ตกลงตอนนี้ Ticon ยังน่ารับอยู่หรือเปล่าครับ ใครมีข้อมูลมั่ง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
คัดท้าย
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ตกลงตอนนี้ Ticon ยังน่ารับอยู่หรือเปล่าครับ ใครมีข้อมูลมั่ง

โพสต์ที่ 1

ตกลงตอนนี้ Ticon ยังน่ารับอยู่หรือเปล่าครับ ใครมีข้อมูลมั่งเอามาแชร์กันหน่อยซิครับ อิอิ

ดูๆ แต่มิกล้า เห็นมีข่าวลอยมาตามลมว่า Ticon มี บางอย่างเปลี่ยนไป ใครได้ยินมาชัดๆมั่ง เล่าให้ฟังกันมั่งนะครับ  :D
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
metro

โพสต์ที่ 2

เปลี่ยนไปยังไงอะครับ มีอยู่บนดอยเพียบเลยอะครับ ..
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 3

เห็นมีข่าวลอยมาตามลมว่า Ticon มี บางอย่างเปลี่ยนไป
:shock: ใครเปลี่ยนไป :shock:
คัดท้าย

โพสต์ที่ 4

CK เขียน: :shock: ใครเปลี่ยนไป :shock:
ลงแล้วผมค่อยพูดนะ ไม่งั้นเดี๋ยวโดนข้อหาทุบ .... :lovl: :lovl: :lovl:

เห็นมีข่าวแว่วๆมาว่า Ticon อาจจะขยายกองทุนไม่ได้อย่างที่คาดหรือเปล่าครับ ท่านไหนไป Opportunity Day มาบ้างครับ ... Update ให้ฟังหน่อยครับ ว่าข่าวลือตามลบนี่จริงหรือเปล่า ???
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
คัดท้าย

โพสต์ที่ 5

ท่านที่มี Ticon ... อย่าไปขายนะครับ ข่าวมันแค่ลอยตามลม ท่านต้องหนักแน่น ตามล่าหาความจริงให้ได้ก่อน

ที่ผมถามคือ อยากจะให้ท่านที่ไป Opportunity Day ช่วย Update ให้ฟังมั่งแค่นั้นเองครับ
CK

โพสต์ที่ 6

ข่าวลือตามห้องค้าสมัยนี้ มันประหลาดนะ

ข่าวลือ ข่าวลวง ข่าวจริง ข่าวหลุด ข่าวโคมลอย
มักจะออกมาเหมือนกันหมด
phobenius

โพสต์ที่ 7

ไม่ต้องลือไม่ต้องลวง นิคม ลงเป็นทิวแถว
KEL_NOY

โพสต์ที่ 8

ข่าวลือตามห้องค้าสมัยนี้ มันประหลาดนะ

ข่าวลือ ข่าวลวง ข่าวจริง ข่าวหลุด ข่าวโคมลอย
มักจะออกมาเหมือนกันหมด
 :'O :'O :'O

แต่เท่าที่ฟังจาก Opp day จับประเด็นได้ประมาณนี้ครับ

1. TFUND รอบ 3 อยากออกแน่ๆ
2. มี 2 option คือ ออกกองใหม่ กับเพิ่มทุนกองเดิม แต่ การเพิ่มทุนกองเดิมจะมีปัญหาในการต้องขออนุมัติจากผู้ถือหน่วยเดิมทำให้ช้า ซึ่งอาจจะเลยไปถึง Q1 '07
3. yield ที่จะได้ก็ต้องสอดคล้องกับ yield ของพันธบัตร 10 ปี ครับ ถ้า yield 10 ปีขึ้นก็ต้องลดราคาขายให้เหมาะสม เพื่อให้ผู้ถือหน่วยได้รับ yield ที่เหมาะสม

คงประมาณนี้นะครับ ส่วนจะกระทบกับมูลค่าบริษัท หรือราคาหุ้นยังไง คงต้องพิจารณากันเอาเองครับ
คัดท้าย

โพสต์ที่ 9

สรุปคือ ใน Q2 คงมีกำไรจาก TFUND เข้ามา ..... แต่ Q3 .... Q4 ... อาจจะมีช่วงขาดน้ำนิดหน่อย ....

