กล่าวถึง itv.....

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
วัวแดง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

คุณคิดว่า จะโดนปรับ7หมื่นล้านมั้ย
- ผมว่าโอกาสเกิดไม่เกิน10%
แล้วจะโดนฟ้องล้มละลายมั้ยหรือล้มละลายเลย
- ผมว่าโอกาสเกิดไม่เกิน 5%
แล้วถ้าเกิดไปใช้ราคาสัปทาน1000ล้าน
-โอกาสเกิดขึ้น 90%

ตอนที่itvจ่าย1000ล้านต่อปี ก่อนหน้านี้ทำไมราคาหุ้นไม่ตกลงมาถึงขนาดนี้ ทำไม....

แล้วตอนนี้ที่ราคาอยู่ที่ 2บาทกว่า เพราะกลัวเรื่องโดนค่าปรับ7หมื่นล้าน หรือกลัวเรื่องต้องกลับไปจ่าย1000ล้าน/ปี มากกว่ากัน.......ผมว่ากลัวค่าปรับ

ราคาตอนนี้เพราะความกลัวหรือความจริง.......ผมว่ากลัวมากกว่าจริง

จาก 9 เหลือ 2.7 หลังจากศาลปกครองตัดสินถึงวันนี้ ขาดทุนทันที 70%
คนที่ถือหุ้นสะเทือนแค่ไหน ขายแล้วหรือ รายย่อยจำนวน12,325คนทำไง ถ้าเกิดitvล้มละลาย........

สุดท้าย หวังว่าคงจบด้วยความสุข :D
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 2

เสียดายเวปเราไม่ค่อยมีมือกฎหมายเนาะ  ยิ่งถ้ามีผู้พิพากษามาแจมก็ยิ่งสุดยอด  อิอิ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
jaychou

โพสต์ที่ 3

คุณคิดว่า จะโดนปรับ7หมื่นล้านมั้ย
- ผมว่าโอกาสเกิดไม่เกิน10%
ผมไม่เห็นด้วยกับท่านวัวแดง ..เพราะผมไม่รู้ความโอกาสเกิดเป็นเท่าไหร่แน่
เสียดายเวปเราไม่ค่อยมีมือกฎหมายเนาะ
ผมเห็นด้วยกับท่านสามัญชน ..ว่าเราไม่มีใครรู้ในเรื่องนี้อย่างแท้จริง ทำให้เกิดความเสียดาย

เสียดายดีกว่าเสียใจคับ
nanchan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

เสียดายดีกว่าเสียวินัย
เสียดายดีกว่าเสียตัง
เสียดายดีกว่าเสียวหัวใจ

ผมว่าเรามาเล่นปั่นแปะดีกว่ามั้ง

ถ้าไม่เสีย7หมื่นล้าน
เอาเป็นว่าผมลดให้เหลือ7พันล้านหละกัน
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
hot

โพสต์ที่ 5

ช่วงนี้ทำไมหุ้นในตลาดมากกว่า1 บริษัท
ถูกทิ้งเลหลังมากว่า40%จังคับ

มีอะไรนัยสำคัญไหมคับ
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 6

ไม่รู้คือเสี่ยงครับ

กรณี ITV คุณวัวแดงอย่าหลอกตัวเองและคนอื่นดีกว่าครับ
ว่าโอกาสเท่านั้นเท่านี้ ที่จะล้มละลาย จ่ายค่าปรับเท่านั้นเท่านี้

เพราะทางเดียวที่คุณจะรู้ได้ คือต้องเป็นผู้พิพากษาคดีนี้เอง
หรือไม่ก็เป็นผู้มีอำนาจที่มีความสามารถแทรกแซงศาล

ซึ่งผมว่าคุณไม่ใช่

การออกมาพูดว่ามีโอกาสแค่ 10% จึงเป็นการปลอบใจตัวเองซะมากกว่า

ปล. ผมไม่ได้หมายความว่าโอกาสจะมากหรือน้อยกว่า 10% นะครับ
ผมไม่รู้ว่าโอกาสคือเท่าไหร่ และคิดว่าคุณวัวแดงก็ไม่รู้ครับ
วัวแดง

