เอาไงกะเจ้าเพื่อนจอมขี้เกียจดี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Viewtiful Investor
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เอาไงกะเจ้าเพื่อนจอมขี้เกียจดี

โพสต์ที่ 1

มีเพื่อนมาถามว่า

P: ซื้อ Bank xxx ดีป่ะ
V: ไม่รู้เหมือนกัน ลองศึกษายังอ่ะว่าดีหรือเปล่า
P: เปล่า พ่อบอกว่าดี จะซื้อหมด port เลย
V(-_-'): เอ่อออ ดูดีๆก่อนนะ ลองอ่านที่ xxx yyy zzz etc.
P: ไม่มีเวลาวะ เค้าว่าตัวนี้ดีนิ
V: เท่าที่ได้ยินมาก็ OK นะ แต่ไม่รู้เรื่องอะไรซื้อหมดเลยไม่ดีหรอก แบ่งเป็น 2-3 กองกระจายความเสี่ยงดีกว่า
P: ไม่วะ ขี้เกียจ port แค่ 50,000 เอง ซื้อแม่งหมดเลย เปิดบัญชีไงดี
V(ฮึ่ม): ก็โทรไปเลย broker อยากได้แมงเม่าอยู่แล้ว โชคดีนะเพื่อน

:oops: ตอนคุยจริงๆไม่ตัดเยื่อตัดใยขนาดนี้ แต่เนื้อหาประมาณก็นี้นะครับ

ผมว่าการชวนเชิญใครซักคนมาจริงจังเรื่องการลงทุน แบบว่าไม่ต้องเป็น VI ก็ได้ แต่ให้ศึกษาสักนิดก่อนจะเอาเงินที่หามายากลำบากไปเสี่ยง นี่ค่อนข้างยากนะ

เหตุผลข้ออ้างส่วนใหญ่ก็คือ ไม่มีเวลา, port เล็กเงินน้อย, ขี้เกียจ
พอจะให้ซื้อกองทุนรวม ก็ไม่เอาอีก

ปกติพอเจอคนแบบนี้ผมจะ Let them learn hard lessons ปล่อยเลยตามเลย แต่มาคิดๆดูก็สงสารเพื่อนนะครับ -_-'

ถ้าเป็นคุณจะทำยังไงครับ?
I do not sleep. I dream.
ภาพประจำตัวสมาชิก
sirivajj

โพสต์ที่ 2

ถ้าเตือนแล้ว แนะแล้ว ก็ไม่ฟัง
คงต้องอุเบกขา ทำแบบท่าน View ด้วยคนล่ะครับ

อีกประเด็นคือ มนุษย์ชอบการเรียนรู้
แต่ไม่ชอบถูกสอน หรือ แนะนำ ในทุกเรื่อง
ดังนั้น ประสพการณ์จากการเจอของจริง
ก็เป็นวิธีการเรียนรู้ที่ดี ที่เดียว

:?
What do you mean.?
greenstock

โพสต์ที่ 3

เมื่อก่อนผมก็แบบนี้แหละ นึกแล้วก็ขำ  :lol:
แต่น่าจะรู้จัก VI & Technical ให้เร็วกว่านี้หน่อย  :cry:  :cry:  :cry:

แต่อ่านดูเหมือนพ่อเค้าใช้ให้เค้ามาเปิดนะครับ  :?
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 4

เขาอาจจะกำไรหลายสิบเปอร์เซ็นต์ในปีนี้ก็ได้ครับ
nowkung

โพสต์ที่ 5

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม  :roll:
ตลาดหุ้นให้โอกาสกับคนโง่ๆเสมอ
Capo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ผมก็คล้าย ๆ กันครับ
คำสุดท้ายที่มักจะใช้ เพื่อจบการสนทนาก็คือ
......อืม.......อย่างนั้นก็ได้ "มั้ง"......แล้วแต่ละกัน.........
แล้วผมก็เงียบไปนาน  :lol:

