U.S. core consumer prices climbed for a third-straight month

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
woody
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

U.S. core consumer prices climbed for a third-straight month

โพสต์ที่ 1

NEWS ALERT
from The Wall Street Journal

June 14, 2006
U.S. core consumer prices climbed for a third-straight month in May, suggesting that higher energy prices are seeping into underlying inflation and likely sealing another rate increase from the Federal Reserve. Consumer prices increased by 0.4% in May, after climbing 0.6% in April. The core CPI, which excludes food and energy, grew 0.3%.
Impossible is Nothing
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 2

ถือว่าไม่มี surprise ครับ สำหรับ CPI เพราะ consensus คือ 0.4% ส่วน core CPI นั้นสูงเกิน consensus ที่อยู่ที่ 0.2% ไปเล็กน้อย

ตลาดโล่งใจไปได้ระดับหนึ่งครับ
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 3

http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
ดร.โหน่ง
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ข่าวนี้ :ohno:
Special Thanks to woody ขอรับ...........ที่ช่วยเตือน :cool:

Fed คงจะใส่เพิ่มสาร ดอกเบี้ย กำจัดศัตรู CPI เข้าไปอีกใช่ไหมขอรับ :'O
กระผมสงสัยทำไม Fed ไม่สามารถต้านทานโรค inflation และแมลงอื่นๆ ได้ด้วยตนเอง :shock:

กระผม เออ ออ ห่อหมก เองเมล็ดพันธุ์ตลาดหุ้นไทย
เกิดจากการดัดแปลงพันธุกรรม GMOS จากที่โน้น
ผลผลิตที่ได้จึงไม่มีความปลอดภัยจากอันตรายสารพิษตกค้าง :vm:
กระผมคิดเองในใจ............ไม่ได้ว่านะขอรับ :kq:
โรงเลี้ยงหุ้นบ้านเรานี่........ไม่มีระบบ Evaporation ที่ทันสมัยมาตรฐาน
ไม่มีการควบคลุมอุณหภูมิและความชื้นที่เหมาะสมก่อนจะนำหุ้นมาบรรจุถุง.........
:la: ไม่งั้น.บรรดาคนรักสุขภาพวีไอทั้งหลาย
คงไม่ปฏิเสธที่จะเลือกบริโภคผักสดสะอาดเป็นแน่...... :\/:

การ Evacuation คงมีต่อไปอีกนานใช่ไหมนะขอรับ......... :'O

อ้อ!.......จากวันที่กระผมไปไร่ ปลูกต้นรัก Values ของคุณ สุมาอี้ VS woody
กระผมรู้ถึงความแตกต่างแล้ว ต่อไปเวลากระผมซื้อผัก กระผมจะเลือกตัดสินใจให้ดีว่าจะ
เลือกผักแบบไหนที่ปลูกด้วยวิธีธรรมชาติวีไอ............ :bow: :B

กระผมไปซื้อหนังสือ Game Theory มาแล้ว
....อ่านรวดเดียวจบเลย
เป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อม ปลอดภัยมีประโยชน์กับทุกคน :cool: :B
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 5

fed rate ช่วยลด inflation ได้ แต่มันเหมือนการแทงสนุ๊ก 6 ชิ่งครับ

ผมเดาว่ามันเป็นแบบนี้

ขึ้น fed rate ทำให้เงินไหลไป fed reserve มากขึ้น

เงินไหลไป fed มากขึ้น เงินก็ short จากระบบ
ทำให้ bank ต่างๆ ต้องขึ้นดบ. ตาม เพื่อคงเงินไว้

เมื่อ bank ขึ้นดบ. ก็เกิดผลสองเด้ง คือชาวบ้านออมมากขึ้น
และนักลงทุนก็ชะลอการลงทุน

นักลงทุนชะลอการลงทุน ทำให้การจ้างงานลด

พอการจ้างงานลด กำลังซื้อชาวบ้านก็ลดตามไปด้วย

กำลังซื้อลด ชาวบ้านออมมากขึ้น การว่างงานเพิ่มขึ้น
ราคาสินค้าก็ต้องเริ่มลดลง เพื่อรักษายอดขาย

ราคาสินค้าลด CPI ก็จะลด

CPI ลด inflation ก็ลด

ระยะห่างของการลดดบ.กับผลลัพธ์ น่าจะห่างกัน 6 เดือนมังครับ
โพสต์โพสต์