ก็คิดว่าจะรอดูเป็น Case Study เหมือนกันครับ ว่ากรณีแบบนี้ จะส่งผลยังไง ...  :D
คนขายของ
ผู้ติดตาม: 124

โพสต์ที่ 10

เท่าที่จำได้ตอนออกกอง 1 เสร็จ ก็มีคนขายกันถล่มทลาย ครับ

จาก 12 บาท ลงไป 8 บาทกว่า ลงไปประมาณ 30% จาก High เดิม

เอาซะว่ารอบนี้ High ประมาณ 19 บาท 30% ก็ประมาณ 13 บาทนิดๆ

และที่ 13 บาทนี่เท่าที่ผมจำได้ เป็นราคาที่มีกองทุน กองทุน หนึ่งมาขอซื้อ

รู้สึกจะ lot ใหญ่ด้วย ผมว่าราวๆ 13 สำหรับท่านยอดฝีมือทั้งหลายที่ต้องการ

ก็น่าจะทยอยสะสมได้ แต่รายย่อยกระสุน 6 นัด ไม่ใช่ปืนกล ก็ขอให้ศึกษา

กิจการเขาให้ดีก่อนตัดสินใจนะครับ
อดทนไว้ กำไรยั่งยืน
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 11

รูปภาพ

รูปภาพ

8) ผมก็ไป
    เจอวู๊ดดี้ด้วย
    เห็นนั่งเป็นแก๊งค์เลย ผมรู้จักคนเดียว
    คนใส่เสื้อยืดวัยรุ่นๆหน่อย ผมว่าyoyoแน่เลย
    เอากราฟปลายปี48มาให้ดูนะครับ
    ของที่พรีเซ้นท์ไตรมาสแรกเมื่อวันที่5ที่ผ่านมา
    เขายังไม่นำมาโหลดให้ดูเลยครับ
    ผมมีแต่ข้อมูลมาอัพเดตนะ
    วิเคราะห์กันเอาเอง
    ไตรมาสแรกของปีนี้เรียงตามชาร์ทนะครับ
    1.rental income  171ล้านบาท
    2.net income 5.5 ล้านบาท
    3.earning per share 0.10 บ่าท
    4.total assetsเพิ่มเป็น7433ล้านบาท
      แยกเป็นequity1716ล้านบาท
      กับliabilities5717ล้านบาท
    5.d/e เพิ่มเป็น3.33
    6.ROE เพิ่มเป็น36.36
    7.Return on fix assets เพิ่มเป็น 16.26

8) ตัวที่มีปัญหาผมดูแล้วคือหมายเลข2กับ3และ5
    แต่ละตัวดูไม่จืดเลย
    จะไม่ให้คนฮือได้ไงครับ
    แต่ผมว่าคนที่ไปฟังวันนั้นและถืออยู่ด้วย
    คงจะมาเล่าให้ฟังได้ว่าเกิดอะไรขึ้น
    ผมไม่ค่อยรู้จักบริษัทนี้เท่าไหร่
    อืมม...แล้วที่คุณ KEL_NOYว่า T-fund3
    อันใหม่ที่จะเข้าเป็นT-fund2 ไม่ใช่หรือครับ
   เข้า11เมษา2006
   ในราคา1982ล้านบาทโดยมีbookแค่939ล้านบาท
   ดูแล้วกำไรอีกเพียบแต่ยังไม่แสดงพลังในQ1
   ที่เอาตัวเลขมาให้ดูนี่แหละครับ...
   แล้วคุณวีรพันธ์ เอ็มดี ก็มาเล่าความคืบหน้า
   ที่400กว่าไร่ที่อยู่ใกล้สนามบินใหม่
   ว่าแนวโน้มดีมั่กๆ
   ผมไปตีแบดก่อนแล้ว
   คืนนี้ไปกินwatersideด้วย
   กลับมามาอ่านกูรูท่านอื่นวิจารณ์ต่อ
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
คัดท้าย

โพสต์ที่ 12

คนขายของ เขียน:เท่าที่จำได้ตอนออกกอง 1 เสร็จ ก็มีคนขายกันถล่มทลาย ครับ

จาก 12 บาท ลงไป 8 บาทกว่า ลงไปประมาณ 30% จาก High เดิม

เอาซะว่ารอบนี้ High ประมาณ 19 บาท 30% ก็ประมาณ 13 บาทนิดๆ

และที่ 13 บาทนี่เท่าที่ผมจำได้ เป็นราคาที่มีกองทุน กองทุน หนึ่งมาขอซื้อ

รู้สึกจะ lot ใหญ่ด้วย ผมว่าราวๆ 13 สำหรับท่านยอดฝีมือทั้งหลายที่ต้องการ

ก็น่าจะทยอยสะสมได้ แต่รายย่อยกระสุน 6 นัด ไม่ใช่ปืนกล ก็ขอให้ศึกษา

กิจการเขาให้ดีก่อนตัดสินใจนะครับ
อิอิ  :D
david

โพสต์ที่ 13

คัดท้าย เขียน: ลงแล้วผมค่อยพูดนะ ไม่งั้นเดี๋ยวโดนข้อหาทุบ .... :lovl: :lovl: :lovl:

