ILINK กับ Wireless

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
MarginofSafety
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 1

เรียนถามท่านผู้ถือหุ้น ILINK หน่อยครับ
ว่า ILINK เนี่ย... Link เฉพาะมีสาย (UTP, Coaxial, Fiber, etc.)
หรือว่า ไร้สายก็ Link ครับ (อุปกรณ์ Wireless LAN, Access Point, etc.)
ขายหมดเลย ไม่ว่าไร้สาย มีสาย รวมทั้งออกแบบ ติดตั้ง และ Maintenance ด้วย ใช่มั้ยครับ...
"Winners never quit, and quitters never win."
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 2

8) ไปงานopp day
     เมื่อ24พค.ที่ผ่านมา
     แบบว่าเห็นใครๆหลายคนในเวปว่าน่าสนใจ
     Ilinkมีธุรกิจหลักอยู่2ตัว
     1.ธุรกิจจัดจำหน่ายสายสัญญาณคอมพิวเตอร์และสื่อสาร
     2.ธุรกิจวิศวกรรม วางระบบเครือข่ายและสายใยแก้ว
     คุณสมบัติเจ้าของประมาณการขายปีนี้ทั้งปีไว้ที่
     576ล้านและ259ล้านตามลำดับ

pointที่ทำให้ใครๆสนใจบริษัทนี้
     ผมคิดว่าเป็นเพราะงานในส่วนวิศวกรรม
     ที่ไปประมูลและได้งานมาไว้ในมือแล้ว
     เกินกว่าประมาณการที่ว่าไว้ไป30%แล้วเห็นๆ
     เนื้อหอมเลยย

มาตอบน้องเฮ็ช
     wirelessนี่มันคู่แข่งกลายๆของIlinkมากกว่านะ
     เขาถนัดเรื่องwiredมากกว่านะ
     แม้กระทั่ง productใหม่ที่มาเจาะตลาดใหม่
     ก็เป็นตลาดใหญ่ที่เริ่มเข้ามาเล่น
     แบบว่าทางบริษัทเค้าเห็นช่องว่าง
     ที่จะทำสินค้าตัวนี้ให้เกิดได้
     คุณสมบัติเรียกproductตัวนี้ว่า
     telephone cabling revolution
     เป็นชุมสายแบบอัตโนมัติที่ถอดได้ เพิ่มได้
     จะconnectได้ทุกรูปแบบ่ที่มีการเปลี่ยนแปลง
     หรือผู้ใช้มีความต้องการ

อุปกรณ์และสายที่เขามีขาย
     1.สายสัญญาณและคอนเน็คเตอร์สำหรับระบบคอมพิวเตอร์
        โทรศัพท์และสื่อสารโทรคมนาคมยี่ห้อ linkจากอเมริกา
     2.แบบ1.แต่ยี่ห้อamp จากอเมริกาเช่นกัน
     3.ตู้ใส่อุปกรณ์คอมพิวเตอร์ อุปกรณ์เครือข่ายและ
       อุปกรณ์สื่อสารยี่ห้อ 19"german export rack
       ผลิตในประเทศไทยและส่งออกไปทั่วโลก
     4.สายสัญญาณ coaxial และ multicoreยี่ห้อ interlink
        จากอเมริกา
     5.ตู้ใส่อุปกรณ์คอมพิวเต้อร์ อุปกรณ์เครือข่าย และ
        อุปกรณ์สื่อสารยี่ห้อ 19"ผลิตในประเทศไทย

เรื่องilink กับ ระบบwireless
     มีกระทู้เก่าๆ ที่พวกเราคุยกัน
     น้องเฮ็ช ลองไปเซิร์จ ดูเอาเองนะ...
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
ForrestGump
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

เรื่อง ILINK ต้องถามหนึ่งในผู้มีอำนาจซื้อนำจริง อย่าง คุณ นริศ นะครับ  

แต่คำถามที่ดีนำไปสู่คำตอบที่ดี ผมคิดว่า คุณนริศมีคำตอบของคำถามที่น่าสนใจกว่านั้นนะครับ
กฎข้อที่1 อย่ายอมขาดทุน กฎข้อที่2 กลับไปดูกฎข้อที่ 1

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณพี่พอใจครับ
สรุปว่า "wireless I don't link, can you link it yourself?" ...  :lol:

ไปแอบอ่านๆดู
แอบเห็นด้วยกับความเห็นที่ว่า
Wireless น่าจะมาแทน LAN ในที่สุด
โดยเริ่มจาก Home User (ที่บ้านผมก็ Link ระหว่าง PC กับ Laptop ด้วย Wi-Fi)
องค์กรขนาดเล็ก (ร้าน Internet หลายๆที่ก็ใช้ Wi-Fi)
สถาบันการศึกษาหลายๆแห่ง ก็ใช้ Wi-Fi
นศ.ก็หิ้ว Laptop มากาง แล้วก็เชื่อมเข้าเครือข่าย Intranet ได้เลย

แต่อย่างไรก็ตาม ในระดับ Backbone
Wireless ยังไม่สามารถมาแทนที่ในอนาคตอันใกล้นี้แน่นอน
โดยเฉพาะอย่างยิ่ง Fiber Optic

แต่ขนาด Gigabit Ethernet เดี๋ยวนี้ยังมี Wi-Fi to wireless Gigabit Ethernet <<-- ลอง click เข้าไปดูสิครับ

A global pioneer in scalable  broadband wireless networking  systems, from Wi-Fi to wireless  Gigabit Ethernet, for communities,  enterprises, governments, and  service providers.
บริษัทเทคโนโลยี ถ้าจะให้มีความสามารถในการแข่งขันในระยะยาว ต้องมีความสามารถในการปรับตัว

(ผม Comment กว้างๆนะ ไม่ได้บอกว่า ILINK ดีหรือไม่ดี)
"Winners never quit, and quitters never win."
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 5

(ผม Comment กว้างๆนะ ไม่ได้บอกว่า ILINK ดีหรือไม่ดี)
อยากได้ comment แคบๆอ่ะครับ  แบบว่า ดีหรือไม่ดี

good or bad hard to say ไม่เอานะ..........
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด

โพสต์ที่ 6

สามัญชน เขียน:
อยากได้ comment แคบๆอ่ะครับ
ก้อนหิน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 7

แต่ ผม ว่านะครับ

ตอนนี้ Wireless Lan ยังเข้ามาแทนได้แค่ Home Network ที่ต้องการ ความ reliable น้อยมากกว่ามั้งครับ เพราะว่า เท่าที่เคยใช้มา สัญญาณที่ส่งออกมา ยังไม่ค่อยเสถียรเท่าที่ควรครับ บางที สัญญาณ ก็ดี ลมพัดมาแรง ๆ สัญญาณ ตกไปก็มีครับ

แต่ อีกหน่อย นี่ก็อาจเป็นได้ที่เค้าจะพัฒนาไปมากกว่านี้ แต่ ส่วนเชื่อม ต่อ ของ Access point ไปต่อ Netwprk ก็ยัง ต้องเป็นอุปกรณ์สายอยู่ดีแหละครับ

แล้วผม คิดว่าในส่วนของ ตลาด Cable ของเมืองไทย น่าจะโตไปได้อีกมากนะครับ เพราะว่าระบบ Network ของเมืองไทย ถ้าเทียบกับต่างประเทศ ยังถือว่าแย่ทีเดียวครับ

คิดว่าคงยังโตได้อีก หลายปีครับ(บนความเสี่ยง ของ Technology ใหม่ที่ไม่มีอะไรเข้ามาแทนที่ อย่างรุนแรง ครับ)
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 8

เรื่อง Wire & Wireless เคยคุยกันหลายรอบแล้วครับ ถ้าอ่านแล้วไม่มั่นใจลองดูรอบๆตัวก็ได้ว่า office คุณ เลิกใช้สาย LAN ไปใช้ Wireless หรือเปล่า

การเปลี่ยนแปลงของ technology คงมีเข้ามาเรื่อยๆ เพราะผู้ผลิตก็มี incentive ที่จะสร้างอะไรใหม่ๆ เพื่อจะได้ส่วนแบ่งมากขึ้น แต่เราก้ต้องดูว่าตลาดจะยอมรับหรือเปล่า

ทุก Q ผมจะคอยดูว่า ILINK ยังขาย cable ได้ดีหรือไม่ เพราะนี่คือรายได้ที่มั่นคงกว่าการประมูล ถ้าจะซื้อเพราะได้งานโน่นนี่ มันค่อนข้างจะเสี่ยงเกินไป

คุณ HVI ลองดูโครงสร้างบริษัทดีๆแล้วอาจจะเจออะไรที่ไม่ถูกใจเลยก็ได้ แล้วแต่คนชอบครับ คงไม่มี บ. ไหนที่ดี 100% VI ทุกคนอยากได้ แต่ผมพอใจที่จะลงทุน ILINK มาก (มีอยู่ 200,000 biased สุดๆอยู่แล้ว)
I do not sleep. I dream.
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 9

[quote="HVI"]ขอบคุณพี่พอใจครับ
สรุปว่า "wireless I don't link, can you link it yourself?" ...
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 10

คุณHIV

โค้ด: เลือกทั้งหมด

นั่นมันโรค AIDS แล้วคุณ naris  :lol: 
I do not sleep. I dream.

