คนเก่ง effect

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
hongvalue
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 276

โพสต์ที่ 1

เมื่อวานคุยเรื่องหุ้นกับคนรู้จัก ก็พูดถึง ด.ร.นิเวศน์

ผมเป็นฝ่ายเริ่มพูดก่อนว่า อยากเลือกหุ้นเก่งอย่าง ด.ร.นิเวศน์ จัง  เพื่อนบอกว่า ไม่แน่นาหุ้นที่ ด.ร. นิเวศน์
ซื้ออาจจะขึ้นเพราะว่า ใครๆก็รู้ว่า ด.ร.นิเวศน์
ซื้อก็เลยพากันซื้อบ้างก็ได้

สำหรับผมเป็นเรื่องจริง ผมซื้อ se-ed hmpro bigc เพราะรู้ว่า ด.ร. นิเวศน์ซื้อ ผมคิดว่าระดับนี้คงจะไม่พลาดแน่ และคิดต่อไปว่าหุ้นที่ผมไปนั่งหาเองคงไม่ดีอย่างหุ้น ด.ร. เลือกหรอก

ผมอยากตั้งข้อสังเกตว่าหุ้นบางตัวอาจจะโตดีกว่าหุ้นที่ ด.ร. นิเวศน์  ซื้อก็ได้แต่ไม่ขึ้นมากนักเพราะว่า ไม่ได้รับผลกระทบ ด.ร. นิเวศน์ effect ไม่แน่บางคนอาจจะซื้อหุ้น wg เพียงเพราะคิดว่าพี่ฉัตรชัยเล่นตัวนี้ตัวเดียวแสดงว่าตัวชัวมาก (ผมเคยคิด) เลยทำให้ wg เกิด ฉัตรชัย effect หุ้นเลยขึ้นเยอะ

ทุกท่านเคยมีประสบการณ์ซื้อหุ้นเพราะ คนเก่ง(ในใจท่าน) effect หรือป่าวครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 2

เยอะแยะครับ

นอกจาก chatchai effect ยังมี...

ปรัชญา effect
คลายเครียด effect
คัดท้าย effect
Jeng effect
007-s effect
Invisible Hand effect
ba_2l effect
VIB007 effect
nanchan effect
สามัญชน effect
ลูกอิสาน effect
Muffin effect
กล้วยทอด effect

ฯลฯ

หรือแม้แต่...

hongvalue effect

ทุกคนที่เป็น public figures
ล้วนแต่มีอิทธิพลต่อคนอื่นๆ
ในการตัดสินใจ

ไม่มาก

ก็น้อย
shanghai
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

กล้วยทอดนี่อาจติดดอยได้นะ อิอิ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Rocker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 247

โพสต์ที่ 4

5555555555+

Jeng effect ก็ KTC ไงตอนนั้นแย่งกันซื้อเลยราคาแน่นมากที่ 23ถึงไม่ยอมลง
MarginofSafety
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

:bow: อาจารย์บอลเอฟเฟ็กท์ ยอดมั่กๆ  :bow:
"Winners never quit, and quitters never win."
โพสต์โพสต์