เห็นมีข่าวแว่วๆมาว่า Ticon อาจจะขยายกองทุนไม่ได้อย่างที่คาดหรือเปล่าครับ ท่านไหนไป Opportunity Day มาบ้างครับ ... Update ให้ฟังหน่อยครับ ว่าข่าวลือตามลบนี่จริงหรือเปล่า ???
In the high interest rate like this,it isn't easy 2 sell the TFUND @ the same yield rate as it used to be.The more yield offers,the less profit will get from the selling of the property.
1.My Facebook page, https://www.facebook.com/pages/Kitichai ... 5514051589.
2.U may follow my stock comment via http://twitter.com/value_talk
3.กระทู้ที่โพสท์นี้เป็นความเห็นส่วนตัว การซื้อขายหุ้นขึ้นอยู่กับการใช้วิจารณญาณของแต่ละคน
nuttachk23

โพสต์ที่ 14

ถ้าดอกเบี้ยขึ้นแล้วขาย Prop Fund ยากขึ้นก็จริง
กำไรน้อยลงแต่ก็ยังไม่ขาดทุนครับ

ทุบกันอย่างกับบริษัทจะเจ้ง

ถ้ามองแล้ว CPN น่าจะได้รับผลกระทบเช่นกัน และน่าจะโดนผลกระทบมากกว่าด้วย เค้ายังลงไม่เท่าไหร่เลย

ทักแล้ว CPN เลยลงด้วยเลย  :rofl:
omega
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 15

กำลังรอท่าน ไว เชง ควน ส่งสัญญาณนำทัพก่อน
yoyo
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 16

พี่ พอใจไปด้วยหรือครับ ไม่ทักไม่ทายกัน (ที่ใสเสื้อยืดผมเองครับ คราวหน้าทักทายกันได้)

เรื่องกองทุน tfund เท่าที่ผมฟังมาก็มีมาแน่ๆครับ เริ่มดำเนินงานปลายเดือนนี้-ต้นเดือนหน้า แต่การเพิ่มทุนในกองนั้นกินเวลาพอควรครับ คุณวีรพันธ์ แกบอกว่าน่าจะเสร็จไม่เดือนธันวาปีนี้ก็มกราปีหน้า
สำหรับผมหุ้น ticon ก็ยังเป็นหุ้นที่ปลอดภัยที่สุดในระยะยาวครับ
เมื่อเทียบกับความมั่นคงของรายได้ของบริษัท ที่สามารถทนภาวะผันผวนต่างๆได้ดี เวลาเศรษฐกิจดีคนเปิดโรงงานเยอะ ก็มีการเช่าเยอะด้วย แต่ตอนเศรษฐกิจเป็นแบบช่วงนี้ คือหาความแน่นอนไม่ได้ คนที่จะเปิดโรงงานเค้าไม่แน่ใจ แทนที่จะซื้อโรงงานเองที่ต้องลงทุนเยอะ ก็เปลี่ยนใจมาเช่นแทน ถ้ามีเหตุการณ์อะไรไม่ชอบมาพากลจะได้หนีทัน
อีกอย่างคุณวีรพันธ์ก็วางเป้าไว้ว่า ticon น่าจะเติบโตไปเรื่อยๆ 30% ต่อปีได้ไม่ยาก ...
หุ้นที่เติบโตระดับนี้ผมว่ามันถูกเกินไปแล้วครับราคานี้
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
Sexy Doom Doom

โพสต์ที่ 17

ถ้าticonเป็นหุ้นที่ดี
ทำไมเราไม่ซื้อrojanaหล่ะ เพราะเขาถือตั้ง20%
และที่สำคัญราคาถูกกว่าด้วยครับ
ticonขึ้นมีหรือที่rojanaจะไม่ขึ้น
yoyo