แล้วก็แปลกที่หลาย ๆ คน
เหมือนจะรู้ว่าผมไม่อยากพูดเรื่องนี้ต่อ
ก็เลย......ไม่มีบทสนทนาในเรื่องนี้อีกต่อไป

หลาย ๆ คนเข้ามาคุยด้วย
แค่ต้องการที่จะคุย จะระบาย
บางคนบอกว่าอยากได้ความเห็น
แต่เปิดรับเพียงความเห็นที่ตนอยากฟัง
ในแนวทางที่ตนต้องการจะฟัง
(หมายรวมถึงเรื่องทั่ว ๆ ไปในชีวิตด้วยนะขอรับ)

กรณีแบบนี้ ผมจะอธิบายเท่าที่ปัญญาจะมีขอรับ
แต่อธิบายไปแล้ว เขาจะเชื่อหรือไม่
นั่นเป็นเรื่องของเขาแล้วขอรับ

คำพูดประโยคหนึ่งของท่านอดีตนายกฯ อานันท์ ปันยารชุน
ท่านเคยพูดเอาไว้ว่า
"ผมได้อธิบายไปจนหมดสิ้นแล้ว ถ้าคุณจะไม่เข้าใจ นั่นก้ไม่ใช่ปัญหาของผม"
ชอบประโยคนี้ขอรับ เด็ดขาดดี แต่ใช้กับตัวผมเองไม่ได้ทุกสถานการณ์
โดยเฉพาะในเวลาที่รู้สึกว่า ตัวผมเองช่างอธิบายอะไรไม่ได้เรื่องเอาซะเลย  :lol:
... จุดเริ่มต้นของคนเราไม่สำคัญ

มันสำคัญที่ว่าเขาวิ่งได้เร็วแค่ไหนตะหาก ...
BHT

โพสต์ที่ 7

sirivajj เขียน:ถ้าเตือนแล้ว แนะแล้ว ก็ไม่ฟัง
คงต้องอุเบกขา ทำแบบท่าน View ด้วยคนล่ะครับ

อีกประเด็นคือ มนุษย์ชอบการเรียนรู้
แต่ไม่ชอบถูกสอน หรือ แนะนำ ในทุกเรื่อง
ดังนั้น ประสพการณ์จากการเจอของจริง
ก็เป็นวิธีการเรียนรู้ที่ดี ที่เดียว

:?
เห็นด้วยครับ จะปั่นจักรยานให้เก่ง ก็ต้องล้มหลายครั้งอยู่

ดังนั้นก็ปล่อยให้ขาดทุน เจ็บตัวบ้างครับ จะได้เริ่มมองออก

ผมเองก็เริ่มเห็นอะไรมากขึ้น เมื่อเวลาผ่านไป

ถ้าได้เจอเพื่อนก็ถามไถ่ไปครับ ว่าเป็นงัยบ้างแล้ว และก็เตือนตามสมควรครับ
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 8

ผมก็เป็นครับ  ก่อนเล่นหุ้นก็อ่านเรื่องหุ้นมามากศึกษามามากจนมั่นใจมากๆอัตตาก็เลยสูง ใครเตือนก็ไม่ค่อยฟัง ก็เลยเจ็บหนัก

มาเจอเวป TVI จึงค่อยตั้งหลักได้

ขอบคุณผู้ให้กำเนิดเวป ผู้ดูแลเวปและเพื่อนๆผู้ให้ความรู้ทุกท่าน........
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
กล้วยทอด

โพสต์ที่ 9

[quote="สามัญชน"]ผมก็เป็นครับ
..สักวันจะเก่งเหมือนพี่บ้าง..
Jho_Jho

โพสต์ที่ 10

Hmmm .... ท่านสามัญชน หมายถึง น้ำยาดูแลเส้นผม หรือ มันมีความหมายอย่างนั้นจริงๆ
:D
redvdox