โพสต์ที่ 7

กรณี ITV คุณวัวแดงอย่าหลอกตัวเองและคนอื่นดีกว่าครับ
ว่าโอกาสเท่านั้นเท่านี้ ที่จะล้มละลาย จ่ายค่าปรับเท่านั้นเท่านี้
ผมหลอก แสดงว่าต้องมีคนเชื่อผมหรอครับ ผมถึงหลอกได้......
น้อยครับที่เชื่อผม ไม่เหมือนคุณckที่มีคนเชื่อเยอะกว่าผม.....

แล้วผมไปหลอกได้ไง เพราะนั้นมันเป็นความคิดผมซึ่งอาจจะถูกหรือผิดก็ได้
ผมไม่ได้บอกให้เชื่อนะครับ ขอย้ำ!!!!!!!!!!!!

แป้บเดียวผมจะกลายเป็นผี ซะแล้วได้เที่ยวไปหลอกชาวบ้านเค้า  :lol:

ส่วนไอ้ที่บอกว่า 10%หรือปล่าวนั้นผมคาดบนความน่าจะเป็น ซึ่งคิดว่าน้อยเลยสื่ออย่างงั้น ใครจะไปวัดได้ล่ะว่าเป็นเท่าไหร่จริง(ขอโทษครับที่ทำให้เข้าใจผิด)
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 8

แต่คุณวัวแดงพูดเหมือนพ่อผมเลยแฮะ
_________
วัวแดง

โพสต์ที่ 9

เพราะทางเดียวที่คุณจะรู้ได้ คือต้องเป็นผู้พิพากษาคดีนี้เอง
หรือไม่ก็เป็นผู้มีอำนาจที่มีความสามารถแทรกแซงศาล

ซึ่งผมว่าคุณไม่ใช่

การออกมาพูดว่ามีโอกาสแค่ 10% จึงเป็นการปลอบใจตัวเองซะมากกว่า
คนที่จะรู้ว่าฝนจะตกหรือปล่าวต้องเป็นเทวดา หรอครับ
ส่วนผมมันก็ไม่ใช่ หรือคุณckใช่:?:

มีเหตุผลอะไรครับ ที่ผมต้องปลอบใจตัวเอง ไม่ทราบจริงๆ
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 890

โพสต์ที่ 10

น่าสนใจครับคุณวัวแดง  :D
picnic ยังซื้อมาแล้ว itv น่าจะพื้นฐานดีกว่า

ผมขอแช่งให้ลงมาที่ประมาณ 2 บาท จะเข้าไปซื้อแน่นอนครับ มี margin of safety หน่อย  แต่คงซื้อไม่มากนะครับ ยังไงก็ขาดทุนไม่เกิน 100% แต่ถ้ามีกำไรอาจจะมากกว่า 100% :lol:

พูดไป itv นี่น่าสงสารนะครับ เป็นเรื่องที่แปลกมากๆ ที่เราหวังจะสร้างสถานีโทรทัศน์ดีๆ มีข่าวมีสาระ แต่พยายามออกกฎต่างๆมาเพื่อจะพันธนาการเอาไว้ แค่ประเด็นค่าสัมปทานปีละ 1,000 ล้านก็แย่แล้ว ในขณะที่ช่องอื่นๆที่มีแต่ละครปะโลมชีวิต กลับจ่ายน้อยมากๆ

เรื่องนี้ก็มีที่ไปที่มา ตามสัญญาที่เข้าไปทำไว้  แต่มองรวมๆแล้วเป็นเรื่องที่ ridiculous!
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
วัวแดง

