EPS12YEAR Question.

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
yutarng
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

เรียนสอบถามพี่ครรชิตครับ

EPS12YEAR ของพี่ครรชิตมี limit มั้ยครับ
แบบหมายความว่าลืมสั่งอัพเดตข้อมูลจากเน็ตได้กี่วันครับ
หรือว่าห้ามลืมแม้แต่วันเดียวครับผม
นี่ผมไม่กล้าไปต่างจังหวัดมาเกือบเดือนแล้วครับ กลัวไม่ได้อัพเดตข้อมูลอ่ะครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ป.ล. 3 ความประทับใจในชีวิต คือ
1. วันที่ได้เจอท่านอาจารย์ดร.นิเวศน์เป็นครั้งแรก
2. วันที่ได้ไฟล์ EPS12YEAR ของพี่ครรชิตเป็นวันแรก
3. วันที่จะได้เรียนกะพี่เจ๋งอ่ะ > เปิดรุ่น 11 เมื่อไหร่บอกนะครับ จะรีบไปกราบกรานฝากตัวเป็นศิษย์อ่ะ
ครรชิต ไพศาล
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 56

โพสต์ที่ 2

วันไหนจะดู ก็ค่อย Update ราคาก็ได้

แต่ งบดุล ต้องกรอกด้วยตัวเองอยู่แล้ว ไม่สามารถ Update อัตโนมัติ
ช่วง มีประกาศงบดุล ถ้าไม่มีเวลากรอกเองก็
ค่อยแจ้งความต้องการเข้ามาใหม่ก็ได้ครับ
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN

โพสต์ที่ 3

นี่ผมไม่กล้าไปต่างจังหวัดมาเกือบเดือนแล้วครับ กลัวไม่ได้อัพเดตข้อมูลอ่ะครับ
:lol: :lol:
เอาเป็นว่า ถ้าต้องไปทำงานต่างจังหวัด ไปได้เลยครับ
ถ้าวันไหน กลัวว่า ข้อมูล จะไม่ อัพเดท ก็แจ้งขอเข้ามาใหม่ได้เลยครับ
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
yutarng

โพสต์ที่ 4

แปลว่า แม้จะเว้นไปกี่วันก็ได้ เพราะจริง ๆ ใช้ราคาวันสุดท้ายเป็นพอ
ยกเว้นช่วงประกาศงบรายไตรมาส ค่อยมาขอพี่ครรชิตได้
ผมเข้าใจอย่างนี้นะครับ

ที่สับสนเพราะเห็นมีส่วนที่อัพเดตห้าวันย้อนหลังนะครับ เรียนสอบถามเผื่อเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ที่สงสัยเหมือนกันด้วยนะครับ ว่าตกลงตรงนั้นไว้ทำอะไรอ่ะครับ (ปุ่มที่สองใน EPS12YEAR_ราคาปิด) ^_^

ขอบพระคุณพี่ครรชิตมากครับผม นอกจากหน้าตาดี น้ำใจดี แล้วยังฉับไวเป็นอย่างยิ่งครับผม สนใจแม้รายย่อยเช่นผม ถ้าพี่ครรชิตเป็น IR ของบริษัทไหนรบกวนแจ้งผมด้วยนะครับ จะไปลงทุน อิอิ

ป.ล. ผมหาความรู้เรื่องหุ้นมาหลายเดือน จด ๆ จ้องอยู่นาน จนกระทั่งวันที่ได้พบรักกับ EPS12YEAR ค่อยตกลงปลงใจซื้อหุ้นตัวแรกครับ ต้องขอบพระคุณพี่ครรชิตมา ณ ที่นี้ด้วยครับผม

ทิ้งท้าย: ตอนนี้ port แดงอร่ามเลยครับ (เมื่อวานยังเขียวอยู่เลย) แต่ทำไมผมใจเย็นจังเลยอ่ะ ตกก็ตกไป ตอนนี้เก็บตังค์ก่อน :)

โพสต์ที่ 5

ปุ่มที่สอง เป็นการเก็บข้อมูล ราคาปิดย้อยหลัง 5 วัน
และ บันทึกการเปลี่ยนแปลงราคา เมื่อสิ้นสุดการซื้อขาย

มีปัญหาอยู่ตรง ข้อมูลราคา ที่ อัพเดท มาจาก SET
ถ้าหุ้นตัวไหน วันนี้ไม่มีการซื้อขาย ข้อมูลมันจะแสดงเป็น 0 หมดทุกตัว
ดังนั้นในโปรแกรม EPS12YEAR.xls มันก็จะแสดงราคา ของวันก่อนหน้า (PREVIOUS)

เช่น ถ้าเรา อัพเดท ครั้งสุดท้ายวันที่ 5 มิย. 49 หุ้น A ราคา 10 บาท

วันที่ 6 มิย. 49 หุ้น A ราคา 10.20 บาท แต่เราไม่ได้ อัพเดท

วันที่ 7 มิย. 49 หุ้น A ไม่มีการซื้อขาย ข้อมูลจาก SET มันแสดงเป็น 0
เรามาอัพเดท วันที่ 7 มิย. 49

โปรแกรม EPS12YEAR.xls มันก็จะแสดงราคา ของวันก่อนหน้า (PREVIOUS)

คือมันจะบอกว่า หุ้น A ราคา 10 บาท

ถ้า ไม่ได้ อัพเดท หลายๆวัน ก็ขอเข้ามาใหม่ได้ครับ
yutarng

โพสต์ที่ 6

แปลว่า ถ้าวันที่ 8 มิย. 49 หุ้น A มีการซื้อขาย ราคา 10.30 บาท แล้วเราอัพเดท EPS12YEAR.xls ก็จะแสดงราคาหุ้น A ที่ 10.30
ไม่ทราบผมเข้าใจหรือไม่ครับ

ป.ล. พี่ครรชิตใบ้หุ้นเหรอครับ A เนี่ย A พิมพ์ป่ะคับ อิอิ ;)
โพสต์โพสต์