GROWTH STOCK

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
wisut
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

5  ปีจากนี้ไปมีหุ้นตัวไหนที่ยังโต  10% ต่อปีคับ :D  :D  :D  :D
mr.bean

โพสต์ที่ 2

คงจะเป็น หุ้นที่เกี่ยวข้องกับ

อัตราการอ่านหนังสือของคนไทยที่ยังค่อนข้างต่ำอยู่

อัตราการใช้คอมพิวเตอร์และการใช้อินเตอร์เนต

จำนวนประชากรในช่วง Babby Boom ที่จะกลายเป็นผู้สูงอายุ
ที่มากขึ้นในอนาคต
นักลงทุนที่แท้จริง
สามารถหาประโยชน์จากการเกิดขึ้นซ้ำแล้วซ้ำอีกของการมองโลกในแง่ดีเกินไปและการวิตกกังวลจนเกินเหตุของฝูงชน
ที่มา : Value Investing made easy
jiras

โพสต์ที่ 3

ผมมั่นใจว่า mint ทำได้ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
bigshow
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

โดยทั่วไป แต่ละไตรมาส ticon จะมีลูกค้าเพิ่มขึ้นสุทธิประมาณ 20 รายโดยเฉลี่ย หากเทียบกับฐานโรงงานในมือของ ticon ที่ประมาณเกือบ 200 โรงงาน ก็เท่ากับว่า ticon เติบโตไตรมาสละ 10% ผมคิดว่าหุ้นที่เติบโตไตรมาสละ 10% นั้นหาได้ค่อนข้างยากในปัจจุบันนะครับ

ความเห็นของพี่ Invisible Hand จาก Greenbull นะครับ
เป็นคนเลว ในสายตาคนอื่น ดีกว่าโกหกตัวเอง ให้เทิดทูนบูชา ติดกับมายาคติ ที่กะลาครอบ
bigshow
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

ปีละ 10% นี่คงไม่ใช่ GROWTH STOCK  ต้องโต 20% ขึ้นไป  :wink:
เป็นคนเลว ในสายตาคนอื่น ดีกว่าโกหกตัวเอง ให้เทิดทูนบูชา ติดกับมายาคติ ที่กะลาครอบ
shanghai

โพสต์ที่ 6

ดอกเบี้ยขาขึ้น โต 10% ผมว่าก็ไม่เลวเเล้วนะครับ
nowkung

โพสต์ที่ 7

ในทัศนคติอ่อนๆของผมคิดว่าน่าจะเป็น
bafs ค่อนข้างผูกขาดการเติมน้ำมันในดอนเมืองและสุวรรณภูมิ กำไรโตตามจำนวนเที่ยวบินที่จอดในสนามบิน
gl มีสาขาแค่ใน กทม กับ ปริมณฑลรอบๆเท่านั้น พึ่งขยายสาขาไปถึงอยุธยา มีโอกาสโตได้อีกนาน
ที่เหลือก็
tpa wg และอื่นๆครับ
ตลาดหุ้นให้โอกาสกับคนโง่ๆเสมอ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 8

คุณ nowkung เป็นคนแรกๆเลยนะครับ

ที่พูดว่า WG เป็น Growth Stock
nowkung

โพสต์ที่ 9

คนท้ายๆต่างหากครับ  :cry:
wg สมัย 2002 ถ้าจำไม่ผิดราคา 10 กว่าบาท pe 5 เท่าเอง
ตลาดหุ้นให้โอกาสกับคนโง่ๆเสมอ
Oatarm

โพสต์ที่ 10

ถ้าจะโต 10 % ต่อปี ต่อเนื่องกัน 5 ปี  ผมว่าไม่มี
แต่ถ้ารายได้โตประมาณ 50 % ในเวลาประมาณ 5 ปี ผมว่ามี
chatchai

โพสต์ที่ 11

รายได้โต 50%  แล้วกระแสเงินสดอิสระโตกี่เปอร์เซ็นต์ครับ
Oatarm

โพสต์ที่ 12

ผมไม่แน่ใจในความหมายที่แท้จริงของ "กระแสเงินสดอิสระ" เท่าไร  แต่ถ้าหมายถึงงบกระแสเงินสด      ความเห็นผมก็น่าจะเพิ่มขึ้น
chatchai

