ขายหุ้น VI ไปรับ Big Cap ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
suwits
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 1

ขอความเห็นหน่อยครับ

สมมติว่าในพอร์ตมีหุ้น VI ตัวหนึ่ง (โรงแรม) อยู่ 80% ของพอร์ต มีกำไรไม่รวมปันผล = 20%

ส่วนที่เหลือในพอร์ต 20% เป็นหุ้น VI ตัวอื่นอีก 3 ตัว (โรงพยาบาล, สิ่งพิมพ์ และค้าปลีก) ทั้งสามตัว ขาดทุนไป 5-8%

คำถามครับ

ถ้าเป็นเพื่อนๆ จะขายหุ้นโรงแรมที่กำไรอยู่ 20% แล้วไปรับหุ้น Big Cap ที่ราคาลงมามากในตอนนี้ หรือเปล่าครับ

สมมติว่า ไม่มีเงินสดเหลือสำหรับซื้อหุ้นเพิ่มแล้ว :oops: (วันนี้เพิ่งเอาเงินส่วนนี้ไปซื้อ LTF หมดแล้ว)

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับความเห็นครับ
007-s
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

พอเดาได้ค่ะ ว่า โรงแรมตัวไหน  :lol:
แต่อีกสามตัวมะยู้

จึงเทียบลำบาก ว่าควรขายตัวไหน

และขึ้นกะว่า
เจอตัวไหน ที่ถูกใจ และเชื่อว่าดีกว่า ตัวที่ถือกว่าหรือไม่ (ทั้งแง่คุณภาพและราคา)

ทั้งสามตัว ที่ว่า ขาดทุน และอีกหนึ่งตัวที่ว่ากำไร
ถ้าเป็นดิฉัน ไม่สนใจแง่ราคา"ทุนเรา"

จะต้องมองล้วนๆไปที่ ราคาตลาด และ คุณภาพ ว่าควรทำอย่างไร กะตัวไหนก้อตามค่ะ

ถ้าจะพยายามเอาความเห็นเฉพาะในตัวที่ดิฉันคิดว่าเดาได้ว่าตัวไหน

คิดว่าคุณถือเยอะไปค่ะ ขายออกมาเพื่อไว้จ่ายเพิ่มทุนได้นะคะ (แปลว่าดิฉันคงเดาถูกใช่มะคะ :lol: )
อันนี้ดิฉันแสดงความเห็นส่วนตัวล้วนๆนะ
คือเนื่องจาก ดิฉันเป็นประเภทที่ ไม่ชอบโฟคัส สัดส่วนมากเกินครึ่งพอร์ท สำหรับหุ้นตัวเดียว

อีกสามตัว ไม่ออกความเห็นเพราะไม่ทราบค่ะ

ส่วนจะปรับออกเยอะหรือน้อย ...ยังคงความเห็นเช่นเดิมคือ ...คุณเจอตัวไหนที่ดีกว่า อนาคตสวยกว่า ราคาถูกกว่า ...เหตุผลที่ดีกว่าคืออะไร

ที่สำคัญ...เจอตัวไหน ....ลองกระซิบบอกด้วยยยยยยยย เผื่อน่าสนใจ
:lovl:  :lovl:  :lovl:
007-s

โพสต์ที่ 3

อ้อ อีกนิดค่ะ ที่ว่าจะขายไปรับบิ๊คแคป อ่ะค่ะ
เอสสองซี หรือเอสสามซี รึเป่า

สามซี คงผันผวนมะมาก เท่าสองซี (รึเป่าคะ :lol: )
คิดไงกะเคมีล่ะคะ

หรือว่า มะช่ายสองตัวนี้  :roll:
suwits

โพสต์ที่ 4

[quote="007-s"]อ้อ อีกนิดค่ะ ที่ว่าจะขายไปรับบิ๊คแคป อ่ะค่ะ
เอสสองซี หรือเอสสามซี รึเป่า

สามซี คงผันผวนมะมาก เท่าสองซี (รึเป่าคะ :lol: )
คิดไงกะเคมีล่ะคะ

หรือว่า มะช่ายสองตัวนี้
akekarat

โพสต์ที่ 5

ตัวไหนจะกำไร ตัวไหนจะขาดทุน จะเฉลี่ยอะไร อย่าลืมคำคมใน TVI

"อย่าขายหมู ไปซื้อควาย" นะครับ
suwits

โพสต์ที่ 6

007-s ครับ ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับ

ใจจริงแล้วไม่อยากขาย CENTEL ครับ
แต่คงตัดสินใจอีกที ตอนรู้ผลประชุมวันที่ 21 นี้่
ไม่รู้ว่าจะว่างไปได้หรือเปล่า ?

