BAY หุ้นที่มี margin of safty

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
Aloha
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

เพื่อนๆพี่ๆมีกันเยอะไหมครับ ผมว่ามันน่าสนมากทีเดียวนะ
Price 11.10บาท
EPS 9 เดือน = 1.41 ทั้งปีน่าจะได้ไม่ต่ำกว่า 1.75บาท
Book งบเก้าเดือน = 10.45 ทั้งปีน่าจะได้ไม่ต่ำกว่า 10.54บาท
ดังนั้น P/E = 6.34, P/BV = 1.05 (ถูกมากๆใช่มะ)
ข้อดีอื่นๆ
อุตสาหกรรมผ่านจุดต่ำสุด
มูลค่าเงินลงทุนที่ยังไม่ได้รับรู้อีกมาก
โบรคฯเริ่มจะเชียร์กลุ่มแบ็งค์ ถ้าพวกเก็งกำไรมาเก็บไปมากๆ เดี๋ยวเราจะหาหุ้นลงทุนราคาต่ำๆไม่ได้อีกแล้ว
ผมเองก็เก็บเข้าไปพอสมควรแล้วเลยมาหาพวกนะครับ ไม่เคยโพสต์ที่นี่เลย แต่เข้ามาอ่านบ่อยๆ และก็ได้หุ้นเรียงp/e ของพี่ครรชิตไปด้วย อ้อได้ไปงานmeeting ครั้งที่สองด้วยนะครับ ถ้าไงใครมีความเห็นเป็นอื่นก็ลองเสนอแนะหน่อยจะยินดีมาก
ภาพประจำตัวสมาชิก
sirivajj

โพสต์ที่ 2

น่าสนใจดีครับ เดี๋ยวไปศึกษาก่อนนะครับ
What do you mean.?
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 885

โพสต์ที่ 3

:D ถ้าเป็นอย่างที่คุณ Aloha ว่ามาก็น่าสนครับ น่าจะเรียกได้ว่า BAY มีความปลอดภัยระดับนึงครับ..

หากเป็นความหมายของ Graham หุ้นที่มี margin of salety จะหมายถึงหุ้นที่มีเงินสดเยอะๆ และมีมากกว่าหนี้สินทั้งสิ้นของบริษัท คือซื้อไปแล้วบริษัทล้มละลาย ขายสินทรัพย์ ผู้ืถือหุ้นก็ไม่ขาดทุนครับ...

เข้าใจว่า ฺBAY เพิ่งเพิ่มทุนและมี Warrant ดังนั้น PE ที่กล่าวมาอาจต้องปรับตามจำนวนหุ้นเพิ่มทุนด้วยครับ ถ้าให้ดีก็เผื่อ warrant ที่จะแปลงด้วย จะได้ตัว PE ที่ปลอดภัยครับ นอกจากนั้น BAY น่าจะมีจะมีขาดทุนสะสมอีกมาก ไม่น่าจะจ่ายปันผลได้อีกนาน..

ออกตัวก่อนว่าไม่ได้ดูงบนะครับ อาจจะมีผิดพลาดบ้าง ใครสนใจก็ลองเช็คตัวเลขดูครับ...
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
กานต์

It's time to buy S&L

โพสต์ที่ 4

ผมคิดแบบง่ายๆนะครับว่า ถ้าธุรกิจของ BAY เหมือนๆเดิม ปีหน้า กำไรก็น่าจะอยู่ที่ 3600 ล้านบาท เท่าๆ กับปีนี้ และถ้าเค้าไถ่ถอน slips ก็จะลดต้นทุนทางการเงินได้อีก 3200 ล้าน รวมแล้วก็ 6800 ล้านบาท หารดวยหุ้นทั้งหมด 2850 ล้านหุ้น ก็คงมี eps 2.4 บาท และผมคิดว่าคงไม่มีใครใช้สิทธ์แปลง warrant ซักเท่าไร เพราะขาย warrant ไปเลยคงได้กำไรเยอะกว่า ถ้า p/e 10 ราคาหุ้นคงอยู่ที่ 24 บาท

