วันนี้เอารถไปซ่อม เลยลองถามช่างดู

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Viewtiful Investor
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

วันนี้เอารถไปซ่อม เลยลองถามช่างดู

โพสต์ที่ 1

ว่า BAT ยี่ห้อไหนดีสุด

ช่างบอกว่าคุณภาพไม่ต่างกันมากหรอก ขึ้นกับว่าเจ้าไหนเครมประกันได้เร็วกว่ากัน แต่ส่วนตัวเค้าชอบ GS !

ค่าซ่อมแพงไม่ว่า แต่ฟังแล้ว เซ็งจัง -_-'
I do not sleep. I dream.
ภาพประจำตัวสมาชิก
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 2

ร้านใกล้บ้าน  gs จะแพงกว่าประมาณ 50-100 บาท คนขายบอกว่าคุณภาพเขาดีกว่าเล็กน้อย แพงกว่าเท่านี้ก็ไม่สำคัญหรอก  ซื้อได้.....

เซ็งด้วยครับ.......ทำท่าจะกลายเป็นสินค้า premium กว่า
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
san

โพสต์ที่ 3

แหง่วววว
เอิ๊กๆๆๆๆ
ทำจายๆๆๆ
san

โพสต์ที่ 4

งั้นรอราคาในตลาดลงอีก 10%  ค่อยซื้อ ดีกว่าครับ อิอิอิ
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 5

GS  เขาครองส่วนแบ่งรถออกใหม่จากค่ายใหญ่ทั้งนั้น

3K  นี่เขามาสะดวกซื้อเปลี่ยน

ตลาดครองความชัดเจนมาหลายปีแล้ว
โดยเฉพาะGS  ฟาร์อีสต์ทำโคสะนามาตลอด  ลองถามคุณวศินดูดิ

เพราะฉะนั้นการถามอู่ซ่อมก็ต้องได้รับคำตอบแบบนั้นล่ะ
pongto

โพสต์ที่ 6

ญาติผมขายBATอยู่ ก็บอกว่า GS ดีกว่า ทนกว่านะครับ
ผมบอกข้อมูลเฉยๆ  อย่าเซ็งนะครับ
jefjung

โพสต์ที่ 7

แบต GS ดีกว่าหรอครับ

ผมพึ่งเปลี่ยนแบตรถของผมมาเหมือนกันครับ
แต่ดันไปเปลี่ยนของ 3k มา

จากการที่เป็นลูกค้าเองโดยตรง
--1. 3k โฆษณาเยอะครับ ทำให้รู้จัก และดูรูปร่างก็ดูดี ไม่น่าจะเป็นของห่วยๆ
2. ถ้าผมจะเปลี่ยนแบต ผมก็จะเลือกร้านเปลี่ยนแบตโดยตรงครับ ไม่ค่อยเข้าอู่หรอกครับ กลัวโดนฟัน และร้าน3k ก็มีเยอะครับ หาง่าย กว่า GS ไม่รู้ว่าร้านอยู่ไหน ไม่เห็นรู้จัก
3. ของดีไม่ใช่ว่าจะขายดีเสมอไปครับ เพราะแบต ไม่ได้เปลี่ยนทุกวัน คนเปลี่ยนก็ไม่รู้หรอกครับว่า อันไหนดีกว่ากัน เห็นใช้ดี บริการดี ครั้งหน้าก็มาอีกครับ หายห่วง
4. อุปนิสัยที่ไม่เหมือนกัน คือ ผมมักจะหาร้านที่ตรงกับความต้องการครับ จะทำท่อไอเสีย ก็ไปร้านท่อไอเสีย เปลี่ยนแบต ไปร้านแบต ส่วนพ่อผม เข้าอู่อย่างเดียว < ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ คือ อู่ นี้คือ ทำได้ทุกอย่างตั่งแต่ท่อไอเสียยันเครื่องยนตร์ เห็นแถวบ้านมีอู่นึง พ่อบอกให้ไปทำกับที่นี้ แต่ผมไม่ชอบอะ> และเห็นวัยรุ่นส่วนใหญ่ก็ เข้าตามร้านๆไปเลย มันง่ายกว่าและไม่มั่วด้วยครับ
5. ของ3kเห็นมีแบตแบบแห้ง ไว้สำหรับผู้หญิงด้วยนิครับ น่าจะขายดีบ้างพอสมควร <น่าจะมีมานานแล้วแต่ไม่รู้ครับ>

ผมว่าถามร้านแบต ไม่ได้หรอกครับ ลองถามคนใช้รถดีกว่าครับ ว่าส่วนใหญ่ใช้ของอะไร น่าจะตรงประเด็นกว่าครับ และต้องถามด้วยครับว่าอายุเท่าไหร่ใช้อะไร

แค่อยากออกความคิดเห็นแบบลูกค้าคนนึงนะครับ ขอโทษด้วยละกันครับถ้าพูดอะไรผิดไป
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 8

เรื่องนี้ผมว่าก็ข่าวร้ายนะ แต่ที่ผมได้มาวันนี้
ผู้ผลิตรถยนต์เจ้าหนึ่งขอให้ BAT-3K ส่ง แบตให้ประมาณเกือบ 20000 ลูก OEM แต่ BAT-3K บอกว่าผลิตไม่ทัน จะขาย After market เลยให้มาแค่ 2000 ลูกต่อเดือน
อันนี้ก็ข่าวดี
_________
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 9

ดูทั้ง 3k ทั้ง GS แล้ว ผมว่าไม่มีแบรนด์ทั้งคู่เลยครับ

ถ้าฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งดีกว่า อีกฝ่ายก็พัฒนาขึ้นมาได้ครับ

