เข้ามาปรับทุกข์กัน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 31

เงินสดนะไม่มีหรอก มีก้แค่ใช้จ่าย ไม่มีเงินสดมาหลายปีแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
yutarng
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 32

chatchai เขียน:เงินสดนะไม่มีหรอก มีก้แค่ใช้จ่าย ไม่มีเงินสดมาหลายปีแล้ว
แล้วพี่ฉัตรชัยไม่อยาก shopping ตลาดช่วงลดกระหน่ำซัมเมอร์เซลล์นี่เหรอครับ แต่ไม่มีเงินสดซะแล้วอ่ะ ทำไงดี -_-"
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 33

ผมถือหุ้น 100% มาโดยตลอดครับ

และช่วง 4 ปีกว่าๆที่ผ่านมา ผมก็ถือแค่ WG บริษัทเดียว 100% ของพอร์ตครับ
yutarng

โพสต์ที่ 34

"เป็นผู้นำเข้าเคมีภัณฑ์จากผู้ผลิตที่มีชื่อเสียงจากต่างประเทศ อาทิ บริษัท อีสต์แมนเคมีคอล,
บริษัท เอททิล คอร์ปอเรชั่น จากประเทศอเมริกา, บริษัท เควสท์ อินเตอร์เนชั่นแนล จากประเทศ
ออสเตรเลีย เป็นต้น เคมีภัณฑ์ที่สำคัญ ได้แก่เคมีภัณฑ์ที่ใช้ในโรงงานอุตสาหกรรมต่าง ๆ ผลิตภัณฑ์
ทางด้านอาหาร ประเภทหัวน้ำเชื้อ ตลอดจนเครื่องอะไหล่และเครื่องจักรบางชนิด โดยจัดจำหน่าย
ให้แก่โรงงานอุตสาหกรรมประเภทต่าง ๆ อันได้แก่ อุตสาหกรรมน้ำมัน, กระดาษ, อาหาร, สี
ฯลฯ ลูกค้าจะประกอบไปด้วยส่วนราชการ รัฐวิสาหกิจ โรงงานอุตสาหกรรม และกิจการห้างร้าน
ต่าง ๆ
นอกจากนี้บริษัทยังมีการดำเนินธุรกิจด้านอื่นอีก คือ ด้านพัฒนาที่ดินและสิ่งก่อสร้าง ซึ่งบริษัท
ได้พัฒนา ที่ดินและสิ่งก่อสร้าง โดยการให้เช่าอาคาร รายได้หลักจากการให้เช่าอสังหาริมทรัพย์"

โห ขอยกให้พี่ฉัตรชัยเป็นเซียนตัวจริงเลยครับ ต้องทั้งวิเคราะห์บริษัทแบบสุด ๆ และยังต้องกล้าสวนกระแสหลายครั้งเพื่อยืนยันความคิดตัวเองด้วย ขอคารวะเลยครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ^_^
akekarat

โพสต์ที่ 35

เทียบกับตอน 780 แล้ว Set Index ลงมาขนาดนี้ เหมือนกับล้างไพ่เริ่มเกมใหม่เลยนะครับ เนี่ย เริ่มได้ยินหลาย ๆ เสียงบ่นแล้วว่า จะลงไปโน่นไปนี่

ส่วนตัวผม เพราะล้างพอร์ตเมื่อ ปลาย Q1 เริ่มใหม่ จะมีก็แต่ WG ตัวเดียวที่ยังเขียวอยู่ เพราะถือไว้นานแล้ว

สรุปรวม ๆ ก็ ตอน 780 มีกำไรเท่าไหร่ ตอนนี้เหลือครึ่งนึงครับ :)
s3410312
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 36

yutarng เขียน:เดี๋ยวมันก็ต้องกลับไปที่จุดที่มันควรเป็นอยู่ดี
แล้วจุดที่มันควรจะเป็นนะ อยู่ข้างบน หรืออยู่ข้างล่าง ใครรู้บ้าง[/quote]

เห็นด้วยครับ เห็นด้วย ..
Nothing like it seem.
MisterK

โพสต์ที่ 37

หมอศรรามประสบการณ์แน่นจริง ๆ :bow:

กลับมาที่หัวข้อ ป๋มว่าหุ้นมันมีขึ้นก็มีลง เวลาขึ้นแรงๆ คนก็คิดว่ามันจะขึ้นไปเรื่อย ๆ เวลาลงหนัก ๆ คนก็คิดว่ามันจะลงไปอีกเยอะ แต่สัจธรรมของตลาดก็คือ ลงเยอะ ๆ เดี๋ยวก็ขึ้นแรง ๆ ขึ้นสูง ๆ เดี๋ยวก็ร่วงหนัก ๆ

อยู่ในตลาดไปนาน ๆ ก็ชินไปเอง อย่าไปถือตัวที่เจ๊งปิดบริษัทละกัน :twisted:
jody4003

โพสต์ที่ 38

ผมหมดหน้าตักตั้งกะก๊อกแรกๆแร้ว ทำไงจะมีเงินมาซื้อเพิ่มช่วงนี้ดีหว่า เห็นราคาหุ้นตกๆอย่างงี้แล้วตื่นเต้นจิง อยากซื้อจนมือไม้สั่น แต่ทำไรบ่ได้ :?
tt
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 39

ปีนี้พี่ chatchai ยังกำไรมากกว่า 20% นะครับ ถ้าจำไม่ผิดตอนปลายปีที่แล้ว WG อยู่ที่ 34.5 ผมเองถ้าไม่มี WG ก็คงเละ
yutarng

โพสต์ที่ 40

s3410312 เขียน: แล้วจุดที่มันควรจะเป็นนะ อยู่ข้างบน หรืออยู่ข้างล่าง ใครรู้บ้าง

เห็นด้วยครับ เห็นด้วย ..[/quote]

มุมมองส่วนของผมนะครับ ผมมองการซื้อหลักทรัพย์แทนการออมเงินในบัญชีออมทรัพย์เท่านั้นเองครับ วิเคราะห์พื้นฐานให้ดีที่สุดเท่าที่เราจะทำได้ (เอาแค่เราพอใจที่จะจ่ายเงิน) อย่าลงทุนในบริษัทที่มีโอกาสล้มละลาย ปรับปรุงราคาที่เราคำนวณไว้ทุกไตรมาส เดี๋ยวมันก็ต้องไปถึงจุดที่เราคำนวณแหล่ะครับ

ที่สำคัญ อย่ามีคำว่าท้อในใจ เพราะสัจธรรมคือ คุณถือมาหลายปีราคาไม่ขยับ เมื่อใดที่คุณขายเมื่อนั้นแหล่ะครับ ราคาขึ้นทันที มันก็เหมือนกับรถติดแล้วเราย้ายไปอีกเลนเพราะเห็นรถเลนนั้นเคลื่อนไปมากกว่าเรา พอเราย้ายเท่านั้นแหล่ะ เลนนั้นติดแหงก เลนของเราเคลื่อนต่อ

ชีวิตมีทุกข์เพราะคาดหวัง เราก็อย่าคาดหวังครับ แล้วชีวิตจะพบสิ่งดี ๆ อีกมากมาย
BOONPARUEY

โพสต์ที่ 41

...   อีกหนึ่งคุณค่า   ...

...    :cheers:  :cool:  :man:    ...
... " บุญ คือ เสบียงของคนไม่ประมาท "  พุทธตรัส ...
n_milkka

โพสต์ที่ 42

thank na ka  :D