Re: เอาไงกะเจ้าเพื่อนจอมขี้เกียจดี

โพสต์ที่ 11

Viewtiful Investor เขียน:ปกติพอเจอคนแบบนี้ผมจะ Let them learn hard lessons ปล่อยเลยตามเลย แต่มาคิดๆดูก็สงสารเพื่อนนะครับ -_-'

ถ้าเป็นคุณจะทำยังไงครับ?
ลองเชิญเค้าเข้ามาเว็บบอร์ดแห่งนี้สิคับ

หรือเมล์ article จากหน้าแรกไปให้เค้าอ่านอาทิตย์ละ1ตอน

เรื่อยๆเดี๋ยวก็ต้องมีตอนที่โดนใจเค้ามั่งแหละ
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 12

เขาอาจจะกำไรหลายสิบเปอร์เซ็นต์ในปีนี้ก็ได้ครับ
เป็นไปได้เลยครับ แต่นี่แหละที่น่าห่วง เหมือนคนที่เริ่มเล่นหุ้นตอนดัชนีกำลังวิ่งๆ ซื้อตัวไหนก็กำไร ทั้งๆที่ไม่ได้มีฝีมืออะไร พอถึงเวลาลำบาก เช่น สองปีมานี้ ก็จะซวยเพราะไม่มีความพร้อม อาจจะติดวังวนออกไม่ได้

ผมเริ่มเล่นหุ้นตอนดัชนีแถวๆ 800 แล้วก็ตามด้วยหวัดนกยกแรก คิดๆดูก็โชคดีที่เจออะไรแบบนั้น

ส่วนเจ้าเพื่อนคนนี้ เดี๋ยวว่าจะสอบ Baht Cost Average แล้วค่อยๆหยอด แนวทางการลงทุนใส่หัว(ล้านๆ)ของมันละกัน
I do not sleep. I dream.
jaychou

โพสต์ที่ 13

เอามาให้ดูอีกเวอร์ชั่น
P: ซื้อ Bank xxx ดีป่ะ
JC: เงินใคร? เงินผม ผมไม่เอา เงินคุณแล้วแต่คุณ

P: เปล่า พ่อบอกว่าดี จะซื้อหมด port เลย
JC: เป็นเด็กดี เชื่อฟังพ่อแม่ บุญกุศลจะส่งให้กำไรงาม

P: ไม่วะ ขี้เกียจ port แค่ 50,000 เอง ซื้อแม่งหมดเลย เปิดบัญชีไงดี
JC:เออว่ะ เงินนิดเดียว เล่นๆไปเหอะ ซื้อเปิด เที่ยงๆดูอีกที ตกก็ขาย กำไรก็ขาย อย่าเอาหุ้นกลับบ้าน
คนเราไม่ได้เกิดเป็นนักลงทุนทุกคนครับ แต่เป็นนักพนันเยอะกว่า
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 14

เค้าไม่เชื่อคุณ

ขาดทุน

เค้าเรียกว่า บทเรียน

เค้าเชื่อคุณ

ขาดทุน

คุณมีร่วมรับผิดชอบการตัดสินใจ

เค้าไม่เชื่อคุณ

กำไร

เค้ายิ่งเชื่อตัวเอง

เค้าเชื่อคุณ

กำไร

คุณโชคดี

แต่ความจริงแล้ว

เค้าโชคดี ที่มีคุณเป็นเพื่อน :D
bennn

โพสต์ที่ 15

เมื่อไรที่เค้าขาดทุน คงเห็นความสำคัญของการศึกษาข้อมูลให้มากขึ้นครับ
ตอนนี้เค้าอาจจะยังไม่มีความอยากลงทุนอย่างจริงจังครับ

รอให้ใจเค้าพร้อมก่อนครับ
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 16

ตอนนี้ใช้วิธีเฉยๆ
ตอนหุ้นลงทุกคนบ่นขาดทุนมีเรากำไรคนเดียว
เดี๋ยวเขาก็มาถามวิธีเล่นเอง

สบายๆ ไม่เครียดเหมือนก่อน
โพสต์โพสต์