ขอcommentเพิ่มจากพี่JengกับคุณLOSOเกี่ยวกับ หุ้นเด็ดGLครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Sexy Doom Doom
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ขอcommentเพิ่มจากพี่JengกับคุณLOSOเกี่ยวกับ หุ้นเด็ดGLครับ

โพสต์ที่ 1

เห็นคุยกันในกระทู้หุ้นเด็ดกันอย่างเมามัน
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=17347
ไม่ทราบว่าราคาปัจจุบัน น่าซื้อไหมครับ มองๆอยู่
แต่หาแหล่งข้อมูลเกี่ยวกับหุ้นตัวนี้ได้ไม่มากเท่าที่ควร
เห็นพี่ๆ2คน ตามอยู่เลยขอความเห็นด้วยครับ

โพสต์ที่ 2

แล้วประมาณการที่ผมอ่านในกระทู้ดังกล่าว
มันจะทำได้หรือเปล่าครับ และ ยั่งยืนไหมครับ
กลัวว่าผลประกอบการจะเด่นแค่1-2ไตรมาสแล้วฟุบอะไรทำนองนี้ครับ

โพสต์ที่ 3

พี่jeng กะคุณLOSO
ไม่แวะมาตอบหน่อยเหรอครับ
เช้านี้มันขยับแล้วครับ มีวอลุ่มด้วย
ตามได้หรือเปล่าครับ รอcommentอยู่ครับ
ลุงทีม

โพสต์ที่ 4

ณ ตอนนี้ก็จัดได้ว่าเป็นหุ้นที่ดีตัวหนึ่งในกลุ่มลิสซิ่งครับที่ยังยืนอยู่ได้ ณ ภาวะดอกเบี้ยแพงและกำลังซื้อหดหายเช่นนี้ (เพราะตัวอื่นก็ได้แสดงอาการเน่าไปทีละตัวๆ)...

คงต้องมาดู Q2 ละครับว่าจะทำได้ดีเช่นเดิมรึปล่าว (ซึ่งผมก็คาดว่าดีนะครับ ช่วงนี้ก็คงต้องมองหาหุ้นที่ดีในอุตสาหกรรมที่แย่ แบบที่ ปีเตอร์ ลินซ์ ว่าไว้)

ข้างล่างผม copy มาจากกระทิงเขียวครับ ที่คุณ IH ได้กรุณาตอบไว้ ให้มุมมองที่น่าสนใจทีเดียวครับ

http://www.bbznet.com/scripts3/view.php ... r=numtopic

:roll:  :roll:  :roll:
hot
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

น้ำท่วม มีผลอย่างไรกับธุรกิจแบบนี้คับ

โพสต์ที่ 6

ถ้าน้ำท่วม ผมว่าตรงแยกว่ารถมอไซด์มีประกันหรือไม่ ถ้ามีก็ไม่น่ามีปัญหา
ส่วนพวกมีเงินก็อาจจะต้องซื้อใหม่
ส่วนGLไม่น่าเกี่ยวเพราะเขาปล่อยแค่กรุงเทพกับปริมณฑลเท่านั้น
hot

โพสต์ที่ 7

เห็นทีวีพูดถึงเศรษฐกิจ กับภาวะเงินเฟ้อ
น่ากลัวมาก  แต่ความจริงน่ากลัวไหมคับ

ถ้าเทียบในภาวะที่เห็นด้วยตา  มากกว่าการฟังคับ

โพสต์ที่ 8

โอ้ แม่เจ้า ไปกันใหญ่แล้ว
ตามไม่ทันเลย

เป็นเพราะ TVI effectหรือเปล่าเนี่ย
ลุงทีม

โพสต์ที่ 9

ผลงานของนางฟ้าเด้งดึ๋งอะครับ...
ต้องเรียกว่าเด้งดึ๋งeffectตะหากครับ... :shock:  :shock:  :shock:

โพสต์ที่ 10

ไม่เข้าใจครับ
ใครคือนางฟ้าเด้งดึ่งครับ
วอลุ่มแบบนี้ถ้าปิดแท่งเขียวได้
ลุ้นเปิดโดดพรุ่งนี้ได้ไหมครับ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 11

โค้ด: เลือกทั้งหมด

บิ๊ก GL แย้มราคาหุ้นติดปีกเพราะ นลท.แห่รุมหุ้นเล็กช่วงภาวะตลาดฯผันผวน

นายอำนาจ ประเสริฐวุฒิ กรรมการผู้จัดการ บมจ.กรุ๊ปลีส หรือ GL เปิดเผยกับ
eFinanceThai.com ว่าไม่ทราบสาเหตุที่แท้จริงว่าราคาหุ้น GL บนกระดานปรับตัวเพิ่มขึ้น
เพราะเหตุใดแต่อาจเป็นผลจากนักลงทุนเข้ามาสนใจหุ้นขนาดเล็กช่วงภาวะตลาดฯผันผวนก็เป็น
ได้
        'จริงๆราคาหุ้น GL ปรับตัวเพิ่มขึ้นมาเรื่อยๆ แต่วันนี้วอลุ่มมากเป็นพิเศษส่วนหนึ่งน่ามา
จากนักลงทุนหันมาเล่นหุ้นเล็ก' นายอำนาจ กล่าว
   บิ๊ก GLฟุ้ง Q2/49 โชว์ผลงานดีกว่า Q1/49 แน่หลังยอดปล่อยสินเชื่อขยายตัวดีขึ้น

นายอำนาจ ประเสริฐวุฒิ กรรมการผู้จัดการ บมจ.กรุ๊ปลีส หรือ GL เปิดเผยกับ
eFinanceThai.com ว่าแนวโน้มผลประกอบการไตรมาส 2/2549 อาจดีขึ้นจากไตรมาสแรกที่
ผ่านมาที่บริษัทฯมีรายได้ 110.71 ล้านบาทและมีกำไรสุทธิ 26.93 ล้านบาทเนื่องจากบริษัทฯมี
ยอดปล่อยสินเชื่อดีขึ้นโดยตามปกติแล้วไตรมาส1/2549 ถือเป็นช่วงโลว์ซีซั่นของธุรกิจ ขณะที่
ไตรมาส 2/2549 ธุรกิจจะดีขึ้นและจะเป็นช่วงไฮซีซั่นในช่วงไตรมาส3/2549
Jeng

โพสต์ที่ 12

ยอดปล่อยสินเชื่อดีขึ้นโดยตามปกติแล้วไตรมาส1/2549 ถือเป็นช่วงโลว์ซีซั่นของธุรกิจ ขณะที่ 
ไตรมาส 2/2549 ธุรกิจจะดีขึ้นและจะเป็นช่วงไฮซีซั่นในช่วงไตรมาส3/2549
Q1 << Q2 << Q3

แปลกใจจัง ทำไมกรรมการผู้จัดการให้สัมภาษณ์แบบนี้ได้

น่าติดตามดูว่าเป็นไงต่อไป

แต่ผมเชื่อคนง่ายครับ คิดว่า คุณ อำนาจ ประเสริฐวุฒิ กรรมการผู้จัดการ บมจ.กรุ๊ปลีส หรือ GL

เดาว่า น่าจะพูดเรืองจริงครับ
chokgamo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