เป็นเรืองที่ไม่ถาวร แต่ยังดีนะ ที่มีไม่กี่เจ้ามาทำแบตเตอร์รี่
bennn

โพสต์ที่ 10

ผมว่าถามร้านแบต ไม่ได้หรอกครับ ลองถามคนใช้รถดีกว่าครับ ว่าส่วนใหญ่ใช้ของอะไร น่าจะตรงประเด็นกว่าครับ และต้องถามด้วยครับว่าอายุเท่าไหร่ใช้อะไร
ลูกค้าส่วนใหญ่จะถามร้านที่เอารถไปเปลี่ยนแบตนะครับ ว่าใช้ของอะไรดี
เพราะเค้าไม่ยึดกับแบรนด์ครับ
Viewtiful Investor

โพสต์ที่ 11

สองเจ้านี้คงขับเขี้ยวกันอีกนาน แต่แน่ๆคือผมจะใช้ 3K และบอกคนรอบข้างให้ใช้ครับ :D
I do not sleep. I dream.
ปรัชญา

โพสต์ที่ 12

ที่จริงตลาดมีหลายยี่ห้อ
จีเอส  ผลิตส่งโรงงานผลิตรถ  หุ้นไม่เข้าตลาดไทย  ใครจะไปเชียร์
3K  เป็นผู้ผลิตของไทยมีหุ้นเข้าตลาด  คนถือหุ้น  คนชาตินิยมก็เชียร์กันเป็นเรื่องธรรมดานั่นล่ะ
รถยิ่งเก่า  3K  ก็น่าจะได้ขายมากขึ้น

เรื่องสั่ง2หมื่นแล้วไม่ส่งเขาเอาเดือนเดียวหรือเปล่า
ถ้าสั่งปีละ2แสน4หมื่น  จะเอาไปใส่รถอะไรกันน่ะ
ปรัชญา

โพสต์ที่ 13

การที่ผู้ผลิตรถใหม่  จะใส่แบ๊ตใส่ยาง
จะมีคำสั่งจากบริษัทแม่ที่ญี่ปุ่นเจาะจงมา
กินไม่ลงหรอก  แม้กระทั่งการโคสะนาสินค้าจากต่างประเทศ
บริษัทต้นสังกัดก็เลือกมาตลอด  เรื่องระบบการตลาด
คนไทยยังคิดเข้าข้า่งตัวเอง  มองโลกแบบแคบไปหน่อย
san

โพสต์ที่ 14

ตกลงผมซื้อเจ้า  3K  นี่    
เพราะว่าพื้นฐานมันดี หรือว่า ชาตินิยมหว่า  อิอิอิ

ไม่เป็นไรครับ  ชอบตรงที่ราคาตะกั่วกำลังดีวันดีคืน  กะเงินบาทแข็ง  กะอีกไม่กี่ปี  เจ้า 3K นี่ก็จะมีแต่เงินสดล้นโรงงานแล้วครับ

เอ  เท่าที่รู้มีตลาดรถใหม่บางเจ้า  เขาเอา 3K  ติดมากับรถใหม่นะครับ  เพียงแต่ว่าปริมาณน้อย   ลองเช็คดูครับ...

ว่าแต่ตอนนี้ผมเอง สนใจ  TCB ตามกระทู้ใครหนอ.....อิอิอ

เงินสดมันเยอะดี    ม่ะมีจ่ายค่าดอกเบี้ยด้วย  หุหุหุ  เสียอ่างเดียว  ราคาวัตถุดิบมันขึ้น  ว่าแต่ทำไมเจ้า TCB    อยู่ดีๆมันถึงมี  inventory  เพิ่มขึ้นเพียบเลยหว่า  ไตรมาสสุดท้ายนะครับ ดูในงบกะแสเงินสดจากการดำเนินการนะครับ

ใครก็ได้ช่วยบอกที
v_sukit

โพสต์ที่ 15

ผมใช้ Panasonic ครับ ลูกที่แล้ว ใช้ได้ถึง 3 ปี 11 เดือน ครับ !!!

เอ คงไม่เกี่ยวกับ บ. ในตลาดนะครับ !!!  :D
chansaiw
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 16

รถผมเปลี่ยนแบตครั้งสุดท้ายเมื่อ 4 ปีที่แล้วเป็นของ gs ตอนนี้ยังไม่ได้เปลี่ยนเลย

จะว่าดีหรือไม่ ไม่ทราบ มันอาจจะดีตามที่มันควรเป็นก็ได้ เพราะรถผมใช้น้อย

แต่แบตเตอรี่เนี่ย เจ้าของ 3k เค้าก็บอกแล้วว่า สินค้าพวกนี้ไม่ได้แข่งที่ของใครจะอยู่ทนนานกว่ากัน ของใครจะดีเลิศกว่าใคร

แต่มันแข่งกันที่การบริหารจัดการ ต้นทุนได้ดีกว่า

เพราะก็รูๆกันอยู่ว่าสินค้าพวกนี้คนส่วนใหญ่เปลี่ยนเมื่อถึงเวลาเปลี่ยน
2ไม่เกิน 3 ปีก็เปลี่ยนกันหมด

ผมว่าเถียงว่าดีไม่ดี คงไม่ตรงกับเป้าหมายผู้ผลิตเค้านะ

ดูบริการหลังการขายดีกว่า 3k จ๊าบกว่าเยอะ
"Failure is the only way to start again intelligently"
โพสต์โพสต์