โพสต์ที่ 11

ตอนแรกที่ผมเข้ามาที่นี่ จุดประสงค์คือ มาแลกเปลื่ยนความคิดเห็น

ซึ่งความเห็นของผมมักขัดแย้งกับคนอื่นเป็นประจำ ซึงบ่อยครั้งที่ผมผิด มักจะโดนตอกย้ำเสมอซึ่งผมคิดว่าดีครับ แต่เมื่อไหร่ที่ผมพูดถูก คนส่วนใหญ่ไม่ค่อยยอมรับมัน เหตุเพราะเค้าเหล่านั้นผิด ผมไม่ได้ว่าใครนะครับ แค่เล่าสิ่งที่เกิดขึ้นเท่านั้นเอง....

ผมไม่มีพวกครับ ไม่มีใครคอยแก้ต่างหรือสนับสนุน ผมมันตัวคนเดียว เพราะฉนั้นใส่มาเลยครับ ผมน้อมรับ :nm:

ทุกความคิดเห็นของแต่ล่ะคนมีประโยชน์ครับ
itvจะโดนปรับ7หมื่นครับ เหตุผล...........มีใครมั้ยครับที่คิดอย่างนั้น อยากรู้
วัวแดง

โพสต์ที่ 12

ผมขอแช่งให้ลงมาที่ประมาณ 2 บาท จะเข้าไปซื้อแน่นอนครับ มี margin of safety หน่อย  แต่คงซื้อไม่มากนะครับ ยังไงก็ขาดทุนไม่เกิน 100% แต่ถ้ามีกำไรอาจจะมากกว่า 100%  
ผมอยากให้itvเหลือบาทเดียวด้วยครับ พี่ลูกอีสาน แต่ถ้าถึง2บาทขอซื้อด้วยครับ ถึงแม้จะซื้อไม่มากเหมือนกัน :D
ถ้าขาดทุน ผมขาดทุน 100% แต่ถ้าไม่ กำไรเยอะกว่า100%
ถ้าให้โอกาสขาดทุน100%กับกำไร100%ที่ 50:50
ผมก็ขอซื้อด้วยครับ อย่างน้อย กำไรเยอะกว่าขาดทุนครับ(ผมนะครับ ไม่ได้บอกให้ใครซื้อ อย่าซื้อเลยครับ เดี๋ยวจะโดนผมหลอกเอา)

ตัวนี้เป็นกรณีศึกษานะครับ..............
ถ้าผมผิด ผมจะได้บทเรียนที่ล้ำค่ามากครับ :D
CK

โพสต์ที่ 13

:D ขอโทษครับที่ทำให้คุณวัวแดงโกรธ

ผมก็ติดตามอ่านคคห.คุณวัวแดงมาตลอดแหละครับ
ตั้งแต่วันแรกเลย ที่คุณวัวแดงพูดถึงหุ้น bottom out ประมาณ 10 ตัว
หลายมุมมองก็น่าสนใจครับ

แต่ที่ผมอยากจะสื่อ คือ 10% นี่ ถ้าพูดมาลอยๆ เพราะคิดว่าน้อยมากๆ
ผมว่ามันไม่มีทางรู้ได้อย่างเป็นรูปธรรมครับ

ส่วนเรื่อง ITV ราคานี้ผมว่าแพงเทียบกับความ "ไม่รู้" ของผม
wisut

โพสต์ที่ 14

CHEER  UP  RED  BULL
LONG  STORY
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 890

โพสต์ที่ 15

ใครบอกไม่มีพวก :lol:  :lol:

อย่าไปจริงจังมากครับ เราเข้าเวปก็เพื่อแลกเปลี่ยนความคิดเห็น ใครไม่เห็นด้วยก็เอาเหตุและผลมาแย้ง ผู้ชมจะตัดสินเอง
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ฐิติ