โพสต์ที่ 18

Sexy Doom Doom เขียน:ถ้าticonเป็นหุ้นที่ดี
ทำไมเราไม่ซื้อrojanaหล่ะ เพราะเขาถือตั้ง20%
และที่สำคัญราคาถูกกว่าด้วยครับ
ticonขึ้นมีหรือที่rojanaจะไม่ขึ้น

ผมว่าถ้าจะซื้อหุ้นด้วยเหตุผลนี้ผมไปซื้อ
SVOA ดีกว่า เค้าถือ IT ตั้งเยอะ .. กำไรบานเลย
แล้วผมก็ไม่ซื้อ เพราะไม่รู้ว่าเค้าจะขาย IT ออกมาเมื่อไหร่
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
Muffin
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 19

ถ้าจะทักทาย yoyo ก็ทักผมด้วยสิครับ
เพราะนั่งข้างกัน 5555
yoyo

โพสต์ที่ 20

omega เขียน:กำลังรอท่าน ไว เชง ควน ส่งสัญญาณนำทัพก่อน
แม่ทัพใหญ่ยังไม่มา มาแค่หัวหน้าทัพเล็ก

ไทคอน อินดัสเทรียล คอนเน็คชั่น บมจ.(TICON) เอียน  แฮมิลตัน ผู้จัดทำ หุ้นสามัญ 07/06/2549 06/06/2549 20,000 15.20 ซื้อ
yoyo

โพสต์ที่ 21

Muffin เขียน:ถ้าจะทักทาย yoyo ก็ทักผมด้วยสิครับ
เพราะนั่งข้างกัน 5555
งั้นเราทักทายกันเองไปก่อน ...  :lol:
por_jai

โพสต์ที่ 22

8) น้องมัฟใช่ที่ใส่เสื้อแดงแขนยาว
    ขึ้นลิฟท์มาพร้อมกะผมหรือเปล่า
    วันนั้นรีบกลับมาเล่นแบด
    ก็เลยออกมาก่อน

แต่รู้จักyoyoแล้ว
    นึกว่าพี่ป๊อด โมเดิร์นด๊อกซะอีก
    คราวหน้าพี่พอใจทักเลยนะ

ไทคอนผมว่าที่Q1'49
     ดูไม่ค่อยดีเพราะเขาพยายามให้ลูกค้าเช่า
     เค้าไม่พยายามขายเลยด้วยซ้ำ
     แล้วมันจะได้เป็นกอบเป็นกำได้อย่างไร
     เค้ารอขายlotใหญ่ให้ Tfund
     โดยที่เขายังเป็นผู้บริหารให้น่าจะดีกว่าเพราะได้2เด้ง
     พอQ2เงินที่ขายเข้าบริษัทละก็ อูย...
     แล้วไหนจะลอจิสติกพาร์คที่บางนา ตราด
     ผมว่าทำเลเขาดีมากๆ
     ที่ดีกว่านั้นเขาว่าอัตราเช่าเกินกว่า90%เหมือนเดิม
     อัตราเช่ามากกว่า90%เกือบทุกที่
     แล้วผมดูtotal assetเขาน่าดูชมทีเดียวนะ
     หรืองานopp dayเนี่ยเขาเอาแต่ข้อเด่นมาคุยกัน
     ดียังโน้น อย่างนี้
     ผมเคยอ่านว่าเรื่องไทคอน
     ต้องท่านมือล่องหน
     ไม่ทราบว่าท่านหายไปไหน นานมากแล้ว คิดถึง
por_jai

โพสต์ที่ 23

8) ว่าจะเล่าให้ฟัง
    เมื่อสักครู่ไป Waterside ที่เอกมัย-รามอินทรามา
    น่านั่งคุยกันมากครับ
    เพลงเบาๆไม่หนวกหู
    ที่นั่งก็สบายๆไม่แออัด
    พอดีเพื่อนผมเขารู้จักเจ้าของ
    ได้ส่วนลดและ
    เลือกที่นั่งได้ดี
    มีสาวๆเดินผ่านตลอด
    พี่แมทริก ต้องชอบแน่ๆ
booklover
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 24

