ไทโอลิฟิล

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา1
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

ไทโอลิฟิล

โพสต์ที่ 1

:P เมื่อเช้า มาร์เก็ตติ้งของซิกโก้

โทรมาถาม.....เอาหุ้นจองไหมคะ

หุ้นอะไรหรือครับ

อ้อ...หุ้นจองไทยโอลิฟิลค่ะ

พอดีได้มานิดหน่อยว่าจะแบ่งมาให้คะ.....

ชักงง ไม่เคยเทรอแต่จะแบ่งหุ้นจองให้

มีใครจองบ้างหรือยังครับ ราคา30บาท/หุ้น
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
tawancmu
ผู้ติดตาม: 0

ไทโอลิฟิล

โพสต์ที่ 2

อิจฉาพี่ปรัชญาจัง เราขนาโทรไป ยังไม่ให้จองเลย 55555
นายสต็อก

ไทโอลิฟิล

โพสต์ที่ 3

ช่างดีเสียจริงๆที่มีคนโทรฯมาเรียกคุณปรัชญาให้ไปซื้อหุ้น จะรุ่ง หรือ จะริ่ง
เวลาผมโทรไปถามมาร์เก็ตติ้งเสียงใสทีไร
"โทษที...ของคุณไม่ค่อยมีวอลุ่มค่ะ!..." เสียงหวานตามสาย
"ครับๆ ขอบคุณครับ" ผมได้แต่ฟังและตอบรับพลางๆ
"ไม่จองก็ได้ว่ะ! ไม่ง้อเหมือนกัน..." ผมนึกขำในใจ ก่อนวางสาย.... 8)
TOMOKI

ไทโอลิฟิล

โพสต์ที่ 4

หุ้นจองที่เขาให้เหมือนการตอบแทนน้ำใจเล็กๆน้อยๆที่เขาจะสามารถให้กับลูกค้าที่เขาคิดว่าจะสามรถสร้างรายได้ให้กับบริษัทในอนาคตครับ ดังนั้นได้มากได้น้อยก็อย่าไปคิดมาเลยครับหุ้นในตลาดก็มีอีกเยอะครับ
ปรัชญา1

ไทโอลิฟิล

โพสต์ที่ 5

:P ได้มา1พันหุ้นครับ

เข้าพอท์ต ของภรรยา

ผมก็กลัวว่า...มันกำไรทุกตัวที่เข้าตลาด

ขืนเราจองจะขัดลาภเขา เลยให้ภรรยารับไปแทน

สงสัยมาร์มีแผน จะมาตามให้ไปช่วยสร้างวอลุ่ม อิอิ
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
milkshaq

ไทโอลิฟิล

โพสต์ที่ 6

ผมเทรดเดือนละ สามสิบล้าน ได้มาแค่ 100 หุ้นเองครับ เซ็งเลยครับ พี่ปรัชญา สงสัยต้องตามไปเทรดซิกโก้บ้างซะแล้ว
stockms

ไทโอลิฟิล

โพสต์ที่ 7

คุณ milk ปั่นหุ้นด้วยรึเปล่าครับทำไมเทรดเยอะจัง :roll:
kotaro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 40

ไทโอลิฟิล

โพสต์ที่ 8

คุณ milkshaq เทรดเดือนละ 30 ล้าน ได้มาแค่ 100 หุ้น

พี่ปรัชญาได้มา 1000 หุ้น ก็แสดงว่า พี่ปรัชญา เทรด เดือ่นละ 300 ล้านซิครับ โห ฮิฮิ :lol:
Nut

ไทโอลิฟิล

โพสต์ที่ 9

TOC เป็นหุ้นดีนะครับ กิจการดีมาก เก็บไว้ได้เลยพี่ปรัชญา ผมยังอยากได้เลยครับ แต่ไม่มีใครให้ กะว่าจะซื้อวันเปิดตอนราคาปรับลดมานิดหน่อย
ปรัชญา1

ไทโอลิฟิล

โพสต์ที่ 10

kotaro เขียน:คุณ milkshaq เทรดเดือนละ 30 ล้าน ได้มาแค่ 100 หุ้น

พี่ปรัชญาได้มา 1000 หุ้น ก็แสดงว่า พี่ปรัชญา เทรด เดือ่นละ 300 ล้านซิครับ โห ฮิฮิ :lol:
ผมเทรดเดือนนี้ไม่ถึง 10 ล้านหรอกครับ

