หมอบ้าหุ้น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Dr.T
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

หมอบ้าหุ้น

โพสต์ที่ 1

วันก่อนผมนั่งเปิด Thaivi.com ในห้องสวนหัวใจ
วันนั้นมีหมอจากที่อื่นมาชมการสาธิตการขยายหลอดเลือดส่วนปลายโดยอาจารย์รับเชิญจาก รพ.รามาธิบดี
พอดีผมยังสนใจแต่การสวนหลอดเลือดหัวใจ ยังไม่ได้สนใจหลอดเลือดส่วนอื่นก็เลยไม่ได้เข้าไปดู

พอเสร็จเคสนึง หมอท่านนั้นก็ออกมา ต่อสายโทรศัพท์ คุยเสียงไม่เบาจนผมได้ยินสบาย ๆ
"... เออ พี่ วันนี้เป็นไงแล้ว แดงไปหมดไม่ใช่เหรอ หลุด 720 รึยัง ถ้าหลุดจะซื้อสักหน่อย TPI ดีมั้ย หรืออะไรดี แนะนำตัวเด็ด ๆ หน่อยสิครับ..."

ผมได้ยินช่วงแรก ๆ ว่าจะชวนคุยสักหน่อย
พอมาได้ยินประโยคหลัง ๆ นี่เลยเปลี่ยนใจ รู้สึกว่าคงจะคุยคนละภาษา 555

ตอนผมอยู่เอกชน เงินเดือนมาก ๆ เวลาว่างมาก แต่ไม่ค่อยมีอินเตอร์เนตใช้ เลยยังไม่บ้าหุ้นเท่านี้
ตอนนี้เงินเดือนไม่มากแต่มีอินเตอร์เนตให้ใช้เต็มไปหมด นับวันเลยบ้าหุ้นมากขึ้นทุกวัน ๆ  
งานผมมันคล้าย ๆ หมอผ่าตัด ทำเป็นเคส ๆ ไป
พักระหว่างเคสเมื่อไหร่ผมต้องเปิด Thaivi ทุกครั้ง :oops: 8)
ภาพประจำตัวสมาชิก
nanakorn

หมอบ้าหุ้น

โพสต์ที่ 2

Dr T เป็นหมอดมยาแน่เลย

โดยปกติเวลาอยู่ที่บ้านผมจะนำงานที่ทำงานมาทำ  ตอนนี้ก็ยังเอางานกลับมาแต่่ไม่ค่อยได้ทำมากเท่าแต่่ก่อน  เที่ยววอกแวกดูข้อมูล ดูโทรทัศน์ ดูเวป หรืออ่านหนังสือที่เกี่ยวกับหุ้น  รวมทั้งนั่งวิเคราะห์หุ้นไปมา  หุ้นตัวเดียวกันวิเคราะห์ไปวิเคราะห์มาจนงง

อยากทราบเหมือนกันว่า เพื่อนๆที่มีงานประจำ แบ่งเวลาที่ไม่ได้อยู่่ในที่ทำงานให้กับหุ้นอย่างไร

ขอออกตัวก่อน  วันนี้ผมลาพักร้อน เลยมานั่งเขียนอยู่ตอนนี้ได้
ประจวบ

หมอบ้าหุ้น

โพสต์ที่ 3

ถ้าหมอคนนั้นเก่งขนาดก๊วยเจ๋ง
ฝึกวิชาแยกใจเป็น2
ขนาดมือนึงเขียนวงกลม
อีกมือเขียนสี่เหลี่ยมได้
คงไม่เป็นไร

แต่ถ้าไม่ผมกลัวจะแยงผิดท่อ
หรือไม่ก็เอาurinary  catheter
มาสวนหลอดเลือดแทน
หนักแน่นในแนวทางviพันธ์แท้
Dr.T

หมอบ้าหุ้น

โพสต์ที่ 4

ผมไม่ได้เปิดดูหุ้นระหว่างเข้าเคสครับพี่ประจวบ  :lol: :lol:
chansaiw
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

หมอบ้าหุ้น

โพสต์ที่ 5

ผมว่าเล่นแบบนี้ผลเสียตกที่คนไข้ไม่ทางตรงก็ทางอ้อม

ถ้าได้ก็ดีไป ถ้าเสียคนไข้อาจเป็นเหยื่อทางอารมณ์ ไม่มากก็น้อย

แล้วทำให้ขาดความละเอียดในการตรวจลง

เพราะอยากไปดูหุ้นเร็วๆ

dr.t ว่าจริงมั้ยครับ
"Failure is the only way to start again intelligently"
Dr.T

หมอบ้าหุ้น

โพสต์ที่ 6

ผมว่าเล่นแบบนี้ผลเสียตกที่คนไข้ไม่ทางตรงก็ทางอ้อม

ถ้าได้ก็ดีไป ถ้าเสียคนไข้อาจเป็นเหยื่อทางอารมณ์ ไม่มากก็น้อย

แล้วทำให้ขาดความละเอียดในการตรวจลง

เพราะอยากไปดูหุ้นเร็วๆ

dr.t ว่าจริงมั้ยครับ
ก็อาจจะจริงครับ
คนอื่นไม่ทราบครับ แต่ไม่ใช่ผมแน่ ๆ ผมไม่ใช่ trader/technicalist  :D
oatty

