เห็นกราฟของ SET รายเดือนแล้ว... คิดว่าไงครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 28

เห็นกราฟของ SET รายเดือนแล้ว... คิดว่าไงครับ

โพสต์ที่ 1

รูปภาพ

ทำสัญญาณขายระดับ month เป็นครั้งแรก ตั้งแต่เดือนเมษา ปี 2003

สิริรวม 39 เดือน...

รูปแบบคล้ายกับตอน crash landing แถวๆ 1,200 อยู่หลายอย่าง...
แต่สภาพเศรษฐกิจ "ดูเหมือน" จะดีกว่าตอนนั้นพอควร
arica
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ระดับ WEEK ก็ดูไม่จืดเลยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
+++
Verified User

โพสต์ที่ 3

:lol: :lol: :lol:

ดูแล้วรู้สึก "คัน" ที่หนังศีรษะ อ่ะ
แบบนี้ต้องใช้ .....

:lol: :lol: :lol: :lol:
...."เวลา"   คือสินทรัพย์ที่มีค่ามากที่สุด...
CK

โพสต์ที่ 4

arica เขียน:ระดับ WEEK ก็ดูไม่จืดเลยครับ
ระดับ week :shock: มีแก๊ปอันเบ้อเริ่ม พร้อมหลุด trend line

จะปิดแก๊ปไหม

ปิดแล้วจะลงไปแค่ไหน

ขอผ้าห่มหน่อยครับ
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 70

โพสต์ที่ 5

ขอนอกเรื่องนิดครับพี่ CK ถ้าเขาบอกว่า....

Price slips under yesterday's sell-off low of 48.08 to bring its 200-day exponential ma at 47.63 into play. The 200-day simple ma lies beneath near 47.27.

หมายถึง 47.27 เป็นแนวรับหรือเปล่าครับ หรือว่ายังไงแน่? :roll:
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
CK

โพสต์ที่ 6

สุมาอี้ เขียน:ขอนอกเรื่องนิดครับพี่ CK ถ้าเขาบอกว่า....

Price slips under yesterday's sell-off low of 48.08 to bring its 200-day exponential ma at 47.63 into play. The 200-day simple ma lies beneath near 47.27.

หมายถึง 47.27 เป็นแนวรับหรือเปล่าครับ หรือว่ายังไงแน่? :roll:
ไม่ทราบครับ

แต่มีหลาย trading systems ที่ใช้ ema หรือ sma 200-day
เป็นเส้นแบ่งระหว่างการซื้อกับขาย

เช่น ถ้าราคาปิดวันศุกร์ ต่ำกว่า ema 200 ให้ล้างพอร์ท
ถ้าราคาปิดวันศุกร์สูงกว่า ema 200 ให้เริ่มซื้อ เป็นต้น

วิธีนี้ ถ้าใช้กับ s&p และเทียบกับ buy-and-hold
จะได้ผลตอบแทนสูงกว่า ประมาณ 1-2%
ในช่วงหลายสิบปีที่ผ่านมา
วัวแดง

โพสต์ที่ 7

คิดว่า เห็นสีน้ำเงินใกล้ๆ และเลยไปเป็นสีเขียว

แต่สงสัยว่าทำไมต้องเอาสีเหลืองมาพาด แต่เอ้ะถ้าอยู่เหนือสีน้ำเงิน ก็ยังokมั้ง :D

หรือถ้าหลุดน้ำเงินแล้วจะถึงเขียว หรือเอาเหลืองมาพาดอีกรอบ

สรุป ไม่เข้าใจครับ คิดไม่ออก :D
คนขายของ
ผู้ติดตาม: 125

โพสต์ที่ 8

เอ เป็น ลาบ ข้าวเหนียว หรือว่า ส้มตำ ....

ยังไงก็อย่าให้เป็น น้ำตก แล้วกันนะครับ

:lol: :lol: :lol:

ถ้าน้ำตก ขอ เจ็ดสาวน้อย

ทีลอซู ไม่ไหวนะครับ ใหญ่ไปเกรงจะรับไม่ไหว

ขอให้ทุกท่านโชคดี

จะอย่างไรก็ขอให้มี เงินสดเก็บไว้บ้างนะครับ
อดทนไว้ กำไรยั่งยืน
ลุงทีม

โพสต์ที่ 9

ก็ได้แต่ลุ้นว่ามันจะเด้งขึ้นก่อนจบเดือนนะครับ...ไม่งั้นดูไม่จืดแน่ๆ...
และตอนนี้ก็ลุ้นด้วยว่าอย่าให้มันไปแตะ 630 เรยไม่งั้นมีเสียวอีกรอบเหมือนตอน มันทะลุ 679 ลงมา... :shock: :shock: :shock:
shanghai

โพสต์ที่ 10

ผมไม่เข้าใจว่าหลักการเเละเหตุผลที่ต้องลากเส้นกราฟผ่านจุดดังกล่าว ทั้งสองเส้นบนเเละล่างเลยครับ

รบกวนพี่ CK ช่วยอธิบายเพิ่มเติมด้วยครับ เพราะ อินดิเคเตอร์มันน้อยไปในการพิจารณาครับ
โพสต์โพสต์