อินโดนีเซียมาแรงจัง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 1

newswit.com เขียน:ศูนย์วิเคราะห์เศรษฐกิจมหภาค ธนาคารกรุงเทพ จำกัด (มหาชน) แนะนักลงทุนไทยว่าอินโดนีเซียนับเป็นประเทศหนึ่งที่น่าสนใจสำหรับการลงทุน โดยเฉพาะอุตสาหกรรมที่ใช้ฐานทรัพยากรธรรมชาติ เนื่องจากเป็นประเทศที่อุดมไปด้วยน้ำมัน ก๊าซธรรมชาติ ถ่านหิน  ดีบุก ทองแดง  นิกเกิล  บ็อกไซต์  ทอง  เงิน  และเหล็ก  ทั้งที่สำรวจแล้วและยังไม่ได้สำรวจ รวมถึงยังมีทรัพยากรสัตว์น้ำจำนวนมาก  อีกทั้งมีขนาดตลาดใหญ่ที่สุดในกลุ่มอาเซียนด้วยประชากรเกือบ 200 ล้านคน   แม้ว่าอินโดนีเซียให้สิทธิประโยชน์ในด้านการลงทุนน้อยมากคือ มีเฉพาะการยกเว้นภาษีนำเข้าเครื่องจักรและวัตถุดิบเป็นเวลา 2 ปีเท่านั้น แต่จากผลตอบแทนการลงทุนที่สูง ทำให้อินโดนีเซียเป็นจุดหมายหนึ่งของนักลงทุนต่างประเทศ
http://www.newswit.com/news/2006-06-26/0955-
jaychou
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

กลับไปอ่าน "As the futures cash you" แล้ว

ทำให้รู้สึกว่าคนเขียนหนังสือดังๆก็ไม่ได้เก่งเสมอไป
qingwen
Verified User

โพสต์ที่ 3

jaychou เขียน:กลับไปอ่าน "As the futures cash you" แล้ว

ทำให้รู้สึกว่าคนเขียนหนังสือดังๆก็ไม่ได้เก่งเสมอไป
ช่วยขยายความหน่อยครับ อยากทราบจริงๆ
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
jaychou

โพสต์ที่ 4

เค้ามองประเทศที่ล้าหลังทางเทคโนโลยีไว้อย่างย่ำแย่เลยคับ แต่ไม่เห็นจะแย่ขนาดนั้น ส่วนประเทศเจริญๆก็ไม่เห็นจะเจริญไปไกลอย่างที่ว่าเหมือนกัน

ณ วันนี้ให้ไปอยู่อเมริกา คงไม่เอาคับ

คุณชิงเหวินอ่านแล้วคิดว่าไงคับ
jaychou

โพสต์ที่ 5

กลับมาที่อินโดนีเซีย

ประเทศไทยสนิทสนมกับประเทศนี้น้อยไปนะคับทั้งที่อยู่ในกลุ่มเดียวกัน  
สมัยวิกฤติก็กอดคอกันลงเหวพร้อมกัน นักการเมืองก็คล้ายๆกัน

เรามีธุรกิจอะไรต่อกันบ้างนอกจากบ้านปูไปมีเหมืองที่นั่น ท่องเที่ยว?บาหลี?
ท่านซีเคไปเที่ยวมามั้ยคับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 28

โพสต์ที่ 6

jaychou เขียน:ท่านซีเคไปเที่ยวมามั้ยคับ
ไม่เคยเลยครับ อิอิ อยากไปดูเหมือนกัน แต่ไม่สบช่องซะที

บางคนก็ว่า ภูเก็ตดีกว่าบาหลีเป็นไหนๆ

แต่คนอินโดนีเซียคงคิดกลับกัน
artvr4

โพสต์ที่ 7

เท่าที่ทราบ อินโดนีเซีย กลายเป็นประเทศผู้บริโภคน้ำมันไปแล้ว แทนที่จะกลายเป็นผู้ผลิต  เห็นว่า จะถอนตัวจากกลุ่มโอเปก หากว่ายังบริโภคเยอะกว่าผลิต  

ธุรกิจพวก สำรวจ ปิโตรเลียม น่าจะยังไปได้ดีนะครับ

ในบทความนี้ ผมว่า ผุ้เขียน น่าจะลองเขียนถึง พม่าบ้างนะครับ เมื่อไหร่ ประเทศนี้การเมืองสงบ   พี่ไทยหนาวแน่ เค้าอุดมสมบูรณ์จริงๆ
หุ้นนี่ เรียนรู้ได้ทั้งชีวิต จริงๆ
jefjung