โพสต์ที่ 16

[quote="ลูกอิสาน"]พูดไป itv นี่น่าสงสารนะครับ เป็นเรื่องที่แปลกมากๆ ที่เราหวังจะสร้างสถานีโทรทัศน์ดีๆ มีข่าวมีสาระ แต่พยายามออกกฎต่างๆมาเพื่อจะพันธนาการเอาไว้ แค่ประเด็นค่าสัมปทานปีละ 1,000 ล้านก็แย่แล้ว ในขณะที่ช่องอื่นๆที่มีแต่ละครปะโลมชีวิต กลับจ่ายน้อยมากๆ
quote]

ต้นทุนการสร้างละครหลังข่าวหนึ่งเรื่องที่ช่อง...2ช่องนั้นทำ อยู่ที่เรื่องละประมาณ15ล้านบวกลบ
แต่ขายโฆษณานาทีล่ะ2-4แสน
รวยๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

แต่ค่าโฆษณาช่วงข่าวราคาถูกกว่า

แล้วคนก็ชอบดูละคร

น่าเสียดายครับพี่ลูกอิสาน
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 17

ใครบอกไม่มีพวก  ผมก็เป็นพวกคุณวัวแดงนะครับ

แต่คุณ ck เขามีภาระหน้าที่ในการเป็น mod ด้วย ซึ่งเขาต้องับผิดชอบต่อ กลต.

งานหนักเลยหละครับ  ทั้งหนักใจ หนักอารมภ์ หนักหลายๆอย่าง อย่างที่เราสมาชิกธรรมดาคิดไม่ถึงเลยหละ

เห็นใจท่าน ck เนาะท่านวัวแดงเนาะ......
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
วัวแดง

โพสต์ที่ 18

[quote="สามัญชน"]ใครบอกไม่มีพวก
007-s

โพสต์ที่ 19

อ่ะ คุงหมอศรรามพระเอกขี่ม้ามาเคลียร์ใจ เรียบร้อยแร้ว

งั้นมาถกกันต่อ ว่าราคาไหน ที่ว่า อาจจะน่าเสี่ยง

ลองช่วยๆกันพิจารณา ไปพร้อมกัน
(ของคุงเฟยหง ต่อซะยับเยินเลยค่ะ  :lol: )

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 81597.html

:D
bennn

โพสต์ที่ 20

ประเด็นนี้หลายคนก็คิดเหมือนคุณวัวแดงนะผมว่า

บางคนเค้าเชื่อมั่นมากว่าจะรอดเลยล่ะ
เหตุผลบางทีก็ฟังไม่ขึ้นหรอกครับ
เรียกว่าใช้ประสบการณ์กับสัญชาตญาณเลยทีเดียว

ถ้าเป็นผมการไปซื้อ ITV ทั้งๆผมไม่แน่ใจแล้วเกิดขาดทุนซัก 10%
ผมจะรู้สึกแย่กว่าการที่ผมพลาดจากการไม่ได้ซื้อหุ้นตัวนี้ แล้วมันขึ้นไป 100% ครับ
CK

โพสต์ที่ 21

bennn เขียน:ถ้าเป็นผมการไปซื้อ ITV ทั้งๆผมไม่แน่ใจแล้วเกิดขาดทุนซัก 10%
ผมจะรู้สึกแย่กว่าการที่ผมพลาดจากการไม่ได้ซื้อหุ้นตัวนี้ แล้วมันขึ้นไป 100% ครับ
ครับ งั้นก็ซื้อได้เลยครับ ;)
Accidental Hero

โพสต์ที่ 22

ดีครับ
แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน ความเห็นที่แตกต่างเป็นเรื่องที่ดี
แตกต่าง ไม่แตกแยก

ขอยืมกระทู้คุณวัวแดงหน่อย ไม่อยากตั้งใหม่ให้เกะกะ
เป็นโอกาสเหมาะที่ผมจะถามคุณ CK หรือใครที่รู้
ว่า ข้อความเท่ๆ เช่น "Success is not final, failure is not fatal: it is the courage to continue that counts."
ผมต้องไปใส่ตรงไหนของ profile ครับ
ผมเคยทำได้ แต่ตอนนี้หาไม่เจอ
CK