ถ้า 30 ล้าน คงจ่ายค่าโบกไม่ไหว

ที่นี่บ้านนอก คนเขามีน้ำใจกระมังครับ

ส่วนหุ้นTOC เขาว่าอุตสาหกรรมเป็นแบบ NPC

ราคานอกตลาดปล่อยกันแซด 42-45 วันแรก

แต่จากนั้นก็ไม่รู้ว่า...ผู้จัดจำหน่ายจะดูแลกันอย่างไร

เห็นเพื่อนที่เทรด ที่ IB ก็ได้คนละ200หุ้น 100หุ้นครับ

เหมือนแจกของที่ระลึก
Solo

ไทโอลิฟิล

โพสต์ที่ 11

ผมเทรดที่ IB สนง ใหญ่ เดือนละ 10-20 ล้าน

แต่ ผมไม่ได้ เลยครับ เฮีย ปรัชญา

อิจฉา เฮียครับ

เอ สงสัย ผมย้ายไป จังหวัด อื่น ดีกว่าครับ
thanwa
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 20

ไทโอลิฟิล

โพสต์ที่ 12

ผมพอร์ตไม่ใหญ่ แถมไม่ค่อยได้เทรด
ก็เลยไม่ได้รับจัดสรร เช่นเคย

ไม่เป็นไรครับ พี่ปรัชญาบอกว่าเหมือนกัน NPC ผมก็เลยซื้อ NPC แทน :wink:
ปรัชญา1

ไทโอลิฟิล

โพสต์ที่ 13

Solo เขียน:ผมเทรดที่ IB สนง ใหญ่ เดือนละ 10-20 ล้าน

แต่ ผมไม่ได้ เลยครับ เฮีย ปรัชญา

อิจฉา เฮียครับ

เอ สงสัย ผมย้ายไป จังหวัด อื่น ดีกว่าครับ
คุณSOLO ย้ายมาอยู่ขอนแก่นไหมครับ อิอิ

NPC คุณธันวาซื้อไว้ดีครับ พื้นฐานประเทศเลยนะ

ดีใจด้วยครับที่ถือหุ้นดีดี
thanwa

ไทโอลิฟิล

โพสต์ที่ 14

พี่ปรัชญา ไม่ให้เกียรติถือเป็นเพื่อนผมซักตัวหรือครับ
ความจริงผมเพิ่งซื้อเองครับ ต้นทุนก็แถวๆ 75 บาท
ลองซื้อแบบ VI กึ่ง VS หน่อย จะได้มีอะไรตื่นเต้นบ้าง

ตลาดขึ้นทุกวันแบบนี้
VI ทั้งหลาย สงสัย ผลตอบแทนจะแพ้ตลาด
คงต้องรอกันสักพักน่ะ..
:wink:
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

ไทโอลิฟิล

โพสต์ที่ 15

ธันวา ไม่เหมาะเป็น VS หรอกครับ เชื่อผม

ส่วนเฮียปรัชญา นี่สุดยอด VS อยู่แล้ว

:D :D :D
thanwa

ไทโอลิฟิล

โพสต์ที่ 16

นั่นนะสิคุณเจ๋ง...

NPC นั้น กะว่าจะซื้อแล้วถือสัก ปี ถึง ปีครึ่ง
ในอุตสหกรรมเคมีขั้นต้น
ผมว่า NPC นั้นน่าจะน่าสนใจที่สุด
ฐานะการเงินแข็งแกร่ง
ราคาต้นทุนในการผลิตน่าจะถูกที่สุดในกลุ่ม

ว่ากันว่าอุตสหกรรมเคมีจะโตประมาณ 1.5 ถึง 2 เท่าของ GDP
ถ้านายกทักษิณนำประเทศในให้เติบโตเพิ่ม ก็น่าจะดีกับ NPC
ทั้งๆ ที่จะต้องแบ่งเค็กกับอีก 2-3 ราย
ขออนุญาติแตกแถวนิดๆ :wink:
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

ไทโอลิฟิล

โพสต์ที่ 17

โค้ด: เลือกทั้งหมด

นั่นนะสิคุณเจ๋ง... 

นี่ธันวา รับด้วยปากไม่รับด้วยใจ ไม่ต้องโพส .... อิอิ

แซวเล่นนา

แซวท่านรอง นี่ น่ากัว จิน จิน
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

ไทโอลิฟิล

โพสต์ที่ 18

แฮะๆ....ผมเทรดบางเดือนก็ไม่มีเลย บางเดือนก็ไม่ถึงสามแสนเลย และก็ไม่ได้รับจัดสรรเลยครับ

แต่เพื่อนผมเข้าเป็นลูกค้าบริษัทนี้อยู่เลยได้มา 5000หุ้น อย่าอิจฉาเด้อ ให้ผมดูให้ หากใครคิดจะสอยตอนเข้าตลาดละก็ลองเข้าไปอ่านหนังสือชี้ชวนซะก่อนนะครับ ดูให้ดีๆนะครับ ผมว่ามันมีอะไรแปลกๆ แต่ต้องออกตัวก่อนว่าผมดูคร่าวๆนะครับ
http://www.sec.or.th/corp_fin/cgi-bin/q ... limit=0,10

