อยากรู้ยอดขายรวมของอุตสาหกรรม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
เอก
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ใครช่วยบอกทีครับว่าถ้าอยากรู้ว่าอุตสาหกรรมมียอดขายเท่าไหร่หาได้จากที่ไหน เช่นอุตสาหกรรมอาหาร ขอบคุณครับ
เงินซื้อความสะดวกสบายได้ แต่ซื้อความสุขไม่ได้ ความสุขเราต้องสร้างมันขึ้นมาเอง
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 2

ดุเอาใน Sheet PEทั้งหมด ใน EPS12YEAR.XLS

โค้ด: เลือกทั้งหมด

NAME	หมวด	รายได้	กำไรก่อน	กำไรสุทธิ
TIPCO	FOOD	1,078.40	170.30	155.65
OISHI	FOOD	939.42	31.85	26.25
MINT	FOOD	3,209.01	637.10	420.33
PB	FOOD	564.61	59.85	47.30
TUF	FOOD	13,871.15	696.83	432.85
TF	FOOD	1,388.40	212.44	185.12
SORKON	FOOD	271.70	24.84	13.85
S&P	FOOD	823.29	74.87	50.49
TVO	FOOD	3,654.27	81.27	31.84
SAUCE	FOOD	545.73	121.17	89.61
TWFP	FOOD	184.33	29.81	21.12
PR	FOOD	233.63	40.38	34.72
KSL	FOOD	3,116.31	763.86	508.16
UFM	FOOD	703.12	51.79	34.42
SSC	FOOD	4,550.53	208.90	149.52
SFP	FOOD	601.85	29.25	17.58
LST	FOOD	1,371.47	44.60	19.39
HTC	FOOD	601.68	31.51	21.45
TC	FOOD	741.88	-21.92	-26.21
F&D	FOOD	160.92	-11.08	-16.42
รวม		38,611.70	3,277.62	2,217.02
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 53

โพสต์ที่ 3

จะมีปุ่ม ตัวกรองที่มี สามเหลี่ยมอยู่ข้างใน  ที่หัวข้อต่างๆให้เลือกกรองดู
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
เอก

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากครับ
เงินซื้อความสะดวกสบายได้ แต่ซื้อความสุขไม่ได้ ความสุขเราต้องสร้างมันขึ้นมาเอง
เอก

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณ คุณครรชิตมาก ผมหมายถึงว่า ผมอยากรู้มูลค่าตลาด เช่นตลาอเครื่องสำอางมียอดขายรวมทั้งประเทศเท่าไหร่  เพื่อจะได้ดูบริษัทฯว่ามี market share เท่าไหร่ ข้อมูลของมูลค่าตลาดเป็นเท่าไหร่หาข้อมูลได้จากที่ไหนครับ
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 6

8) ผมห่างเหินวงการไปบ้าง
    คิดว่าลองตอบดู
    ตอนที่ผมทำวิจัยตลาด ต่อมาทำขายและการตลาด
    ข้อมูลที่ต้องการมันมีการรวบรวมมาก่อนเรานานแล้วครับ
    ฝ่ายการตลาดเขาจะมีข้อมูลทั้งทั่วไปและเจาะจงอยู่แล้ว
    ทั้งที่ทำเองและจ้างบริษัทภายนอกทำ
    เราก็มาต่อยอดเขาอีกที
    ปรับๆไปเรื่อยๆก็ถือว่าแม่นนะระดับนึงครับ
    แต่ละบริษัทก็จะมีข้อมูลเกี่ยวกะตลาดในสินค้าที่เขาขายหรือผลิตอยู่ครับ
    ถ้าเราอยากรู้ของคู่แข่งนี่ไม่ใช่ง่ายๆนาครับ
    อาจถึงขั้นจ้างคนไปนั่งนับหน้าโรงงานนี่ก็ทำมาแล้วนะครับ

ที่คุณเอกถามtotal market
    ไม่ได้ระบุว่าสินค้าใด
     ถ้าเป็นพวกอุปโภคบริโภคนี่หาได้ไม่ยากนัก
     ถ้าเป็นสินค้าพวกอุตสาหกรรม นี่ยาก
     เท่าที่คิดดูก็จะมี
     1.พวกบริษัทresearch เขาจะมีการทำเป็นการทั่วๆไป
     อย่างที่เคยบอก หนังสือพิมพ์ หรือ หนังสือเกี่ยวกะการตลาด
     ก็จะไปซื้อหาข้อมูลพวกนี้มาลงประกอบบทความ
     หรือบทวิเคราะห์ตลาดสินค้านั้นๆ

2.จากหน่วยงานราชการ ที่เกี่ยวข้อง
      เช่นอยากรู้บริษัทที่ทำท่อส่งน้ำเส้นผ่าศูนย์กลางใหญ่ๆ
      ก็ต้องไปดูงบและสเป็คที่การประปานครหลวง ภูมิภาค

หรือจากบีโอไอ ก็มีตัวเลขเพื่อชักชวนนักลงทุนต่างชาติ
      ให้เข้ามาลงทุนในหลายๆอุตสาหกรรม

