ตลาดหุ้นมือถือ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
kotaro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 1

สำหรับคนที่ไม่ได้ดูหุ้นระหว่างวัน ซึ่งจริงๆก็น่าจะเหมาะกับ ชาว VI นะครับ

แต่บางที ก็อดไม่ไหว ครับ กดมือถือ จึกๆ ราคาหุ้นก็มาแล้ว อะไรจะง่ายปานนั้น

ถ้าเป็นมือถือ AIS

ส่งแบบ sms
ก็กดได้ 3 แบบ

89988 ของ บล ธนชาติ
80099 ของ Settrade
83188 ของ MFS

เป็น Dtac

1922999

orange

80099

แต่อย่าลือ กดทีนึงก็ 3 บาทนะครับ ฮิฮิ
บุคคลทั่วไป
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ผมมี T68i สามารถดูwap GPRS ได้ แต่หาที่ไม่คิดค่าเข้าดู และเสียค่าใช้จ่ายGPRSไม่มีเลยครับ
ใครมีข้อ้มูลช่วยแบ่งปันด้วยครับ
kotaro

โพสต์ที่ 3

GPRS เวลาใช้ก็เสียตังค์ครับ คิดเป็นจำนวนของข้อมูล ประมาณ 1 kb /10 สตางค์ ทั้ง Dtac และ AIs ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ

ส่วน web ที่เข้าไปใช้ได้ ไม่เสียเงิน ก็มีของบางโบรกเกอร์ ตแต้องเป็นสมาชิกของโบรกเกอร์นั้นก่อนครับ

ส่วนถ้าไม่ได้เป็นสมาชิก ก็ มีของ Mobile set ของ settrade คิด 450 บาท / เดือน

ถ้าไม่ต้องการเสียเงินเลย ก็ไป web finance.yahoo.com ครับ :lol:
TOMOKI
Verified User

โพสต์ที่ 4

ใช้โปรแกรม Stock Manager ซิครับเสียเฉพาะแค่ค่าโปรแกรมตอนแรกกับค่า gprs ตอนใช้ ครั้งละไม่กี่สตางค์ครับสะดวกดีครับ ผมใช้อยู่เวลาอยากดูหุ้นกด2-3ปุ่มก็รู้ราคาแล้วครับโดยไม่ต้องต่อ net ให้เสียเวลา ข้อมูลจะช้าไป2-3นาทีครับ
kotaro

โพสต์ที่ 5

ผมก็ใช้ ครับ Stock manager สดวกดีครับ

แต่เครื่องต้องเป็น PDA นะครับ

โปรแกรมฟรีครับ เสียแต่ค่า GPRS อย่างเดียว
TOMOKI

โพสต์ที่ 6

ค่าโปรแกรม 1500 บาทไม่ใช่หรือครับ ตอนแรกผมก็ใช้ free download มาปรากฎว่าดูได้ 3 ตัวเลยregisterดีกว่าเสียไป 1500 ครับ แต่เสียครั้งแรกครั้งเดียวคั้งต่อไปไม่เสียอีกแล้ว นอกจากค่า gprsข้อดีอีกอย่างคือสามารถดูหุ้นได้ทั่วโลกเลยนะครับ เช่นวันที่ Nikkei ตกหนักเพราะหุ้น sony ผมก็เข้าไปดูได้ครับ
jjj

โพสต์ที่ 7

ช้าไป 15-30 นาทีนะครับ ไม่ไช่ 2-3 นาที
แต่ VI ไม่ซีเรียสอยู่แล้ว :D
TOMOKI

โพสต์ที่ 8

วันนี้ผมดูดัชนีเทียบกับ real-time ช้าประมาณ 3 นาทีนะครับเดี๋ยวตอนอยู่ในช่วงเวลาเทรดจะมาทดสอบให้ดูครับ
TOMOKI