เหมือนกับครั้งก่อนมั้งครับออกข่าวว่ากองทุนขายไม่สำเร็จ

แต่ผมมองว่าถ้าเทียบกับทุกบริษัทที่ออกProp Fund มา

ticon มีโอกาสมากสุดที่จะทำให้เกิดได้ทุกปีนะครับ จาก

ปริมาณโรงงานที่เพิ่มมากขึ้นส่วนเรื่องอัตราดอกเบี้ยในเชิง

เปรียบเทียบก็สามารถทำได้โดยการยอมลดกำไรลงบ้าง

เท่านั้นเอง  ตอนนี้น่าจะเป็นโอกาสสำหรับนักลงทุนที่

มอง time frame สัก1-2 ปีนะครับ ในมุมมองของผม :D
Muffin

โพสต์ที่ 25

[quote="por_jai"]8) น้องมัฟใช่ที่ใส่เสื้อแดงแขนยาว
Muffin

โพสต์ที่ 26

ผมคุยกับ woody แล้ว มีความเห็นตรงกันว่า คุณแมทธิว โม้มันกว่าเยอะ
แกไม่มาเลยไม่มันเลย  :lol:

waterside ชอบมากครับ
แต่ไม่มีบัตรลด  :wink:
woody
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 27

[quote="Muffin"][quote="por_jai"]8) น้องมัฟใช่ที่ใส่เสื้อแดงแขนยาว
Impossible is Nothing
por_jai

โพสต์ที่ 28

[quote="woody"]
ผมไม่ได้แกล้งนะครับพี่ Muffin ผมแค่ไม่รู้จริงๆ
Mon money

โพสต์ที่ 29

ฝรั่งขายอุตลุตเลยครับ ทั้ง USB CLSA และอื่นๆ

รอๆดูกันไปครับ
เป็นบุญหนักหนาเหลือเกินที่ได้เกิดมาเป็นคนไทย เป็นคนไทยของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
booklover
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 30

จากอาจารย์ IH. ครับน่าสนใจดี :D

เวลาเศรษฐกิจไม่ดี คนที่เพิ่งมีงานทำ คนที่กำลังมีครอบครัว อาจจะเลื่อนเวลาที่จะซื้อบ้านไปก่อน และหันมาเช่าบ้านหรืออพาร์ตเมนท์ คอนโดฯ อยุ่แทนไปก่อน เพื่อลดความเสี่ยงหากเศรษฐกิจตกต่ำแล้วอาจจะไม่มีเงินจ่ายดอกเบี้ยเงินกู้ซื้อบ้านได้

ดังนั้นหากเปรียบเทียบกับธุรกิจการให้เช่าโรงงาน หากเศรษฐกิจไม่ดี แทนที่ผู้ประกอบการจะซื้อที่ดินสร้างโรงงานเอง ซึ่งต้องใช้เงินลงทุนสูง และอาจจะต้องกู้ธนาคารซึ่งมีความเสี่ยงจากดอกเบี้ย การเช่าโรงงานจึงน่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่าการสร้างเองครับ โดยจะเห็นได้จากไตรมาสแรกของปีนี้ ticon มีจำนวนลูกค้าเพิ่มขึ้นสุทธิ ( ลูกค้าใหม่ ลุกค้าเดิมย้ายออก ) 26 โรงงาน ซึ่งเป็นไตรมาสที่เป็น record high ของบริษัท ทั้งๆ ที่เศรษฐกิจและสถานการณ์การเมืองก็ไม่ค่อยดีนัก นอกจากนี้ ตัวเลข 2 เดือนแรกของไตรมาส 2 ตัวเลขลูกค้าเพิ่มสุทธิก็ยังเพิ่มขึ้นจากปีที่แล้วอีกเช่นกันครับ

โดยทั่วไป แต่ละไตรมาส ticon จะมีลูกค้าเพิ่มขึ้นสุทธิประมาณ 20 รายโดยเฉลี่ย หากเทียบกับฐานโรงงานในมือของ ticon ที่ประมาณเกือบ 200 โรงงาน ก็เท่ากับว่า ticon เติบโตไตรมาสละ 10% ผมคิดว่าหุ้นที่เติบโตไตรมาสละ 10% นั้นหาได้ค่อนข้างยากในปัจจุบันนะครับ

การขายโรงงานเข้า tfund นั้นผมยังไม่มีเหตุผลอะไรที่จะทำให้การขายโรงงานจะไม่ต่อเนื่องนะครับ เพราะปัจจุบัน ticon มี profit margin จากการขายโรงงานเข้า tfund ประมาณ 53% ดังนั้น หากยอมลด profit margin เหลือ 40% ก็เท่ากับว่า tfund จะสามารถจ่ายผลตอบแทนได้เพิ่มถึง 10-11% ต่อปี ซึ่งหากดอกเบี้ยเงินฝากเพิ่มเป็น 8% หรือเพิ่มอีก 4% จากปัจจุบัน หรือดอกเบี้ยพันธบัตรรัฐบาลเพิ่มเป็น 8% หรืออีก 3% จากปัจจุบัน ticon ก็ยังสามารถขายสินทรัพย์เข้า tfund ได้อยู่ดีครับ และน่าจะเป็นหุ้นอสังหาฯ เพียง 1 ใน 2ที่ยังสามารถขายสินทรัพย์เข้ากองทุนฯ ได้อีกด้วย ( อีกตัวคือ CPN ) เหตุผลก็เพราะว่าผลตอบแทนค่าเช่าของโรงงานและศูนย์การค้าสูงกว่าสินทรัพย์อื่นๆ ค่อนข้างมาก