โพสต์ที่ 23

Accidental Hero เขียน:ดีครับ
แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน ความเห็นที่แตกต่างเป็นเรื่องที่ดี
แตกต่าง ไม่แตกแยก

ขอยืมกระทู้คุณวัวแดงหน่อย ไม่อยากตั้งใหม่ให้เกะกะ
เป็นโอกาสเหมาะที่ผมจะถามคุณ CK หรือใครที่รู้
ว่า ข้อความเท่ๆ เช่น "Success is not final, failure is not fatal: it is the courage to continue that counts."
ผมต้องไปใส่ตรงไหนของ profile ครับ
ผมเคยทำได้ แต่ตอนนี้หาไม่เจอ
Signature ครับ

ตรงข้อความนี้

Signature:
This is a block of text that can be added to posts you make. There is a 255 character limit
Accidental Hero

โพสต์ที่ 24

[quote="ลูกอิสาน"]ลงมาที่ประมาณ 2 บาท จะเข้าไปซื้อแน่นอนครับ มี margin of safety หน่อย
007-s

โพสต์ที่ 25

CK เขียน: ครับ งั้นก็ซื้อได้เลยครับ ;)
คุณ bennn น่าจะหมายถึง ไม่แน่ใจ ไม่น่าซื้อไม่ใช่หรอคะ คุง ck

bennn

โพสต์ที่ 26

007-s เขียน: คุณ bennn น่าจะหมายถึง ไม่แน่ใจ ไม่น่าซื้อไม่ใช่หรอคะ คุง ck

อ่อ ใช่ครับ แปลว่าไม่ซื้อครับ
ขอโทษครับ ผมอาจเขียนให้งงไปนิดนึงครับ
nanchan

โพสต์ที่ 27

ITV ITV ITV

ออกไป

ITV ITV ITV

ออกไป

ทำไมจะฟ้องล้มละลายไม่ได้ ไม่เข้าใจ
ทำไมจะปรับ7หมื่นล้านไม่ได้ ไม่เข้าใจ
ทำไม ต้องมีITV ไม่เข้าใจ
ไม่มีiTV ประชาชนเดือดร้อนหรือไร ไม่เข้าใจ

ปิดไปก่อน แล้วให้กลับมาประมูลใหม่ไม่ได้หรือไง ไม่เข้าใจ

ไม่เข้าใจ จริงจริ้ง
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
CK

โพสต์ที่ 28

007-s เขียน:คุณ bennn น่าจะหมายถึง ไม่แน่ใจ ไม่น่าซื้อไม่ใช่หรอคะ คุง ck

:lovl: ขอบคุงคุงสายลับดับเบิ้ลโอเซเว่นคนสวยครับครับ

อ่านพลาดไป... นึกว่าน่าซื้อ.... :lovl:
MisterK

โพสต์ที่ 29

nanchan เขียน:ITV ITV ITV

ออกไป

ITV ITV ITV

ออกไป

ทำไมจะฟ้องล้มละลายไม่ได้ ไม่เข้าใจ
ทำไมจะปรับ7หมื่นล้านไม่ได้ ไม่เข้าใจ
ทำไม ต้องมีITV ไม่เข้าใจ
ไม่มีiTV ประชาชนเดือดร้อนหรือไร ไม่เข้าใจ

ปิดไปก่อน แล้วให้กลับมาประมูลใหม่ไม่ได้หรือไง ไม่เข้าใจ

ไม่เข้าใจ จริงจริ้ง

ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไมถึงต้องปิด ITV ให้ได้ อันนี้ไม่ได้กวนนะครับ   แต่สงสัยมากเลยว่า    คนที่เกลียด ITV ตอนนี้คิดยังไง    เพราะตัว ITV แย่?  เพราะคนถือหุ้นใหญ่?    หรือเพราะ ฯลฯ    ถึงคิดว่าปิดไปเสียดีกว่าที่จะหาหนทางแก้ไขปัญหา

