ราคาสังกะสีกำลังจะไปทดสอบเทรนด์ขาขึ้นระยะยาว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

ราคาสังกะสีกำลังจะไปทดสอบเทรนด์ขาขึ้นระยะยาว

โพสต์ที่ 1

รูปภาพ

หลังจากทำ double-top แล้วไม่สามารถทำ new high ได้
ราคาสังกะสีก็ลดต่ำลงอย่างรวดเร็วตาม pattern เดิมๆ

เมื่อหลุด trend ขาขึ้นระยะกลางที่ $1.50 ไปแล้ว
คาดว่ากำลังลงไปทดสอบ trend ขาขึ้นระยะยาวที่ $1.00/lbs
($2,240/TON)

แต่ข่าวร้ายสุดสำหรับชาว PDI น่าจะเป็น stock สังกะสีที่ LME ครับ
เมื่อเช้านี้ พุ่งขึ้นถึง 8,000 ตัน สู่ระดับ 234,600
หลังจากทำ 5-year low ต่อเนื่องไปต่ำสุดที่ 226,600 เมื่อวาน

แสดงว่า ถ้าไม่ใช่ supplies เพิ่ม ก็ demand ตก

ฤา PDI จะผ่านจุด peak ไปแล้ว?

:( ผมยังถืออยู่หน่อยนึงเลยครับ ในพอร์ทคุณแม่ ลืมขาย

ท่านสามัญชนคิดว่าไงครับ
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

มาขอตอบนิดนะครับ

ผมว่าเพราะว่า สถานะการณ์โลกไม่ค่อยดี อะไรที่ correlate กับสถานะการณ์การหมุนของ hedge fund ต้องระวังหน่อย
ราคาหุ้นสะท้อนความหวังในอนาคตมากกว่าความจริงในปัจจุบันครับ
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
nanchan
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ผมว่าราคาสังกะสีที่เพิ่มขึ้น ไม่ได้ขึ้นจากความต้องการจริงๆ

เวลาร่วงก็เลยเร็ว ทองแดงขึ้นมาตั้งนานแล้วพึ่งจะมาร่วง
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
CK

โพสต์ที่ 4

กราฟที่ผมเอามาให้ดู เป็นราคาสังกะสี spot นะครับ

เป็นราคาที่เกิดการซื้อขายขึ้นจริง มีการส่งมอบสังกะสีกันจริงๆ

hedge fund ที่เข้าไปซื้อขายที่ราคา spot
ต้องมี stock ของสังกะสีด้วยนะครับ
ไม่ใช่ hedge fund ที่ trade บนกระดาษ
CK

โพสต์ที่ 5

nanchan เขียน:ผมว่าราคาสังกะสีที่เพิ่มขึ้น ไม่ได้ขึ้นจากความต้องการจริงๆ

เวลาร่วงก็เลยเร็ว ทองแดงขึ้นมาตั้งนานแล้วพึ่งจะมาร่วง
ถ้าไม่ได้เกิดจากความต้องการจริงๆ stock ของสังกะสีที่ LME
ทำไมถึงหดจาก 5 แสนกว่าตันเหลือแค่ 2 แสนกว่าครับ

มีคนซื้อไปทิ้งน้ำทะเลเหรอครับ สงสัย
โพสต์โพสต์