ปีนี้ ticon มีกำไรต่อหุ้น ประมาณ 1.5 บาท ตุนอยู่ในมือแล้วครับ และปันผลก็ควรจะใกล้เคียงกับปีก่อนคือ 1.2 บาท คิดเป็น yield 8% และปีหน้าก็น่าจะมีสินทรัพย์ที่ขายเข้า tfund มากกว่าปีนี้อีก ดังนั้นถ้าการเมืองในประเทศไม่เลวร้ายเกินไปก็คงไม่ถึงกับน่าห่วงนักครับ

ล่าสุด ticon ได้ลงทุนซื้อคลังสินค้าพร้อมที่ดิน ใกล้กับท่าเรือแหลมฉบัง คิดเป็นพื้นที่ 19,216 ตร.ม. บนพื้นที่ 37 ไร่ คิดเป็นเงินลงทุน 250 ล้านบาท ปัจจุบัน ticon คิดค่าเช่าโรงงานเฉลี่ยประมาณ 180 บาทต่อ ตรม. ต่อเดือน หากคิดค่าเช่าคลังสินค้านี้ที่ 160-180 บาทต่อตรม. ต่อเดือน จะได้ผลตอบแทนต่อปี 14.8-16.6% ต่อปี ซึ่งสูงกว่าต้นทุนเงินกู้ที่ 6% ค่อนข้างมาก และหากขายเข้า tfund ก็จะได้กำไรพอสมควรครับ นอกจากนี้ผลตอบแทนต่อปีน่าจะเพิ่มได้อีกเพราะปัจจุบันคลังสินค้าดังกล่าวยังสร้างไม่เต็มพื้นที่ครับ

บางทีการซื้อหุ้นลดราคาในตลาดหุ้น อาจจะคุ้มกว่าการไปเบียดเสียดซื้อของในห้างเวลามี Grand sale อีกครับ คนเยอะ หาที่จอดรถก็ไม่ค่อยได้ แถมของดีๆ ก็หมดเร็ว เสียอารมณ์เปล่าๆ ครับ

ส่วนเศรษฐกิจโลก อยากให้ดูดีๆ นะครับ ตอนนี้ไม่ได้ปั่นป่วนอะไรมากครับ แต่ที่กลัวคือเศรษฐกิจโลกโตร้อนแรงเกินเหตุครับ เหตุคือเศรษฐกิจของประเทศเกิดใหม่อย่าง จีน อินเดีย ยุโรปตะวันออก ละตินอเมริกา เวียดนาม นั้นโตเร็วมากจนฉุดเศรษฐกิจโลกขึ้นไปด้วย แม้กระทั่งเศรษฐกิจญี่ปุ่นที่ง่อยเปลี้ยมานานยังโตกับเค้าเลยครับ ดังนั้นสิ่งที่ทำกันอยู่คือลดดอกเบี้ยเพื่อหยุดความร้อนแรงทางเศรษฐกิจมากกว่าครับ

สิ่งที่ผมห่วงจะเป็นเรื่องที่เศรษฐกิจประเทศเกิดใหม่โตมากๆ เกิดการใช้ทรัพยากรอย่างหนัก และทำลายธรรมชาติไปเยอะ มีการเผาไหม้มลพิษเพิ่มขึ้น อีก 50-100 ปีโลกจะอยู่ยังไงล่ะครับ โลกเราจะไม่พังเพราะเศรษฐกิจหรอกครับแต่ผมกลัวเรื่องสิ่งแวดล้อม มลภาวะมากกว่า ไม่ทราบได้ดูเรื่อง The day after tomorrow รึเปล่าครับ วันดีคืนดีอาจจะเกิดเหตุการณ์แปลกๆ เหมือนในภาพยนตร์ก็ได้นะครับ
โพสต์โพสต์