มีปัญหาเรื่อง ROE ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
niyom_value
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ในกรณีที่ ROE ต่ำ มาจากส่วนของผู้ถือหุ้นที่มากขึ้น มันจะส่งผลอย่างไรครับในแง่ของผลตอบแทนบ้างครับ  และควรจะแก้ไขอบ่างไรครับให้ ROE มากครับ
Boring Stock Lover
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ต้องลองดูว่าสาเหตุที่ roe ต่ำมากจากอะไร ตัวหนึ่งที่ช่วยได้คือ dupont model แต่ตอนนี้ไม่มีตำราใกล้มือ จำได้แต่สูตรรวบรัด ผมชอบอันต้นฉบับมากกว่า

roe = asset turnover × net profit margin × leverage

ลองไล่ๆดูแล้วเทียบกับธุรกิจที่คล้ายๆกันในอุตสาหกรรม

คำตอบก็อาจเป็น margin ต่ำ ขายน้อยไป บริหารไม่ดี จนถึงอยู่ในอุตสาหกรรมที่ไม่ดี
Capo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

Boring Stock Lover เขียน:ต้องลองดูว่าสาเหตุที่ roe ต่ำมากจากอะไร ตัวหนึ่งที่ช่วยได้คือ dupont model แต่ตอนนี้ไม่มีตำราใกล้มือ จำได้แต่สูตรรวบรัด ผมชอบอันต้นฉบับมากกว่า

roe = asset turnover × net profit margin × leverage

ลองไล่ๆดูแล้วเทียบกับธุรกิจที่คล้ายๆกันในอุตสาหกรรม

คำตอบก็อาจเป็น margin ต่ำ ขายน้อยไป บริหารไม่ดี จนถึงอยู่ในอุตสาหกรรมที่ไม่ดี
ขอบคุณครับพี่......
เรียนมาตั้งนาน
เพิ่งรู้ว่า Dupont Model เขาเอาไว้ใช้แบบนี้  :oops:
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
โพสต์โพสต์