ของผมเนื่องจากไม่ได้รับการจัดสรร แต่เห็นว่ารอบนี้สามฉ่า เอ้ยรอบของปิโตรฯเขา ก็เลยวิ่งตามน้ำตามพี่ธันวา ไปติดๆ แต่บังเอิญใจเย็นกว่าเลยได้ตันทุนที่ 72 บาทครับ
milkshaq

ไทโอลิฟิล

โพสต์ที่ 19

ป๋มไม่ได้ปั่นหุ้นนะครับ แค่นี้ไม่พอปั่นหรอกครับ เจอบางคนเทรดวันนึง 10 ล้าน แทบทุกวันก็เห็นกันมาจะๆแล้วครับ แค่นั้นยังไม่พอปั่นเลยครับ พอดีไม่รู้ว่าตัวเองเทรดเท่านี้หรอกครับ มาร์บอกเลยเพิ่งรู้ ปกติเทรดไม่บ่อยมากครับ บางวันก็ไม่ได้เทรดเลย บางอาทิตย์ไม่ได้เทรดเลย แต่อาศัย ซื้อขายครั้งละหนักๆครับ ก็เลยทำให้ยอดมันดูเยอะครับ ผมซื้อไม้นึงน้อยสุดก็ประมาณ สามแสน up ครับ แต่ยอดเท่านี้ผู้จัดการโบรกผมบอก ประมาณกลางๆครับ ไม่จัดว่าเยอะอะไร
thanwa

ไทโอลิฟิล

โพสต์ที่ 20

รับด้วยใจครับ คุณเจ๋ง
แซวได้ไม่มีปัญหาครับ
ผมก็ชอบแซวเหมือนกัน... แต่คงต้องเรียนรู้ ฝึกวิทยายุทธจากคุณเจ๋งเพิ่มเติม โดยเฉพาะ คำว่า อิอิ นี่ผมใช้ไม่ค่อยคล่องเลย :wink: :wink:

สำหรับ NPC นี่ คุณมน ตามมาดูนี่ทำให้มั่นใจขึ้นเยอะ
ทั้งปีน่าจะกำไรมากกว่า 8 บาท PE ก็ประมาณ 10
ปันผลน่าจะได้สัก 4-5 บาท คงพอไหว
ไม่ไหวอย่างเดียวคือ ถ้าถือยาวกว่า 2-3 ปียังไม่ไหว
ขาลงของปิโตรเคมี คงมาเยือน
ตัวใคร ตัวเผือก :!: :!:

น้องยีน ผู้คุม ไม่อยู่ขอข้ามเส้นกฎเหล็กสักนิด :wink:
milkshaq

ไทโอลิฟิล

โพสต์ที่ 21

ลืมไปครับ เที่ยวนี้ผมได้ sc asset มา 2900 หุ้นครับ (น้อยจัง)
Solo

ไทโอลิฟิล

โพสต์ที่ 22

พี่ปรัชญา พูด ถูกใจผมครับ
ผมว่า จะขอไปเป็น ลูกบ้านชาวเมืองขอนแก่น ได้ไหมครับ

ผมเคยได้ยิน เพลง อะไร จำชื่อไม่ได้ ครับ คุณ สุเทพ วงศ์คำแหงร้องไว้ นาน หลายสิบปีแล้ว เนื้อร้อง ท่อน หนึ่ง ชม ขอนแก่น ไว้ ดังนี้ ครับ

เมืองขอนแก่น เขาว่า มีไม้ เป็นขอน มีสาวงามสาวงอนซุกซ่อนความรักเอาไว้

ช่วง ประชุม apec ที่ ผ่านมา ผมก็ ไปเที่ยว โคราช ยังคุยกับคนขับรถ ของพี่ชาย ว่า จาก นี่ไป ประมาณ 100 กว่า กิโล ก็ ถึง ขอนแก่น แต่ ก็ แค่เที่ยวในโคราชเท่านั้น

ผมกะว่า สักครั้งหนึ่ง ผมน่าจะได้ ไป เที่ยว ขอนแก่น บ้างครับพี่
ปรัชญา1

ไทโอลิฟิล

โพสต์ที่ 23

milkshaq เขียน:ลืมไปครับ เที่ยวนี้ผมได้ sc asset มา 2900 หุ้นครับ (น้อยจัง)
หุ้นตัวนี้โครงสร้างรายได้ดีนะครับ ระยะยาว
มีพื้นที่สำนักงานให้บริษัทในเครือชินวัตรเช่า

ผมไม่ได้เลยสักหุ้น
แต่ก็ดีใจกับผู้ที่ได้ครับ
--------------------------------------------
คุณSOLOเที่ยวเก่งเหมือนกันนะครับ
TOMOKI