ในกรณีที่มีสินค้าในตลาดเป็นแบบนำเข้า
      ก็ต้องไปหาตัวเลขที่กรมศุลด้วย

3.research ของพวกแบ๊งค์นี่ก็ไม่ธรรมดานะครับ
      ให้ภาพรวมดีพอควร มีหลายธุรกิจด้วย

เด๋วมาคุยต่อ ไปข้างนอกเดี๋ยวครับ...
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
por_jai

โพสต์ที่ 7

8) ตอนออกไปรับลูกชายเมื่อสักครู่
    มานั่งคิดว่า
    ที่น้องเขาถามเนี่ยเขาอยากได้แบบสำเร็จรูปหรือเปล่า
    แบบว่าเป็นเวปให้เข้าไปเจาะๆเป็นชั้นๆได้เลย
    อันนี้ผมไม่ทราบว่ามีหรือเปล่า
    ให้ผมเดาผมว่าไม่น่าจะมี
    ข้อมูลพวกนี้ขายได้นะครับ
    ไม่น่าจะมีใครใจดี ขนาดนั้น
    มีของพี่ครรชิตนี่แหละครับที่ข้อมูลระดับขายได้
    ดันเอามาแจกพวกเราได้ ไม่รู้คิดยังไง(ฮุ..ฮุ..)

ผมกลับมาก็เลยไปลองคุยกะน้องกุ๊กดู
    ใส่คำว่า automotive total marketเข้าไป
    และก็ให้เซิร์จเฉพาะในประเทศไทย
    เพราะข้อมูลตัวนี้หาไม่ยาก ไม่confidentialเท่าไหร่
    แฮะ...ออกมา56หน้าแน่ะครับ
    อ่านหน้าแรกๆแล้วก็ไม่ค่อยมีตัวเลขที่ต้องการสักเท่าใด
    เป็นการยืนยันความคิดผมด้วย

อย่างหุ้นบางตัวที่ผมมีเช่นท่อทองแดงท่อมีเนียม
    ผมก็ไม่ทราบtotal market หรือmarket share
    ของเขานะครับ
    เขาว่าเขาไม่มีคู่แข่ง
    เขาได้outsource มาจากผู้ผลิตแอร์รถ แอร์บ้าน
    เพราะเขาทำต้นทุนได้ถูกกว่า แถมต้องรับประกันเป็นหลายๆปี
    ทางผู้ผลิตก็กล้าตัดตอนมาให้เขาผลิตให้
    ก็ต้องถือว่าปัจจุบันเขาเป็นmarket leaderในตลาดนี้อยู่
    ถ้าเราเช็คข้อมูลเหล่านี้และพบว่าเป็นจริง
    ก็เป็นข้อมูลที่พอเพียงแล้วสำหรับการจะลงทุนกับเขา
    ก็เลยไม่มีความจำเป็นที่จะต้องไปเจาะลึกในข้อมูลดังกล่าว
    เพราะผมไม่ได้คิดไปตั้งโรงงานเป็นคู่แข่งก๊ะเขา
    ความจริงไม่ใช่ไม่มีวิธีหานะครับ
    แต่จะเปลืองทรัพยากรไปทำไมใช่ไหมครับ
    เราก็ใช้เวลาไปดูโรงงานเขาบ้าง
    ไปงานopp day ไปดูโหงวเฮ้ง เฮียที่เราลงทุนกะเขาไว้บ้าง
    คุยกะพี่ๆน้องๆในเวปนี้บ้าง
    ดูงบการเงิน คอยอัพเดตสถานการณ์ตลาดที่เกิดขึ้นบ้าง
    เช่นทองแดงราคาขึ้นมาหลายๆเท่าแล้ว
    พวกผู้ผลิตก็คงจะoutsource ออกมามากขึ้น
    ยอดขายก็คงจะดีขึ้น
    แต่ผลกำไรคงจะลดลงมาอย่างแน่นอน
    แล้วเขาจะมีวิธีรับมือกะเรื่องพวกนี้อย่างไร
    ดูเวลาเขาพูดแล้วทำได้หรือเปล่า
    นานไปเราก็จะรู้ว่าเขามีธรรมาภิบาลด้วยหรือเปล่า
    ถ้าตอบไม่ตรงถามมาต่อได้ครับ...
เอก

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณ คุณ por-jai มากเลยนะครับ ได้ข้อมูลพอสมควร ถ้าเราสามารถรู้ข้อมูลการขายสินค้าทั้งตลาดได้เราก้จะได้รู้ส่วนแบ่งตลาดหุ้นที่เราถืออยู่ก็จะทำให้รู้ชัดเจนขึ้นว่าเป็นหุ้นที่เป็นผู้นำตลาดหรือไม่นะครับ
por_jai

โพสต์ที่ 9

8) คุณเอกอ่านกระทู้นี้หรือยังครับ
    ผมบรรยายไว้นิดนึงเรื่องมาเก็ตแชร์
    สงสัยอะไรยินดีแลกเปลี่ยน

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=18517
โพสต์โพสต์