ผมลองศึกษา GL ดู ได้ข้อสังเกตุว่า

โพสต์ที่ 13

ยอดของหนี้ค้างชำระ เพิ่มขึ้น นะครับ ถ้าเทียบกับ ไตรมาส 4 ปลายปี 48 แล้วในไตรมาส 1/49 ที่กำไรดีเพราะว่า ค่าใช้จ่ายในเรื่อง "ขาดทุนจากการจำหน่ายสินทรัพย์รอการขาย" ลดลงอย่างมาก อันนี้ไม่แน่ใจ เหมือนกันว่า เป็น มอเตอร์ไซต์ ที่ยึดได้หรือเปล่า แต่ก็มีค่าใช้จ่ายเรื่องการตัดหนี้สูญที่ conservative มากขึ้น เรื่องที่ยอดปล่อยกู้โตขึ้น ก็มาจากยอดจำหน่ายจักรยานยนต์ที่สูงขึ้น ไม่ใช่เรื่องส่วนแบ่งการตลาดที่ดีขึ้น ซึ่งดูเหมือนว่า GE จะมาแรงมากนะครับ อันนี้ผมศึกษา ก็เลยมาแชร์ให้ฟังกันนะครับ ผิดถูกยังไงก็อย่างว่ากันนะครับ
Jeng

โพสต์ที่ 14

คุณ chokgamo ช่วยประมาณการกำไร GL แบบ conservative ให้ดูหน่อยครับ ว่าปี 2549 น่าจะได้เท่าไร
p_chinnaboon

โพสต์ที่ 15

ผมเคยซื้อมาก่อนตอน 8 บาท ซื้อไว้นิดหน่อย ผมออกความคิดเห็นตามความคิดผมนะครับ ให้ระวังเรื่องหนี้เสียครับ ผมว่ามันหลีกยาก แนวโน้มมากขึ้นเรื่อย ๆ ดูจาก KTC ได้น่าจะลงเพราะเรื่องนี้เหมือนกัน แล้วจุดที่สำคัญ คือ บริษัทขนาดเล็กที่มีกำไรในหลัก 10 -20 ล้านบาท อาจจะไม่แข็งแรงพอที่จะรักษาระดับของกำไรไว้ได้ในกรณีที่สภาวะโดยรวมไม่เอื้อ แต่อย่างไรก็ดีการบริหารของเค้าก็ดูดีกว่า TK

แล้ววิธีการดูว่าสภาวะตลาดเป็นยังไงก็ควรจะอ่านจากบริษัทคู่แข่งด้วย คือ ผมพบว่าตอนนี้คนน่าจะปล่อยมอเตอร์ไซด์หลุดมาก TK ยังต้องหันมาเอารถมือสองมาขายทำรายได้ แล้วก็สุดท้ายมีคนคุมครับ
Jeng

โพสต์ที่ 16

คุณ p_chinnaboon คิดว่า GL น่าลงทุนหรือไม่ เมื่อคิดถึงความเสียงทั้งหมดแล้ว

ราคาควรอยู่ที่เท่าไรครับ
chokgamo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

ตอบ พี่เจ๋ง

โพสต์ที่ 17

ขอโทษนะครับครับ พี่เจ๋ง ผมเป็นมือใหม่ คงจะประมาณไม่ได้หรอกครับ ผมได้แต่ใช้ความรู้สึกครับ ผมกะไว้ที่ EPS 2 บาท นะครับ แต่ดูเหมือน ฐิติกร TK ที่เป็นเจ้าตลาดอยู่ กำลังจะลำบาก จากข่าว ที่พี่เจ๋งโพสต์ไว้ ว่า Q1 จะเป็น low season เท่าที่ดูสำหรับ GL Historical data บอกว่า เป็นอย่างนั้น แต่ถ้าเป็น TK ไม่ใช่นะครับ ทั้งๆ ที่ทำธุรกิจเดียวกัน ผมก็เคยอ่านหนังสือพิมพ์เจอว่า ยอดรถจักรยานยนต์ค้างชำระเพิ่มขึ้น ซึ่งข้อมูลก็ตรงก็งบการเงินของ GL
ก็อย่างที่ผมบอก ที่ Q1 กำไรโต เพราะค่าใช้จ่ายเรื่อง "ขาดทุนจากการจำหน่ายสินทรัพย์รอการขาย" ลดลงมากกก (ซึ่งตรงนี้ผมไม่รู้จริงๆ ว่าเพราะอะไร อาจเกี่ยวกับการตั้ง Accrued ทางบัญชีหรือเปล่า ผมไม่แน่ใจนะครับ) ถ้าเทียบกับ Q 4 จำนวนยอดปล่อยกู้ ก็ประมาณ 1000 ล้านบาทนะครับ ไม่แตกต่าง ที่ต้องระวังของ GL ก็เห็นจะเป้นเรื่องหนี้เสีย กับ เรื่องวัฏจักรของมอเตอร์ไซด์ครับ โตมาแรงๆ หลายปี คงต้องมีแผ่วกันบ้าง ความเห็นส่วนตัวนะครับ
Jeng