โพสต์ที่ 9

ท่าน jj ลองดูดัชนี Financial Times 100 ตอนนี้เทียบกับ real time ดูซิครับไม่เกิน 3นาทีครับ
TOMOKI

โพสต์ที่ 10

ผมไม่ใชตัวแทนขายโปรแกรมนี้นะครับเดี๋ยวจะเข้าใจผิดไปครับ
kotaro

โพสต์ที่ 11

โปรแกรมนี้มีขายในเมืองไทยด้วย มีตัวแทนจำหน่ายอยู่

แต่มี palm sn generator .ให้ download อยู่ครับ
jjj

โพสต์ที่ 12

เวลาUpdateหุ้นไทย จะช้าไปประมาณ15นาทีครับ คุณ TOMOKI
ตลาดอื่นๆอาจแตกต่างกันไป (ก็พวกเราลงทุนในSETเป็นส่วนใหญ่นี่ครับ) :D
TOMOKI

โพสต์ที่ 13

เดี๋ยวตลาดหุ้นไทยเปิดเรามอง test กันดูนะครับ
kotaro

โพสต์ที่ 14

เป็นยังไงครับ ท่าน TOMOKI test หรือยังครับ ช้ามากมั๋ยครับ

ผมไม่เคยเทียบกับ realtime เลย รู้แต่ว่าช้ากว่าครับ
TOMOKI

โพสต์ที่ 15

เดี๋ยวพรุ่งนี้จะ test ให้หลายรอบเลยครับ เพราะ gprs ผมเหมาจ่ายของ dtac 999 บาทต่อเดือนอยู่แล้วครับ test ได้บ่อยๆ แล้วจะรายงานครับผม
TOMOKI

โพสต์ที่ 16

ผม test ให้ครับตอนนี้ 10.06 SET ที่ stock manager อยู่ที่ 630 +5.94 เห็นไหมครับไม่ช้าเลยครับ
TOMOKI

โพสต์ที่ 17

ตอนนี้ 11.03 SET ที่ stock manager อยู่ที่ 631.88 +7.82 เห็นไหมครับไม่ช้าเลยครับ
jj

โพสต์ที่ 18

ว้า...วันนี้ผมยุ่งทั้งวัน updateตอนครึ่งวันเช้าลืมลองเทียบเวลาดู
...เอาอย่างงี้...พรุ่งนี้.คุณTMK ลองเช็คดูหุ้นรายตัวดูด้วยนะครับ ผมเข้าใจว่า index คงไม่ช้ามาก แต่ที่ช้ามากๆๆๆๆจะเป็นที่หุ้นรายตัวครับ
ลองเช็คเทียบกับ stock watch ใน mobile life ดูก็ได้ครับ ผมเคยลองดูแล้ว ในโทรศัพท์ยังเร็วกว่าตัววิ่งในITVด้วยซ้ำ
TOMOKI

โพสต์ที่ 19

ok ครับ พรุ่งนี้ลองรายตัวดูนะครับ เอาตัว most active ก็แล้วกันครับ
TOMOKI

โพสต์ที่ 20

ตอนนี้ผมทดสอบ tpi เวลา10.20 ราคาอยู่ที่ 18.70 ช้าประมาณ 5 นาทีครับ ดัชนีอยู่ที่ 646.55 +7.10 ช้า 2 นาที

แต่ผมทดสอบหุ้นที่ซื้อขายน้อยอีก 2 ตัวช้าประมาณ 12 นาทีครับ

สงสัยมันขึ้นอยู่เป็นตัวๆนะครับโดยเฉพาะตัวที่ไม่อยู่ใน most active อาจจะช้าหน่อยมั้งครับ เดี๋ยวถ้าวันหลังว่างจะลองใหม่ครับ
choo

โพสต์ที่ 21

ใช้ hutch ครับ ดูราคาหุ้นฟรี ค่าโทรก็ถูกกว่า AIS หรือ Dtac
ล็อคหัวข้อ