ส่วนเรื่องที่ดร. ฝากให้แก้ไขเมื่อการประชุมครั้งที่แล้ว เห็นผลทันตาครับ
แสดงว่า ผู้บริหารเขาใส่ใจกับความคิดเห็นของผู้ถือหุ้น

ผมซื้อของไม่ว่าที่ Baskin Robin, Mister Donut รวมถึงป้าแอน ได้รับใบเสร็จทุกครั้งครับ ที่ Cashier มีการติดป้ายให้รับใบเสร็จทุกครั้ง เมื่อสองอาทิตย์ที่แล้ว ไปงานที่ Impact มาครับ ร้านป้าแอนขายดีมาก คนต่อคิวยาวมากกกกก
เห็นแล้วยิ้มอย่างเดียวครับ  :D
นายสต็อก

โพสต์ที่ 7

สมมติ...

ถ้ามีพอร์ต 100,000 บาท ลงในกลุ่ม โรงแรม 80 % และ กลุ่มโรงพยาบาล,
สิ่งพิมพ์, และ การค้าปลีก อีก 20%

Stock A  หมวดโรงแรม         80,000    (80%)
Stock B  หมวดโรงพยาบาล    6,666   (6.66%)
Stock C  หมวดสิ่งพิมพ์          6,666   (6.66%)
Stock D  หมวดการค้าปลีก     6,666   (6.66%)

ผมว่า เราสามารถลด สัดส่วนการลงทุนใน Stock A กลุ่มโรงแรมลงมาได้
เล็กน้อย 5%-15% เพื่อเพิ่มน้ำหนักการลงทุนในหุ้นพื้นฐานดี หรือ Big Cap
ตัวอื่น เช่น ในหมวดโรงพยาบาล หรือ ค้าปลีก เฉลี่ยตัวละ 2.5%-7.5%
เป็นต้น 8)

มันเป็นการปรับความกดดันที่เกิดจากราคาหุ้นดีที่อาจสูงเกินเหตุ
ในช่วงระยะสั้นด้วยนะครับ แถมหุ้นตัวอื่นๆ ก็มีต้นทุนต่ำลงมาด้วยเล็กน้อย

ส่วนตัว...
ผมคิดว่าผลประกอบการหมวดสิ่งพิมพ์ไม่ค่อยโดดเด่นสักเท่าไหร่
แถมราคาหุ้นบางตัวก็ลดลงมาตลอด 1-2 ปี (ลองเช็คกราฟ
Stock Historyดูครับ) แถมปันผลบ้าง ไม่ปันผลบ้าง! ถ้าจะเล่น
หมวดนี้ ต้องวิเคราะห์หุ้นลงทุนดีๆสักหน่อยนะครับ

(คิดให้ดีก่อนตัดสินใจลงทุนนะครับ!...โชคดี!) 8)
BHT

โพสต์ที่ 8

ผมขอเสนอแนะให้ขายหุ้นที่ให้ผลตอบแทนน้อยที่สุด แล้วโยกเงินไปยังหุ้นบิ๊กแคปตัวที่คุณคิดว่าจะให้ผลตอบแทนดีที่สุด
qingwen

โพสต์ที่ 9

ขอโทษนะครับ ที่ตอบไม่ตรงคำถาม

คืองงว่าหุ้น VI คืออะไร แล้ว Big Cap เป็นหุ้น VI ไม่ได้หรือไง
对不起,请问一下.
存货是什么意思 ?
ภาพประจำตัวสมาชิก
krittapon_r

โพสต์ที่ 10

ถ้าตามหลัก VI
ไม่แปลกหรอกถ้าคุณจะขายหุ้น margin of safety ที่ต่ำกว่า (หุ้นถูก)
ไปซื้อหุ้นที่ margin of safety ที่สูงกว่า (หุ้นถูกกว่า)
แต่ขอให้คุณแน่ใจนะครับว่า หุ้นตัวนั้นคุณรู้จักมันดีแล้ว ไม่ได้ประเมินมันด้วยความรู้สึก หรือฟังคนอื่นมา
และต้องตอบตัวเองให้ได้ด้วยว่า "ซื้อเพราะอะไร ขายเพราะอะไร"
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 11

