stock Lover"]เช้านี้ที่อเมริกา น้ำมันลงนิดหน่อย ดีแล้ว ไม่อยากเห็น 100

โพสต์ที่ 29

CK เขียน:
น่าจะลงไปแถวๆ $72.5 นะครับ ถ้าไม่มีอะไรระเบิดตูมตาม

หลังจากนั้น มาดูอีกทีว่าเป็นไง

ถ้าลงแรงๆ ผมว่าน่ากลัวครับ

ภาษาลุงโฉลกเรียกว่า "สลัดปลิงก่อนขึ้นยาว"
ลงแรงๆน่ากลัว
แต่ขึ้นแรงๆผมกลัวกว่า

เกิดระบบเศรษฐกิจโลกรับไม่ไหว เฮ้อ ไม่อยากจะคิด
CK

โพสต์ที่ 30

Boring Stock Lover เขียน:ลงแรงๆน่ากลัว
แต่ขึ้นแรงๆผมกลัวกว่า

เกิดระบบเศรษฐกิจโลกรับไม่ไหว เฮ้อ ไม่อยากจะคิด
ขึ้นแรงผมไม่กลัวครับ

น้ำร้อนฉับพลัน ปลากระโดดหนีหมด

น้ำค่อยๆ ร้อน ตายเรียบครับ
โพสต์โพสต์