โพสต์ที่ 11

ก้อนหิน เขียน: ตอนนี้ Wireless Lan ยังเข้ามาแทนได้แค่ Home Network ที่ต้องการ ความ reliable น้อยมากกว่ามั้งครับ เพราะว่า เท่าที่เคยใช้มา สัญญาณที่ส่งออกมา ยังไม่ค่อยเสถียรเท่าที่ควรครับ บางที สัญญาณ ก็ดี ลมพัดมาแรง ๆ สัญญาณ ตกไปก็มีครับ
เห็นด้วยครับว่า reliabity อาจจะต้องปรับปรุง รวมทั้ง security ด้วย
แต่ผมว่ามันพัฒนาให้ดีขึ้นได้ครับ เหมือนกับมือถือยุคแรกๆก็สัญญาณแย่...
เหมือนกับโทรศัพท์ปัจจุบัน ก็มีทั้ง Base Line และ Mibile
แต่ อีกหน่อย นี่ก็อาจเป็นได้ที่เค้าจะพัฒนาไปมากกว่านี้ แต่ ส่วนเชื่อม ต่อ ของ Access point ไปต่อ Netwprk ก็ยัง ต้องเป็นอุปกรณ์สายอยู่ดีแหละครับ
เห็นด้วยครับ แต่สมมติว่า องค์กรใช้ laptop 50 เครื่องมาแทนที่ PC
ที่ต่อ LAN ในลักษณะ Ethernet โดยใช้สาย UTP
PC แต่ละเครื่องใช้สายยาวเฉลี่ยประมาณ 30 เมตรในการลากไปยัง Hub/Switching ก็จะประหยัดสายไป 1.5 กิโลเมตร
หากมีองค์กรขนาดกลางและขนาดเล็ก เปลี่ยนไปใช้เทคโนโลยี wireless 1000 องค์กร
ก็จะใช้สายน้อยลงทั้งหมด 1,500 กิโลเมตร
แล้วผม คิดว่าในส่วนของ ตลาด Cable ของเมืองไทย น่าจะโตไปได้อีกมากนะครับ เพราะว่าระบบ Network ของเมืองไทย ถ้าเทียบกับต่างประเทศ ยังถือว่าแย่ทีเดียวครับ
คิดว่าคงยังโตได้อีก หลายปีครับ(บนความเสี่ยง ของ Technology ใหม่ที่ไม่มีอะไรเข้ามาแทนที่ อย่างรุนแรง ครับ)
สำหรับ UTP Cat5 (10/100 BaseT) ผมไม่แน่ใจนะครับ
ผมคิดว่ามันจะถูกแทนที่ด้วย Wireless
แต่สำหรับ Product ตัวอื่นๆ น่าจะโตได้อีกมากครับ
ท่านใดมีข้อมูล รบกวนเอามาแสดงหน่อยครับ

โพสต์ที่ 12

Viewtiful Investor เขียน:เรื่อง Wire & Wireless เคยคุยกันหลายรอบแล้วครับ ถ้าอ่านแล้วไม่มั่นใจลองดูรอบๆตัวก็ได้ว่า office คุณ เลิกใช้สาย LAN ไปใช้ Wireless หรือเปล่า

การเปลี่ยนแปลงของ technology คงมีเข้ามาเรื่อยๆ เพราะผู้ผลิตก็มี incentive ที่จะสร้างอะไรใหม่ๆ เพื่อจะได้ส่วนแบ่งมากขึ้น แต่เราก้ต้องดูว่าตลาดจะยอมรับหรือเปล่า
ขออภัยหากเป็นการตั้งกระทู้ซ้ำ ผมอาจจะอ่านข้ามไป หรือเป็นสมาชิกช้า...