โพสต์ที่ 18

ที่ต้องระวังของ GL ก็เห็นจะเป้นเรื่องหนี้เสีย กับ เรื่องวัฏจักรของมอเตอร์ไซด์ครับ โตมาแรงๆ หลายปี คงต้องมีแผ่วกันบ้าง ความเห็นส่วนตัวนะครับ

นายอำนาจ  กล่าวด้วยว่า อุตสาหกรรมจักรยานยนต์ปีนี้ยังขยายตัวได้ดีทั้งในส่วนกรุงเทพฯ ริ
มณฑลและต่างจังหวัดหลังพบว่ายอดขายยังเติบโตจากการที่รถจัรยานยนต์ถือเป็นปัจจัยสำคัญใน
การดำเนินชีวิต โดยคาดว่าปีนี้อุตสาหกรรมจัรยานยนต์จะเติบโตประมาณ 20% จากปีก่อนหน้า
ภาพประจำตัวสมาชิก
คนขายของ
ผู้ติดตาม: 122

โพสต์ที่ 19

ถ้าถามว่ายอดขายรถมอเตอร์ไซด์ เป็นไง

4 เดือนแรก ยอดขายเพิ่มขึ้นครับ

ผมได้ข้อมูลมาจาก ฐานเศรษกิจ หรือ ประชาชาติ ไม่แน่ใจ

มีการเปรียบเทียบยอดขาย รถยนต์, บ้าน และ มอเตอร์ไซด์

มอเตอร์ไซด์ เป็นอย่างเดียวที่เพิ่มขึ้น YOY

ข้อมูลนี้สอดคล้องกับ ข้อมูลจากหลายประเทศในเอเซีย ที่ยอดขาย
รถมอเตอร์ไซด์ เพิ่มขึ้น เพราะน้ำมันแพง ไม่ใช่เฉพาะประเทศไทย
(ข้อมูลนี้มาจาก สำนัก CNBC) ครับ
อดทนไว้ กำไรยั่งยืน

โพสต์ที่ 20

ผมสงสัยอยู่เรื่องเดียวคือ
ที่ผู้บริหารออกมาบอกว่า นักลงทุนแห่มาซื้อหุ้นขนาดเล็ก
แต่โดยปกติหุ้นตัวนี้ถ้าวอลุ่มเฉียดๆล้านอย่างน้อยก็ต้องบวกแรงๆกว่านี้
แล้วที่วอลุ่มออกมามากขนาดนี้ ใครยอมคายของออกมาหล่ะ ถ้าไม่ใช่...
ผมยังมองโลกในแง่ดีอยู่นะครับ ก็คือมีการเล่นหลายรอบ หรือไม่ก็กดเอาของครับ
ลุงทีม

โพสต์ที่ 21

ข้อดีอีกข้อที่พอมองเห็นคือจำนวนหุ้นมันน้อย เวลาลากก็ลากง่ายเหมือนลากรถเข็นเด็กอะครับ...แต่ภาวะเศษรฐกิจเช่นนี้ Q1 ที่ผ่านมาทำกำไรเพิ่มขึ้นกว่า50% ก็ถือว่าเยี่ยมอะครับ แต่ก็ยังไม่รู้ว่ามันจะยั่งยืนหรือปล่าวในqถัดๆไป...

