หุ้นที่ว่า อ.ดร นิเวศน์ ถือๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

Post Post
nearly_vi
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Post no. 1

ไปรู้มาจากไหนเหรอครับ จริงๆ น่าจะเป็นความลับ
ท่านมาประกาศเหรอครับ
ขอความรู้หน่อยครับ

ปล. ทำไมท่านเก่งจริงๆ อยากได้สัก.5 ของท่าน
ไม่ขอเป็นถึง "กูรู" ขอเป็นแค่ "กูรวย" ก็พอ...
greenstock
ผู้ติดตาม: 0

Post no. 2

ใช่ครับ แต่ไม่ถึงขนาดรู้หมดทุกครั้งนะครับ
อย่างในงานสัมมนาการลงทุน ก็อธิบายว่าทำไมถึงถือตัวนั้น น่าสนใจอย่างไร ธุรกิจเป็นยังไง ตอนนี้ก็ยังถือกินปันผลอยู่ยังไม่ได้ขาย หรือมีการแนะนำตัวนั้นตัวนี้ว่าน่าสนใจ กำลังจะดี ให้ไปลองศึกษา ติดตามดู
แต่บางตัวก็ไม่ได้หมายความว่าดร.นิเวศน์ถือแล้วต้องซื้อตาม เพราะราคาที่ดร.นิเวศน์ถืออยู่ต่ำมากจนหาซื้อไม่ได้แล้วครับ ปัจจุบันมันอาจจะแพงเกินพื้นฐานแล้ว
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 917

Post no. 3

ดูจากรายชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่ครับ

กรณีถือหุ้นเกิน 0.5% ก็ถือว่าเป็นผู้ถือหุ้นใหญ่ตามนิยามตลาดหลักทรัพย์แล้ว
ส่วนหุ้นตัวที่ไม่ปรากฏชื่อ ก็เดาๆจากที่ท่านพูดครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
songpon.s
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

Post no. 4

ถ้าจะดูจากรายชือ่ผู้ถือหุ้นใหญ่  ให้ดูจากนามสกุลนะครับ เพราะที่ผมเห็น ส่วนใหญ่  เป็นชื่อภรรยาท่านครับ  

และถ้า สงสัยว่า จะหารายชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่อย่างไร ง่ายที่สุด คือแนะนำว่า ให้ไปรบกวนขอ file งบดุลจากพี่ครรชิต (ผู้ใจดี ของเรา) ครับ มีsheet นึงจะเป็นรายชื่อผู้ถือหุ้นใหญ่ ครับ สามารถค้นหาได้หลายวิธีครับ

เพิ่มเติมนิดนึงนะครับ  ที่เคยเจอท่านดร.ในงานสัมนา   มีคนถามถึงหุ้นบางตัว ท่านก็บอกว่าท่านซื้อ  แต่ท่านก็ห้ามนะครับ ว่าอย่าซื้อตาม เพราะแพงและปัจจัยอื่นๆอีกที่ไม่แน่นอน   ที่ท่านซื้อตอนนั้น เพราะมันถูกมากจริงๆ

เพราะฉะนั้น แม้เราจะค้นเจอว่า ท่านดร. ถือหุ้นอะไรบ้าง แต่ใช่ว่าจะซื้อตามได้ทุกราคานะครับ  ( วรรคสุดท้ายนี้ จำมาอีกทีจากที่พี่ๆใน tvi เคย post เตือนๆไว้ครับผม ) :D  :D
Windy

Post no. 5

เอ แต่ถ้าท่านยังไม่ได้ขายหุ้นเหล่านั้นไป ก็แสดงว่า ดร ท่านน่าจะคิดว่ามันยังจะขึ้นต่อไปในระยะยาว อย่างงี้เราก็ซื้อตามตอนนี้ก็ได้นะสิ
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

Post no. 6

Windy เขียน:เอ แต่ถ้าท่านยังไม่ได้ขายหุ้นเหล่านั้นไป ก็แสดงว่า ดร ท่านน่าจะคิดว่ามันยังจะขึ้นต่อไปในระยะยาว อย่างงี้เราก็ซื้อตามตอนนี้ก็ได้นะสิ
8) เพื่อนนักบินคนนึงติดสติกเก้อร์ไว้ที่ข้างรถที่เขาใช้ว่า
    windy is none, more skid is more fun
    น้องวินดี้เป็นแบบที่เพื่อนผมว่าหรือเปล่า

คำถามของน้องวินดี้ พี่ขอบังอาจตอบว่า
    1)ถูกต้องนะคร้าบ
    2)แต่อาจจะไม่มีคำอมตะ คำนี้นะครับ
       margin of safety
    3)ข้อควรจำอีกอย่างก็คือ
       ตอนท่านขายท่านไม่ได้บอกเรานะครับ
       เราจึงอาจได้อยู่บนดอยโดยไม่รู้ตัว
       บรื๊อ..มันหนาวนะครับ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
PostPost