Wireless มันมาแน่ครับ
Laptop ทุกตัวต้องมี ไม่งั้นขายไม่ออกแน่
ไปจิบกาแฟ Starbuck จะอ่าน ThaiVI ก็ต้องใช้ Wireless ครับ ... อิอิ  :lol:
ทุก Q ผมจะคอยดูว่า ILINK ยังขาย cable ได้ดีหรือไม่ เพราะนี่คือรายได้ที่มั่นคงกว่าการประมูล ถ้าจะซื้อเพราะได้งานโน่นนี่ มันค่อนข้างจะเสี่ยงเกินไป
คุณ Viewtiful Investor มีข้อมูลรายได้ที่แยกถึงขนาด
Fiber Optic ขายได้เท่าไหร่
UTP ขายได้เท่าไหร่
Coaxial ขายได้เท่าไหร่
อะไรลักษณะนี้มั้ยครับ ...
ถ้ามีรบกวนเอามาแสดงให้ดู หน่อยครับ
คุณ HVI ลองดูโครงสร้างบริษัทดีๆแล้วอาจจะเจออะไรที่ไม่ถูกใจเลยก็ได้ แล้วแต่คนชอบครับ คงไม่มี บ. ไหนที่ดี 100% VI ทุกคนอยากได้ แต่ผมพอใจที่จะลงทุน ILINK มาก (มีอยู่ 200,000 biased สุดๆอยู่แล้ว)
เห็นด้วยครับ
ผมเริ่มต้นตั้งกระทู้เพราะคิดว่า
ยังไง IT ก็ยังโตต่อ
และระบบ Network บ้านเรายังโตได้อีกเยอะ
จึงหยิบตัวนี้มาถาม เพื่อไปทำการบ้านต่อครับ
ไม่ได้มีเจตนาจะมาบอกว่า บริษัทไม่ดีแต่อย่างใดครับ

โพสต์ที่ 13

naris เขียน: เห็นด้วยครับกับข้อความที่กล่าวมา
แต่ด้วยเหตุผลที่ปัจจุบันผมยังไม่เห็นการเปลี่ยนแปลงงานขายไปในทางที่แย่ลง อัตราการเจริญเติบโตยังโตขึ้น และ margin ก็ยังเหมือนเดิม ทำให้ยังไม่ไปวิตกกังวลกับสิ่งที่มันยังไม่เกิด แต่ก็เป็นความจริงที่เราต้องติดตามดูการเปลี่ยนแปลงมันอยู่ตลอดเวลาเช่นกัน อย่างเช่นTLUXEของคุณHIV ผมซื้อตอนที่เห็นผลประกอบการมันฟื้น(ก่อนแจกw) แต่ก็ได้ขายไปหมดแล้วตอน2.5 เพราะเห็นความเสี่ยงในเรื่องราคาวัตถุดิบ โดยเฉพาะราคาปลาป่นที่ขึ้นสูงมาก คุณHIV ก็ควรระวังในจุดนี้เช่นกัน
จะขอบคุณมากหากจะกรุณาเรียกชื่อให้ถูก
หากมันเรียกยากนัก ก็เรียก "เฮ็ช" หรือ "เอ็ช"
อย่างที่หลายๆท่านในนี้เรียกก็ได้ครับ

ไม่ได้ต้องการว่าหุ้นผมดีหุ้นคุณแย่
หรือหุ้นคุณแย่หุ้นผมดี

หุ้นทุกตัวมีความเสี่ยง และผมก็ไม่เคยมั่นใจในหุ้นที่ผมถือเต็มร้อยซักตัว
อย่าง TLUXE เนี่ยก็เป็นหุ้นกลุ่มเกษตรที่มีความเสี่ยงสูงตัวหนึ่ง
แต่ผมคิดว่ามี Margin of Safety อยู่พอสมควร และปันผลในระดับ 10%
น่าจะถือลงทุน (ผมอาจจะผิดก็ได้)
รบกวนคุณ Naris ช่วยบอกแหล่งเช็คราคาปลาป่นให้หน่อยครับ
ผมเข้าไปเช็คในกระทรวงพาณิชย์ ข้อมูลไม่ค่อยดีเท่าไหร่
ไม่ค่อยมีให้ดูเปรียบเทียบย้อนหลัง
มีประเด็นอะไรที่ผมควรระวังอีก บอกได้เลยครับ ที่ห้อง TLUXE ก็ได้ครับ
ในฐานะที่ผมเป็นนักธุรกิจเช่นกัน ผมว่าคุณสมบัติคงไม่ปล่อยให้บริษัทของตนเองตามเทรนของITไม่ทันหรอกครับ
อันนี้ไม่ทราบ ซึ่งเป็นสิ่งที่นักลงทุนอย่างเราๆ ท่านๆ ต้องคอย monitor อยู่เสมอ...