ขอแก้ความเข้าใจผิดครับ

ไม่มีหุ้นตัวไหนเป็นหุ้น vi ครับ

v คือ value

i คือ investment หรือ investor

แต่หุ้นเป็นแค่หุ้นครับ

บางตัวก็มี value มาก บางตัวก็ value น้อย

หุ้น value มาก ราคาสูง ก็ไม่ได้สร้างผลตอบแทนที่

หุ้น value ต่ำ แต่ราคาต่ำกว่า value ยังสร้างผลตอบแทนได้มากกว่า

แต่ไม่มีหุ้น vi ครับ

เผื่อน้องๆ ที่เข้ามาใหม่ จะหลงนึกว่า หุ้นที่คุยกันในเว็บนี้

เป็นหุ้น vi
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 69

โพสต์ที่ 12

หลังจากการชำแหละเนื้อสดสองสัปดาห์ติดต่อกัน น่าประหลาดใจที่ราคาปิด ณ เมื่อวานนี้ยังคงมีหุ้นที่มี PE สูงเกิน 20 เท่าเหลืออยู่อีกเป็นจำนวนมาก

ASIAN, CHOTI, UPOIC, APURE, HTC, MINT, TISCO, UOBT, CNS, ECL, KGI, MFC, SYRUS, SSEC, INSURE, TPP,TCP,UTP,AMC, CSP,PERM,DCC,EMC, KTP, METRO, PLE,SAMCO,AI,SOLAR,BGH, BH, BEC, MAJOR,MATI, MCOT, MEDIAS,POST, ERAWAN, GRAND,MME, UST, BLISS, TWZ, UCOM, EIC

จริงอยู่ที่หลายๆ ตัวอาจมีพีอีสูงได้เนื่องจากมีรายการพิเศษหรือบางตัวก็มีคุณค่ามากพอที่จะมีพีอีสูงขนาดนั้นได้ แต่ก็นึกไม่ถึงว่ารวมๆ แล้วจะยังมีได้มากขนาดนี้

และอย่าให้ผม list ตัวที่มี PE 15-20 เท่าเลยครับ มันมากมายจน list ไม่ไหว :roll:
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 13

ใช่ครับ หุ้น VI ไม่มีหรอกครับ แต่หุ้นสำหรับ VI มีอยู่ครับเรียกว่า Value Stock.

แต่ Value Stock.เองก็ไม่ได้เป็น Value Stock.ตลอดเวลา แต่แปรผันไปเรื่อยๆกับราคาและเหตการณ์ที่เปลี่ยนไป

ถ้าราคาขึ้นสูงมากๆจนเกินคุณค่าที่หุ้นมีอยู่ก็ไม่ใช่ Value Stock.แล้ว

ถ้าเหตการณ์เปลี่ยนไปแม้ราคาไม่เปลี่ยน แต่เหตการณ์นั้นทำให้คุณค่าของบริษัทหรือหุ้นลดลง ก็ไม่ใช่ Value Stock.แล้วเช่นกัน

และที่สำคัญหุ้นที่คุยๆกันในเวปนี้อยู่อาจจะไม่ใช่ Value Stock.ก็ได้อย่างที่ท่าน CK ว่า
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 14

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ASIAN, CHOTI, UPOIC, APURE, HTC, MINT, TISCO, UOBT, CNS, ECL, KGI, MFC, SYRUS, SSEC, INSURE, TPP,TCP,UTP,AMC, CSP,PERM,DCC,EMC, KTP, METRO, PLE,SAMCO,AI,SOLAR,BGH, BH, BEC, MAJOR,MATI, MCOT, MEDIAS,POST, ERAWAN, GRAND,MME, UST, BLISS, TWZ, UCOM, EIC 
ภาพตลาดอาจจะบิดเบือนไป จากบิ๊กแค๊ปลงมาก

ดัชนี 784 มา 670

pttep 125 เหลือ 102

pttep ลดลง 23 บาท ดัชนีลดเท่าไร ที่แน่ๆ มาร์เก็ตแค๊ป pttep หายไป 75327 ล้านบาท

ลองเอาบริษัทเหล่านั้น ที่คุณสุมาอี้ยกขึ้นมาด้านบน

เอามาร์เก็ตแค๊ปรวมกันได้เท่าไร

1200+615+1231+728+664+26668+12124+55054+2795+467+4142+2640+907+943+170+356+5266+535+1607+1780+1330+6936+579+572+3825+4028+1287+3375+2310+33659+23290+29800+12343+2562+25766+1738+3250+6815+3904+2424+628+1380+2712+18908+780

เท่ากับ 314093 ล้าน

แล้วสมมุติให้ pttep กลับไป 125 แล้วหุ้นด้านบนเหล่านั้น มาร์เก็ตแค๊ปรวมทุกตัว ลดลง 75327 ล้าน

นั่นหมายถึงมาร์เก็ตแค๊ปจะลดไป 23.9 % pe จะเหลือเท่าไร

คิดเล่นๆไม่ได้แย้ง แต่รู้สึกว่า หุ้นบางตัวที่ควรลง ยังไม่ลงมาก ขาดทุนที่แท้จริงจากการถือหุ้นของพวกเรายังไม่มากเท่าที่ควร