โพสต์ที่ 13

กระแสเงินสดอิสระ  น่าหมายถึง  เงินสดรับสุทธิที่กิจการได้รับจากการดำเนินงานตามปรกติที่เหลือมาสู่เจ้าของกิจการ

ซึ่งตามความเห็นของผมนั้น  จะหัก  ภาระการลงทุน  ภาระการชำระหนี้เงินกู้
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 14

คำนิยามของ กระแสเงินสดอิสระ (Free Cash Flow - FCF) หมายถึง
Free Cash Flow
A measure of financial performance calculated as operating cash flow, minus capital expenditures. In other words, free cash flow (FCF) represents the cash that a company is able to generate after laying out the money required to maintain/expand its asset base. Free cash flow is important because it allows a company to pursue opportunities that enhance shareholder value. Without cash, it's tough to develop new products, make acquisitions, pay dividends, reduce debt, etc.
Source : Investorpedia.com

จากคำนิยามดังกล่าว กระแสเงินสดอิสระ ไม่ใช่เฉพาะที่เหลือมาถึงผู้ถือหุ้น
แต่ทุก Party ที่เป็น Source of fund มีสิทธิในกระแสเงินสดดังกล่าว

ที่เรียกว่ากระแสเงินสดอิสระเพราะอิสระในการเอาไปใช้จ่ายเช่น ลดหนี้ จ่ายเป็นเงินปันผล หรือลงทุนเพิ่ม เป็นต้น
"Winners never quit, and quitters never win."
BHT

โพสต์ที่ 15

ผมว่าที่พี่ฉัตรชัยบอกน่าจะหมายถึง

กระแสเงินสดอิสระสำหรับผู้ถือหุ้นเลยมั้งครับ
chatchai

โพสต์ที่ 16

สำหรับเรา  ในฐานะเป็นผู้ถือหุ้น  เราคงไม่อยากเป็นเจ้าของบริษัท  ที่หาเงินมาได้เท่าไรก็ให้เจ้าหนี้หมด  จริงไหมครับ
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 17

[quote="chatchai"]สำหรับเรา
"Winners never quit, and quitters never win."
ดร.โหน่ง

โพสต์ที่ 18

:man: บิดาแห่งการตรวจสอบงบการเงิน มาเอง...........พี่ฉัตร อย่าพึ่งไป
นานๆตามตัวประกบสักที...................ถามข้อเดียว........ เถอะ?..... :\/:  :B

กระผมเริ่มหลงทาง  :wall:

Q:  cash flow projection เป็นหัวใจของระบบทางบัญชีที่เกี่ยวพันกับงบการเงิน
        True or False?  :shock:

A:.
chatchai

โพสต์ที่ 19

เป็นส่วนสำคัญส่วนหนึ่งในงบการเงินครับ

แต่ก็ยังมีจุดอื่นๆที่ต้องพิจารณาประกอบด้วย  ไม่ว่า  จะเป็นคุณภาพของสินทรัพย์  หมายเหตุประกอบงบ  จริงๆต้องดูแทบทุกจุดละครับ

สำหรับการประเมินราคาพื้นฐาน  การประมาณการงบการเงินเป็นสิ่งสำคัญมากครับ
ดร.โหน่ง

โพสต์ที่ 20

รูปภาพ

"พี่ฉัตรตอบปัญหาการเงินยากๆ เหมือนปอกกล้วยเข้าปาก ข้าพเจ้าขอคารวะ ท่านอาจารย์"  :bow:
ktpkhk8

suc น่าจะเป็น Growth stock ได้ไหมครับ (ธุรกิจเริ่มน่าสนใจ)

โพสต์ที่ 21

SUC น่าจะเป็น Growth stock ได้ไหมครับ เห็นมีธุรกิจเยอะและมีโรงไฟฟ้าที่ราชบุรี และลงทุนสิ่งทอ และโรงไฟฟ้าในจีนซึ่งกำลังเติบโตดีในแง่เศรษฐกิจของจีนเอง และธุรกิจไฟฟ้า  อยากขอความเห็นจากผู้รู้ครับ..
KTPK8.>>..หุ้นคือแฟชั่น ต้องคอยอัพเดท เสมอๆ.. (Everything can change)
โพสต์โพสต์