ประเด็นที่คุณลูกอีสานโพสต์เกี่ยวกับสัมปทานช่องอื่นน่าสนใจมากเลยครับ    อยากรู้จังว่าช่องอื่นเสียเท่าไหร่    ในขณะที่ฉายทุกอย่างได้อิสระ    ทำไมไม่มีใครคิดว่ารัฐเสียเปรียบมหาศาลกันบ้างนะ

ที่จริง ITV ต้องโทษคนบางคนที่ไปประมูลราคามาเวอร์ ๆ แล้วไปไม่รอด     :twisted:
Monet

โพสต์ที่ 30

จากที่ไอทีวีชี้แจงใน SET เมื่อ22 มิ.ย.
    2. กรณีการคำนวณค่าปรับตามเงื่อนไขสัญญาข้อ 11 วรรค 2 ที่ระบุว่า
        "หากผู้เข้าร่วมงานมิได้ดำเนินการตามผังรายการที่ระบุไว้ในวรรคแรก
        ผู้เข้าร่วมงานยินยอมชำระค่าปรับในอัตราร้อยละ 10 (สิบ) ของ
        ค่าตอบแทนที่รัฐจะได้รับในปีนั้นๆ โดยคิดเป็นรายวัน" สปน.ได้คำนวณ
        ค่าปรับตั้งแต่ บมจ.ไอทีวีปรับผังรายการ เมื่อวันที่ 1 เมษายน 2547
        จนถึง วันที่ 9 พฤษภาคม 2549 เป็นเงินทั้งสิ้น 75,960 ล้านบาท
        โดยที่สปน. คำนวณจากค่าสัมปทาน ปีละ 1,000 ล้านบาท ค่าปรับ
        ร้อยละสิบ คือ 100 ล้านบาท คูณด้วยจำนวนวัน ดังนั้นในปี 2548
        ค่าปรับทั้งปีเป็นเงิน 36,500 ล้านบาท

บริษัทฯ ได้แย้งว่าตามเจตนารมณ์ของสัญญาค่าปรับให้คิดเป็นรายวัน
        เพราะการกระทำความผิดและการแก้ไขให้ถูกต้องอาจมีจำนวนวันไม่
        ครบทั้งปี โดยกำหนดให้ค่าปรับต่อวันมีมูลค่าร้อยละ 10 ของค่าสัมปทาน
        ต่อวัน ฉะนั้นการคำนวณควรเป็นดังนี้ คือ คำนวณค่าสัมปทานเป็นรายวันก่อน
        (1 พันล้าน หารด้วย 365 วัน) เป็นเงินประมาณ 2.74 ล้านบาท
        แล้วจึงคำนวณค่าปรับต่อวัน (ร้อยละสิบของค่าสัมปทานต่อวัน) เป็นเงิน
        2.74 แสนบาท ดังนั้นค่าปรับทั้งปี 365 วันในปี 2548 เป็นเงินจำนวน
        100 ล้านบาท บริษัทฯ คำนวณค่าปรับรวมทั้งสิ้นเป็นเงินประมาณ 208 ล้านบาท
        มิใช่จำนวน 75,960 ล้านบาทตามที่สปน.คำนวณ บริษัทฯ มีความเห็น
        เพิ่มเติมว่า ค่าปรับดังกล่าวมีมูลค่าสูงกว่าค่าสัมปทานตลอดอายุสัญญา
        30 ปี ถึง 3 เท่า ซึ่งไม่น่าจะสมเหตุสมผล
ผมอ่านแล้วคิดว่า สปน.ตีความเข้าข้างรัฐไว้ก่อน
ซึ่งไอทีวีก็แย้งแบบสมเหตุสมผล

ตามความคิดเห็นของผมไอทีวีไม่น่าจะต้องเสียค่าปรับถึง75,960 ล้านบาท
บทที่หนึ่ง "ทำงานหาเงิน"
โพสต์โพสต์