ไทโอลิฟิล

โพสต์ที่ 24

milkshaq เขียน:ลืมไปครับ เที่ยวนี้ผมได้ sc asset มา 2900 หุ้นครับ (น้อยจัง)

จะ 2000 ก็ไม่สองพัน จะ 3000 ก็ไม่สามพัน ให้มาแปลกๆนะครับแต่ก็ดีกว่าไม่ได้ ซึ่งหนึ่งในนั้นคือผมครับ
Mon money

ไทโอลิฟิล

โพสต์ที่ 25

รู้สึกNPCจะมารอรับน้องเข้าตลาด ละมังครับ เช้านี้วิ่งร้อยเมตรมาที่92บาทแล้ว

TOC น่ะยังไม่เข้าตลาดเลย พี่ชายมารอรับแล้ว ไม่รู้ยังไงกันนี่
ปรัชญา1

ไทโอลิฟิล

โพสต์ที่ 26

:P แปลกแต่จริง TOC ผมไม่ได้หุ้นจอง

ของบริษัทที่เทรดประจำเลย

ผู้อำนวยการ อมของพวกมาร์เก็ตติ้งหมด

ได้แต่บริษัทอื่น เขาจัดมาให้

ไม่รู้จะว่าอย่างไรดี

การโกงกินยังมีในสังคมไทย

ความยุติธรรมในโลกนี้ มันถึงลำเอียงไปเข้าพวกพ้องหมดเลย
ลุงขวด
ผู้ติดตาม: 115

ไทโอลิฟิล

โพสต์ที่ 27

ปีนี้เขาออกหุ้นใหม่กันหลายตัว ผมได้แค่ 500 หุ้น cp7-11 ...ขายทำกำไรวันแรกไป เลยครับ..........อยากได้หุ้นจอง แต่ไม่มีใครให้เราเลยนอกจากที่กล่าว........เหมือนกันครับ เขาดู โวลุ่มเทรดเป็นหลักและจัดสรร ให้ รายใหญ่มากกว่า......อยากได้ เอสซี เอสเทรด เหมือนกัน ก็ไม่มีใครให้ :( ยินดีกับท่านทั้งหลายที่ได้หุ้นจองด้วยครับ
ปรัชญา1

ไทโอลิฟิล

โพสต์ที่ 28

thanwa เขียน:ผมพอร์ตไม่ใหญ่ แถมไม่ค่อยได้เทรด
ก็เลยไม่ได้รับจัดสรร เช่นเคย

ไม่เป็นไรครับ พี่ปรัชญาบอกว่าเหมือนกัน NPC ผมก็เลยซื้อ NPC แทน :wink:

:P วันนี้ NPC บวกอีก 13 บาท

อาหารญี่ปุ่นคงไม่แพงแล้ว คุณธันวา

นี่ละคนจะได้ตังค์ ทำอะไรก็ดูดีไปหมด

แค่พูดว่าเหมือนกันก็ซื้อซะแล้ว

(ต้องการเครื่องนับเงินไหมครับ ใช้มือนับคงไม่ทันอิอิ)
thanwa

ไทโอลิฟิล

โพสต์ที่ 29

ขอบคุณครับพี่ปรัชญา
วันนี้ยิ้มออก... ได้เฮ กะเขามั่งครับ
ขอบคุณพี่ปรัชญาที่ช่วยชี้แนะ
สงสัย นักลงทุนมาอ่านกระทู้นี้เยอะขึ้นแนะเลย :wink:

ว่าแต่ว่า พี่ปรัชญาเล็งตัวไหนไว้อีกหรือเปล่าครับ
ผมจะได้ดูตัวที่เหมือนกันอีกไงครับ

เห็นพี่ปรัชญาซื้อ BKI ความจริงผมก็ชอบมาก
เล็งตั้งแต่ 190 210 250 280 290
เป็นเสียง้างครับ เลยไม่รวยเหมือนพี่ปรัชญาซะที
BKI นี่ ถือว่าเป็น หุ้น one-way ครับ ไม่ค่อยยอมลง
ขอสะสมพลังหน่อยครับ
คราวนี้อาจจะไม่เอาเหมือน แต่จะเป็นหุ้นส่วนกับพี่เลย :wink:
Mon money

ไทโอลิฟิล

โพสต์ที่ 30

นั่งฮอบเลยครับ เจ้าNPCวิ่งไม่รู้เหนื่อย สะบัดไปสูงที่100แล้วลงมาเรียกน้ำลายแถวๆ95 -97

ผมนั่งมองด้วยใจระทึกเลยครับ ว่างๆไม่มีอะไรทำ พี่ชายมานั่งข้างๆแกก็มีอยู่นิดหน่อย เลยเปลียนมานั่งเชีย NPCกันเลย

ผมยังไม่ได้ทำอะไรกับเจ้านี่มันเลยครับ รอปันผลดีกว่า