ธุรกิจแบบนี้...มองง่ายๆมีผู้ชนะก็ต้องมีผู้แพ้ส่วนใครสามารถเป็นผู้ชนะในได้ภาวะเช่นนี้ก็ถือว่าน่าสนใจอะครับ

วันนี้เปิดภาคบ่ายมา 15 นาทีก็เล่นลากจาก 10.1 ไป 10.7 ก็สมควรแล้วละครับที่โดนตบลงมา...เล่นลากไม่ดูตาม้าตาเรือเลยนิ... :shock:  :shock:  :shock:
ภาพประจำตัวสมาชิก
LOSO

โพสต์ที่ 22

ครับ  ขอบคุณครับ ...................
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 868

โพสต์ที่ 23

คู่แข่งโดยตรงของ gl น่าจะเป็น tk
แต่ไหง tk เทรดที่พีอีสูงกว่าครับ

อีกตัวคือ mida พีอีต่ำกว่า pb ก็ต่ำกว่า ว่าแต่มีใครกล้าซื้อตัวนี้หรือเปล่า :lol:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว

โพสต์ที่ 24

ผมคิดว่า รอดูก่อนครับว่า การตั้งสำรองที่เค้าเพิ่งเปลี่ยนใหม่ตามกฎ (หรืออาจไม่ใช่กฎ ไม่แน่ใจครับ) ของ ธปท และแนวโน้มที่สำรองเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ จะมีผลต่อการดำเนินงานมากที่สุดถึงจุดไหน วาดภาพแล้วมันก็เหมือนกราฟ 2 เส้นระหว่างกำไรกับการสำรองที่กำลังไต่ขึ้นมาเรื่อย ๆ โดยมีความชันของเส้นสำรองสูงมากขึ้น ต้องดูว่าจะเป็นยังไง ผมให้ความสำคัญของสิ่งนี้ก็เพราะว่า บริษัทเล็ก ๆ ที่มีขนาดกำไรระดับนี้มันผันผวนได้ง่ายหากควบคุมต้นทุนของบริษัทซึ่งแตกต่างกันตามประเภทธุรกิจไว้ได้ไม่ดี ตัวอย่างก็ Patkl ที่สมัยก่อนผมเคยซื้อตอน 17-18 บาท กำไรก็ระดับประมาณอย่างนี้ พอราคาเหล็กขึ้น ควบคุมต้นทุนไว้ไม่ได้ ถึงยอดขายจะเพิ่ม แต่ margin ที่มีอยู่น้อยรับไม่ได้ ขาดทุนเอาง่าย ๆ

ข้อมูลเกี่ยวกับรถมอเตอร์ไซด์ที่ข้างบนบอกมามันก็ถูกครับที่เพิ่มขึ้น แต่พอดูข้อมูลที่ละเอียดมากขึ้น มันพบว่า เป็นการเพิ่มขึ้นจากลูกค้าในส่วนที่ เรียกว่าอะไรดี เรียกว่า ไม่สามารถรับภาระค่างวดได้อย่างแท้จริงละกันครับ ตรงนี้ดูได้จากข้อมูลการผิดนัดชำระตั้งแต่งวดแรกของการผ่อนเพิ่มขึ้นมาก ทำให้มีรถถูกยึดมากขึ้น ซึ่งผมเคยคุยกับคนที่ทำพวกนี้ เค้าบอกว่า ปล่อยผิดไปคันต้องไปหามาแทน 5 คัน ไม่รู้จริงเปล่า แล้วก็การแข่งขันมันมากจนการปล่อยสินเชื่อเริ่มมีค่าการตลาดที่ให้กับร้านค้ามากขึ้น ประกอบเงินดาวน์มันก็น้อยลงเรื่อย ๆ สิ่งเหล่านี้มันเป็นตัวเพิ่มต้นทุนรวมทั้งหมด แต่ผมก็ไม่รู้ว่า GL จะเป็นยังไงนะครับ เพราะต้องไม่ลืมว่า ข้อมูลพวกนี้เป็นภาพรวมของตลาด GL อาจจะอยู่ในส่วนที่ทำได้ดีของตลาดก็ได้