หุ้นด้านบนทุกบริษัทรวมกัน ราคายังไม่เท่า pttep บริษัทเดียว ที่มีมูลค่า 334061

ถ้าหุ้น pttep ซึ่ง pe ลดจาก 15 โดยประมาณราคาลดเหลือ pe 12.23 ในขณะที่ทำกำไร q1 ได้เพิ่มขึ้นจาก q1 ปีที่ผ่านมา 84 %

แล้วหุ้น 45 ตัวด้านบน ที่มี pe 20 ขึ้น หากราคาลดลงมาเหลือ pe 12.23 แค่นั้น อะไรจะเกิดขึ้น
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 15

ผมไม่เห็นคุณ suwits พูดถึงราคาพื้นฐานเลยนะครับ

หลักการในการขายสำหรับนักลงทุน VI คืออะไรครับ

เห็นพูดแต่ว่า บริษัทนี้มีกำไรเท่าไร บริษัทนี้ขาดทุนเท่าไร
suwits

โพสต์ที่ 16

ขออภัยเพื่อนๆ ทุกท่านที่ทำให้สับสนคำว่าหุ้น VI จริงๆ ผมต้องการหมายถึง value stock ครับ
ส่วนหุ้น Big Cap คือหุ้น Market Cap. ขนาดใหญ่ :bow:

ขอบคุณ คุณ CK กับคุณสามัญชนที่ท้วงติงครับ
กระทู้นี้เป็นกระทู้แรกที่ผมตั้งครับ ครั้งต่อไปจะระมัดระวังในการเขียนมากกว่านี้ครับ

เหตุที่ผม post กระทู้นี้ลงไปใน thaivi.com เนื่องจากผมเห็นว่า ราคาหุ้น Market Cap ขนาดใหญ่หลายตัว ได้ลงมามาก (20 - 30%)
เป็นเหตุให้อยากจะเข้าไปถือ แต่เนื่องจากผมไม่อยากเอาเงินสดส่วนอื่นมาใช้ลงทุน และ เงินลงทุนสำหรับหุ้นของผมได้หมดไปกับ LTF แล้ว
ผมอยากรู้ว่า เพื่อนๆ ท่านอื่น มีใครเจอสถานการณ์เดียวกับผมบ้างหรือเปล่า หุ้นที่ถือ ไม่ลง หรือลงน้อยมากในช่วงที่ผ่านมา
ผิดกับหุ้น Big Market Cap. ที่ลงมามากในช่วงนี้จากการถล่มขายของนลท.ต่างประเทศ

ผมอยากทราบว่า เพื่อนๆ คิดอย่างไร จะปรับเปลี่ยนพอร์ตอย่างไร

ส่วนหุ้นที่ผมสมมติในกระทู้

หุ้นโรงแรม P/E 15
หุ้นสิ่งพิมพ์ P/E 10
หุ้นค้าปลีก P/E 14
หุ้นโรงพยาบาล P/E 21

ส่วนราคาพื้นฐาน ที่นำเอา Divend/share ที่คาดว่าจะได้รับแต่ละปีในอนาคตมาคิด ผมจำสูตรไม่ค่อยได้นะครับ

ขอบคุณความคิดเห็นของทุกท่านครับ
Accidental Hero
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 17

chatchai เขียน:ผมไม่เห็นคุณ suwits พูดถึงราคาพื้นฐานเลยนะครับ

หลักการในการขายสำหรับนักลงทุน VI คืออะไรครับ

เห็นพูดแต่ว่า บริษัทนี้มีกำไรเท่าไร บริษัทนี้ขาดทุนเท่าไร
พี่ฉัตรชัย กล่าวถึง 2 ประเด็นสำคัญ คือ
1. ราคาพื้นฐานของหุ้น
2. หลักการขายสำหรับนักลงทุน VI

ผมว่า 2 อย่างนี้เป็นหัวใจสำคัญของ VI เลยนะครับ
ราคาพื้นฐานบอกว่าเราควรซื้ออะไร เมื่อไร
หลักการขาย บอกว่าจะขายเมื่อไร ทำไมจึงขาย

เกรงใจพี่ฉัตรชัยจังครับ ถ้าอยากให้พี่ชี้แนะสักเล็กน้อย
"Be sure you put your feet in the right place, then stand firm"
Abraham Lincoln
suwits

โพสต์ที่ 18

ขอบคุณพี่ๆ และเพื่อนๆ ทั้งหลายสำหรับข้อคิดเห็นทั้งหลายครับ

ทำให้ผมตาสว่างขึ้นเยอะ
และตัดสินใจได้ว่าควรทำอย่างไรกับหุ้นในพอร์ตตอนนี้

ขอบคุณนะครับ :D
โพสต์โพสต์