ถ้า bay แปลงหุ้นกู้ SSI แล้วขายที่ 34.5 บาทต่อหุ้นทั้งหมด 228 ล้านหุ้น จะมี one time profit อีก 6670 ล้านบาท แล้วหลังจากนี้สภาพคล่องล้นระบบจะค่อยๆถูกดูดซับ โดย นกกินลม การบินไทย เบียร์ช้าง การสื่อสาร และ จิปาถะ เป็นแสนๆล้านบาท ทำให้ขึ้นดอกเบี้ยเงินกู้ได้ ผมว่าแบงก็มันคงมีกำไรเพิ่มขึ้นอีกมาก แต่ส่วนนี้ผมตีมูลค่าไม่เป็น

ถ้าพี่ๆคนไหนมีความเห็นที่น่าจะมีประโยชน์ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ โดยเฉพาะการตีมูลค่า ในสองส่วนหลังที่ผมตีไม่เป็น ถ้ามีพี่ๆคนไหนชอบปีเตอร์ ลินช์ คงตีมูลค่าหุ้น bay ได้แม่นยำแน่ครับ ช่วยแนะนำมือใหม่ด้วยนะครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 5

พวกเพื่อนๆเคยสงสัยไหมครับว่า เมื่อช่วงต้นปี ใครๆก็พูดว่าธนาคารต่างๆมีการตั้งสำรองที่เกินมาตรฐานแล้ว

แต่ทำไมธนาคารนครธน และทหารไทย จึงต้องมีการตั้งสำรองอีกครั้ง ทั้งๆที่หนี้เสียก็ไม่ได้เพิ่มมากมาย

เพราะงบการเงินของธนาคารนั้นสามารถตกแต่งได้อย่างง่ายดาย โดยที่ทางการก็มีส่วนรู้เห็นด้วย

ทำไมสถาบันจัดอันดับต่างชาติและบริษัทวิเคราะห์หลักทรัพย์ต่างชาติยังมักจะกังวลเรื่องทุนที่ไม่เพียงพอของระบบธนาคารไทย

กฎเกณฑ์ของ BASEL 2 มีใครรู้เรื่องโดยละเอียดบ้าง ถ้าต้องนำมาใช้จะกระทบอะไรต่อธนาคารของไทยในแต่ละแห่ง

ทำไมราคาของหุ้นธนาคารถึงไม่ไปไหนครับ ทั้งๆที่ทุกคนก็รู้เรื่องการลดลงของดอกเบี้ย SLIP และทุกคนก็คาดได้ว่าจะมีการจ่ายปันผลในปีหน้า

ที่เขียนมาไม่ใช่จะบอกว่า BAY หรือ BANK ไม่ดี แต่มีอะไรที่เราไม่รู้อีกมากครับ
Aloha

โพสต์ที่ 6

ว่าตามหลักของ กูรู ธุรกิจที่เราไม่เข้าใจก็ไม่น่าเข้าไปลงทุน เผอิญผมก็ไม่เข้าใจอุตสหกรรมอะไรจริงจังซักอย่างเลยต้องbase ตามท่านนักวิเคราะห์เขาไปก่อน อิอิ :lol: เอว่าแต่ว่าใครทราบมั่งทำไมกลุ่มแบ็งค์เขาให้น้ำหนัก P/BV มากกว่า P/E หละ:?: สำหรับวอแรนต์ของbay มี 1240ล้านหน่วย ผมเห็นแบบเดียวกับคุณกานต์คือไม่น่ามีคนแปลงสภาพหรอก เพราะ ซื้อขายมี premium ตลอด ไม่รู้วิธิ B-Sเขาคำนวนกันอย่างไร แต่ Asset ให้เป้าไว้ถึง 8บาท ซึ่งถ้าบวกราคาแปลงสภาพ 12 บาท หุ้นต้องราคา 20 บาทถึงจะคุ้มสิหรือไง? สำหรับ EPS 9 เดือนที่ 1.41 ผมไปดูละเอียดอีกทีแล้ว ทำไมเขายังใช้จำนวนหุ้นก่อนเพิ่มทุนไม่ทราบ ถ้าใช้ที่ 2850ล้านหุ้น มันจะลดลงไปมากทีเดียว แต่ยังไงวันนี้ราคามันก็ขึ้นมา 7%แล้วหละ กองทุนคงเห็นว่ามันยัง undervalue มั้ง :lol: :lol: :lol:
ล็อคหัวข้อ