ส่วนประมาณการกำไรในภาวะเช่นนี้ผมว่าไม่ควรทำ เพราะผู้บริหารบริษัทเองก็ไม่น่าจะรู้ว่า หนี้เสียจะเป็นยังไงในภาวะที่ดอกเบี้ยเปลี่ยนแปลงเรื่อย ๆ และภาวะเศรษฐกิจผันผวนแบบลงอย่างนี้ ถ้าเป็นภาวะปกติ เราอาจคาดว่า การปล่อยสินเชื่อจะเพิ่มเท่าไร สำรองสักเท่าไรของยอดการปล่อย แต่ตอนนี้มันไม่ค่อยปกติ ผมว่า ยืนดูก่อนดีกว่า

ข้อมูลสุดท้ายแล้วละกันครับ เวลาปล่อยพวกนี้มันจะใช้เวลาผ่อนชำระคืนประมาณ 2 ปีครับ ในสัญญากำหนดชัดว่าจ่ายกี่งวด งวดละเท่าไร แต่เงินที่เอามาปล่อย ส่วนใหญ่เป็นเงินกู้จากธนาคาร สำหรับ GL ก็ศรีอยุธยา แต่ที่สำคัญคือ มักเป็น rate แบบลอยตัว ทำให้ไอ้เงินก้อนที่ปล่อยไปแล้ว มันจะมีกำไรน้อยลงเรื่อย ๆ จากการที่ต้องจ่ายดอกของเงินที่กู้มาเพิ่มขึ้นแต่ดอกที่ได้รับมัน fix ไปตั้งแต่ตอนปล่อยเช่าซื้อแล้ว วิธีแก้ที่ผู้บริหารทำ ผมคิดว่า ก็พยายามปล่อยก้อนใหม่แล้วคิดอัตราดอกเบี้ยใหม่ตามดอกเบี้ยลอยตัวที่ตัวเองต้องจ่าย หากทำได้มันก็จะรักษากำไรไว้ได้และทำให้เพิ่มขึ้นได้ เหมือนอย่างภาวะที่เป็นอยู่ของ GL ตอนนี้ (ดูได้จากยอดปล่อยสินเชื่อที่เพิ่มขึ้น อัตราดอกเบี้ยจ่ายที่สูงขึ้น แต่กำไรยังคงมากขึ้นได้ ) แต่ความเสี่ยงมันมี คือ หากตลาดอิ่มตัว มันขยายไม่ได้จะทำยังไง(เหมือนที่เป็นกับ TK เพราะ TK เป็นเบอร์ 1 การขยายมันยากกว่าบริษัทอื่นมาก)  และหากดิ้นจะปล่อยแต่ไม่ใช่กลุ่มที่ควรจะปล่อยแล้วเกิดหนี้เสียจะทำยังไง กำไรที่มีอยู่ในระดับนี้จะรับได้หรือไม่เป็นสิ่งที่ต้องดูต่อไปครับ

ย่อหน้าก่อนหน้านี้สรุปได้ง่าย ๆ ว่า หากดอกเบี้ยเป็นขาลงเมื่อไหร่ น่าซื้อมาก เพราะดอกเบี้ยรับ fix ไว้แล้ว แต่ดอกที่ต้องจ่ายลดลงตามตลาด กำไรเพิ่มขึ้นเห็น ๆ เป็นแค่ความคิดเห็นนะครับ คิดกันเอาเอง

โพสต์ที่ 25

ลงมาให้ซื้ออีกแล้วครับ
เอาไงดี
ผมคงทยอยรับครับ (ในใจอยากได้เลขตัวเดียว)
bennn

โพสต์ที่ 26

ผมเห็นด้วยกับคุณ p_chinnaboon นะครับเรื่องหนี้เสียกับการเติบโตยอดขาย
waz

โพสต์ที่ 27

อืมม...
ถ้ายังสงสัยกันอย่างนี้ ก็น่าเก็บนะ
รอมีแต่คนอยากได้ค่อยขาย

เหมือนกลุ่มโรงเรือนตอนนี้
โพสต์โพสต์