โพสต์ที่ 8

ผมว่า เราก็ได้มุมมอง ใหม่ๆ จากหนังสือ "As the future catches you"
พอสมควรนะครับ
หนังสือพูดถึงวิวัฒนาการ ที่จะเป็นไปในอนาคต <ออกแนวเว่อร์ไปนิด>
แต่ก็อิงกับความเป็นจริงมากทีเดียว
---เนื้อเรื่องส่วนหนึ่ง พูดประมาณว่า สมัยก่อนเราสื่อสาร กันด้วยสัญลักษณ์ใช่ไหมครับ  ดูทีแรกเข้าใจง่ายมากๆ เช่นรูปนก ก็เข้าใจได้เลยว่าต้องพูดถึงนกละ แต่นกทำอะไรละ นี้แหละที่สื่อเข้าไปไม่ถึง
ทำให้เราต้องมีพัฒนาการมาเป็นตัว อักษร ซึ่งมองทีแรก ก็ไม่เข้าใจหรอก  เช่น ตัว A อย่างเนี้ย ก็ไม่รู้ว่าสื่อถึงตัวอะไร แต่พอเราได้ศึกษา ก็สามารถเข้าไปถึงรายละเอียดได้มากกว่า เช่น Ant ก็คือ มด
แค่นั้นยังไม่พอ พอนานเข้าไปคนเราก็เริ่มศึกษา ภาษาดิจิตัล เช่น00100110 งง ละซิครับว่าเขียนบ้าอะไร มีแต่ 0 กับ 1 นั่นแหละครับ ตอนแรกอาจจะดูเข้าใจยาก แต่พอมาใช้ในการคำนวน<ผ่านคอมพิวเตอร์> ก็ทำให้เราสามารถเข้าใจอะไรได้รวดเร็วขึ้น  เราสามารถคำนวนข้อมูลได้เป็น ล้านคำ ในหนึ่งวินาที

แต่ทั้งหมดที่กล่าวมาไม่ใช้ประเด็นครับ ประเด็นคือ ในตอนนี้อเมริกา ได้คิดค้นภาษาใหม่ขึ้นมาอีก นั้นก็คือ ภาษาพันธุกรรม ซึ่งมีตัว หลักอยู่แค่  
A    C    G     D  < ผมจำได้ว่ามี4ตัวหลักอะครับ แต่ไม่แน่ใจว่า 4ตัวนี้หรือเปล่า> ซึ่ง แต่ละตัวประกอบไปด้วยโมเลกุล ของมันเองซึ่งตายตัว <ต้องไปเปิดหนังสือดูนะครับ จะให้เขียนสูตรโมเลกุลตรงนี้คงมั่วน่าดู>

และเอาเจ้า 4 ตัวนี้มาเรียงกันไปเรื่อยๆ สลับไปสลับมา เราก็จะได้พันธุกรรม สัตว์ต่างๆ รวมถึงคนด้วยครับ ซึ่ง สัตว์บางประเภทอาจจะใช้ 5หมื่นตัวเรียงกัน แต่มนุษย์ใช้ 20กว่าล้านๆตัวเรียงกันครับ<ไม่แน่ใจว่าเยอะอย่างนั้นหรือเปล่า> ซึ่งถ้าเปลี่ยนแค่ตัวนึง ใน20กว่าล้านๆตัวนี้ ก็อาจทำให้คนผมดำกลายเป็นคนผมขาวไปได้เลย

และตอนนี้ในอเมริกา ก็แข่งกันจดลิขสิทธิ์เจ้ารูปแบบพันธุกรรมกันน่าดูเลยครับ จากตอนแรก มีไม่กี่พันแบบ จนเป็นพันล้านรูปแบบ อาจจะมากขึ้นไปเรื่อยๆ

สรุปได้ก็ประมาณนี้แหละครับ อาจจะมั่วไปหน่อยก็ขอโทษนะครับ พอดีอ่านนานแล้ว ก็ลืมๆ ผิดๆไปบ้างครับ

...แล้วผมว่าอเมริกานำเราไปเยอะมากเลยครับ จนเรียกได้ว่า ยิ่งนานวัน ยิ่งห่าง ๆๆขึ้นไปเรื่อยๆ
ที่เรามีรถยนตร์ใช้ มีรถไฟฟ้า มีเครื่องบินนั่ง ก็เพราะว่าเขาเอาความคิดมาขายเรานะครับ ถ้าเขาไม่เอามาขาย ปล่อยให้เรานั่งคิดเอง ทุกวันนี้เราอาจคิดว่าโลกแบนอยู่เลยก็ได้ครับ <เว่อร์เล็กน้อย ให้รู้สึกว่าล้าหลังจริงๆ>
ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวเล็กๆน้อยๆครับ อย่าคิดมาก
qingwen

โพสต์ที่ 9

jaychou เขียน:เค้ามองประเทศที่ล้าหลังทางเทคโนโลยีไว้อย่างย่ำแย่เลยคับ แต่ไม่เห็นจะแย่ขนาดนั้น ส่วนประเทศเจริญๆก็ไม่เห็นจะเจริญไปไกลอย่างที่ว่าเหมือนกัน

ณ วันนี้ให้ไปอยู่อเมริกา คงไม่เอาคับ

คุณชิงเหวินอ่านแล้วคิดว่าไงคับ
ผมไม่เคยอ่านครับ เลยต้องอาศัยความเห็นคนอื่น (เอาเปรียบหน่อย)

ผมเลิกอ่านหนังสือเล่มๆแบบนี้มากี่สิบปีแล้วจำไม่ได้ เล่มสุดท้ายน่าจะเป็นพ่อรวยสอนลูกนะครับ
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
โพสต์โพสต์