บททดสอบ VI ของจริง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
tt
Verified User
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 1

ผมว่า 2-3 ปีที่ผ่านมา หุ้นส่วนใหญ่จะขึ้นทำให้หลายคนต่างก็บอกว่า VI นี่แหละคือทางที่ดีที่สุด ทำให้หุ้นที่ชาว VI ถือพุ่งกระฉูด แล้วก็ไม่ค่อยลงมาง่ายๆ จนมาถึงนาที่นี้แหละ ผมว่ากำลังจะพิสูจน์ว่าใครจะรอดกันแน่ พวกที่ซื้อมานานแล้วส่วนใหญ่ หรือ แม้แต่ปีนี้ผมว่าก็ยังคงกำไรกันอยู่พอสมควร แต่พวกที่เข้าใหม่นี่ผมว่าจะเจ็บพอควร ได้เวลาพิสูจน์จิตใจกันแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 226

โพสต์ที่ 2

ผมว่ามันไม่ได้ทดสอบตอนนี้นะครับ
มันทดสอบตั้งแต่ตอนที่ซื้อแล้ว

ว่าคุณซื้อที่ระดับราคาเท่าไหร่ โดยผ่านการประเมินมาอย่างไร อดทนรอให้ได้ราคาที่เหมาะสมหรือไม่

ผมคิดว่าการซื้อตามคนอื่นในหุ้นตัวเดียวกันหรือการที่จำกัดหุ้นกลุ่มนึงไว้และเรียกว่าหุ้น VI ไม่ใช่วิธีการที่ถูกต้อง
หรือการถือยาว ๆ ก็ไม่ใช่หัวใจของการลงทุนแบบ VI เช่นกัน

VI ในความคิดผมเป็นวิธีที่ดีมาก (แต่ไม่รู้ที่สุดรึเปล่า) ซื้อของมูลค่า 100 บาทในราคา 40-50 บาท(และอาจจะมีแนวโน้มที่มูลค่าเพิ่มขึ้นไปเรื่อย ๆ จนถึงจุด ๆ หนึ่ง) แบบนี้จะไม่ดีได้อย่างไร

ซึ่งข้อความข้างต้นนั้นผมคิดว่าคงตรงกับความคิดของคุณ tt เพียงแต่ผมอยากจะนำมาขยายความเท่านั้นครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
HI.ผมเอง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ผมว่ามันเป็นช่วงพิสูจน์

ทรรศนคติในการลงทุนมากกว่าครับ 8)
โพสต์โพสต์