โพสต์ที่ 14

[quote="Viewtiful Investor"][quote]คุณHIV

โค้ด: เลือกทั้งหมด

นั่นมันโรค AIDS แล้วคุณ naris

โพสต์ที่ 15

สามัญชน เขียน:
good or bad hard to say ไม่เอานะ..........
เปลี่ยนจากเล่นเป็นตัวฟาด มาเป็นตัวชงตั้งแต่เมื่อไหร่เนี่ยคุณหมอ
ผมเป็นคนดูอยู่ดีๆ ให้มาเล่นเป็นตัวฟาด เป็นไงล่ะ

"Good or bad hard to say"  :lovl:
omega

โพสต์ที่ 16

Wireless มันมาแน่ครับ
Laptop ทุกตัวต้องมี ไม่งั้นขายไม่ออกแน่
กำลังรอดูอยู่ว่า Laptop ไม่มีช่องต่อ Lan จะขายออกไหม อิอิ ล้อเล่นนะครับล้อเล่น แต่ถ้าเขาเอาช่องต่อ Lan ออกไปจริงๆผมคงต้องขาย ILINKทิ้งล้างบางเหมือนกัน
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 17

HVI เขียน:
เปลี่ยนจากเล่นเป็นตัวฟาด มาเป็นตัวชงตั้งแต่เมื่อไหร่เนี่ยคุณหมอ
ผมเป็นคนดูอยู่ดีๆ ให้มาเล่นเป็นตัวฟาด เป็นไงล่ะ

"Good or bad hard to say"
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
bennn

โพสต์ที่ 18

จะ Wire หรือ Wireless ผมว่ามันอยู่ที่การปรับตัวของบริษัทนะครับ
สาย LAN ผมไม่รู้ว่ารายได้เป็นสัดส่วนเท่าไร ลักษณะสินค้าซื้อครั้งเดียวเลิกครับ
ถ้าบริษัทยังขายแต่สาย LAN ทั้งๆที่แนวโน้มเปลี่ยนไปนั่นแหละผมว่ามีปัญหา
เรื่องรับงานเป็นรายได้ที่ต้องดูเป็นราย Q ครับ
เรื่องของเทคโนโลยีผู้ใช้งานยังไงต้องปรับไปสู่สิ่งที่ดีกว่าและไม่มีวันหยุดอยู่กับที่อยู่แล้ว
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 19

ขายครั้งเดียวเลิกไม่จริงครับ บริษัทเพื่อนๆยังต้องสั่งสายเพิ่มทุกปีเลย สายมันมีเสียเรื่อยๆ
_________
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 20

สายแลนยี่ห้อ link นี่เป็น  OEM Brand หรือเปล่าครับ ทาง ilink จ้างผลิตหรือว่าอย่างไร

แล้วยี่ห้อ krone นี่ทาง ilink ไม่ได้จัดจำหน่ายแล้วเหรอ

เรื่องสายแลนนี่ปกติอายุใช้งานเป็น 10 ปีนะ เหมือนสายไฟหรือสายโทรศัพท์ เพียงแต่ว่าในรอบ 20 ปีที่ผ่านมา เทคโนโลยี่เปลี่ยน เลยอาจเปลี่ยนสายแลนหลายหน
bennn

โพสต์ที่ 21

โอ@ เขียน:ขายครั้งเดียวเลิกไม่จริงครับ บริษัทเพื่อนๆยังต้องสั่งสายเพิ่มทุกปีเลย สายมันมีเสียเรื่อยๆ
ที่สั่งเพิ่มทุกปี น่าจะเพราะว่าต้องการขยายระบบเพิ่มมากกว่านะครับ

โพสต์ที่ 22

Tripp Lite's 7-ft. blue category 5e (Cat5e) patch cable has 2 standard RJ45 molded male connectors featuring integral strain relief. The cable is manufactured from PVC 4-pair stranded UTP and is rated for 350MHz/
1Gbps communication. All cables are offered in a variety of lengths and colors for all category 5 (Cat5) and 5e cabling needs. Snagless category 5e patch cables are also available. Tripp Lite warrants this product to be free from defects in materials and workmanship for life.

Features:
Cabling for category 5 (Cat5) and 5e (Cat5e) applications
Length: 7-ft. Color: blue Connectors: RJ45 male
Feature molded connectors with integral strain relief
PVC 4-pair stranded UTP
Rated for 350MHz/1Gbps communication
Meets most current industry standards including IEEE 802.3ab, IEEE 802.5, ANSI/EIA/TIA 568, ISO/IEC 11801 and ETL (category 5e draft 11)
Warranteed to be free from defects in materials and workmanship for life
Source : Computers4sure
tt
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 23

ไม่ตอบเป็น Product ดีกว่า จากประสพการณ์นะครับ บริษัท IT จากเล็กไปโตเนี่ยเห็นมาเยอะ Ilink ก็เป็นหนึ่ง แต่โตแล้วให้โตไปเรื่อยๆนี่เห็นน้อยนะครับ
สำหรับบริษัทคนไทย โดยเฉพาะพวกประมูลทั้งหลายเนี่ย
โพสต์โพสต์