หมอบ้าหุ้น

โพสต์ที่ 7

ขอภาวนาว่า อย่าไปเจอหมอที่บ้าหุ้นเลย เสียวจัง
ประจวบ

หมอบ้าหุ้น

โพสต์ที่ 8

ผมไม่ได้แซวdr.tครับ
แต่แซวหมอtpi

โดยส่วนใหญ่ผมว่าหมอเรามีความรับผิดชอบพอ
คงไม่รีบทำcaseเพื่อออกมาดูหุ้น
โดยเฉพาะชาวviที่เป็นหมอ
เพราะกว่าจะเลือกหุ้น  กว่าจะเริ่มเก็บได้ตามโควต้า
ใช้เวลานานกว่าชาวบ้านเค้า
แถมไม่ค่อยเชื่อใครง่ายๆซะด้วย
เก็บแล้วมักจะถือยาวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
โบรคเก้อไม่ค่อยได้สตังค่าคอมเท่าไหร่

ผมเองมักจะมานั่งเช็คข่าวดูหุ้นเข้าweb tviตอนบ่าย
(เพราะปิดร้านนอนเล่น)ซักช.ม.
ถ้าตอนหุ้นตกๆแบบนี้ก็อาจดูซัก2ช.ม.
หา"ห่านทองคำ"เก็บไว้กินตอนแก่
เรื่องมานั่งไล่ราคาหุ้นไม่เคยคิดครับ
chansaiw
ผู้ติดตาม: 3

หมอบ้าหุ้น

โพสต์ที่ 9

ครับพี่ประจวบ ถ้าเป็น vi ผมว่าคงไม่มีปัญหาแบบที่ว่าเท่าไหร่

แต่อย่างหมอที่ dr t เล่ามานี่สิครับ มันน่ากลัวครับ มีผล

คงไม่ใช่เฉพาะหมอครับ อาชีพอื่นก็คงเกิดความผิดพลาดในการทำงานได้เหมือนกัน

เพราะเรา concentrate น้อยลงแล้วนี่ครับ

เพียงแต่หมอเนี่ยก็คงเป็นอะไรที่คนสนใจมากกว่าอย่างอื่น
"Failure is the only way to start again intelligently"
javoel
ผู้ติดตาม: 0

อิอิ

โพสต์ที่ 10

ไม่เฉพาะหมอผ่าตัดน่ะครับ
  เคยรู้บ้างไหมครับ ว่า หมอฟันบางคน ทำฟันไปดูกระดานหุ้น(บนทีวี) ไป หรือไม่ก็เเอบเเว๊บมาดู(ทั้งที่ยังทำฟันไม่เสร็จ)

ปล.เเต่ไม่ใช่ผมเด้อ
miracle
ผู้ติดตาม: 75

หมอบ้าหุ้น

โพสต์ที่ 11

ถ้าหมอคนนั้นเก่งขนาดก๊วยเจ๋ง
ฝึกวิชาแยกใจเป็น2
ขนาดมือนึงเขียนวงกลม
อีกมือเขียนสี่เหลี่ยมได้
คงไม่เป็นไร
ที่ผมรู้ก๋วยเจ๋งทำไม่ได้ครับ
มีจิวแปะธง กับแม่นางเซียวเล้งนึ่งที่ทำได้ครับ
เอามือซ้ายสู้กับมือขวา หรือมือหนึ่งเขียนวงกลมอีกมือเขียนสี่เหลี่ยมครับ

สองคนนี้ถ้าในวงการแพทย์ที่ว่าด้วยเรื่องสมองถือว่า ที่สุดของที่สุดแล้วครับ แบ่งสมองทั้งสองด้านแยกการทำงานได้ ในโลกนี้ทำได้ซัก 1 คนก็ถือว่าหาได้ยากแล้วครับ
:)
moonkiss

หมอบ้าหุ้น

โพสต์ที่ 12

ไม่ได้เรื่องครับ แค่นี้เด็กๆ
ผมแบ่งใจเป็นสองเป็นสามได้อะ
เก่งกว่ามะครับ
bluesky

หมอบ้าหุ้น

โพสต์ที่ 13

ต่อไปถ้าจะไปหาหมอ ผมจะชวนหมอคุยเรื่องหุ้นก่อน
ถ้าพบว่า หมอมีอาการบ้าหุ้น ผมจะเปลี่ยนหมอทันที
มีบางคนบอกว่า คนเราเกิดมาเพื่อตามหาอีกครึ่งหนึ่งของตัวเรา
PaZZaHut

หมอบ้าหุ้น

โพสต์ที่ 14

moonkiss เขียน:ไม่ได้เรื่องครับ แค่นี้เด็กๆ
ผมแบ่งใจเป็นสองเป็นสามได้อะ
เก่งกว่ามะครับ

(ขออนุญาติแซวนะครับ) กัวโดนลบ

แบ่งใจให้สาวๆๆๆ หรอพี่  moonkiss

:D  :D  :D
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 26

หมอบ้าหุ้น

โพสต์ที่ 15

[quote="ประจวบ"]แต่ถ้าไม่ผมกลัวจะแยงผิดท่อ
หรือไม่ก็เอาurinary
ble

หมอบ้าหุ้น

โพสต์ที่ 16

พี่ เขาระดับ fellow - staff cardio แล้ว ว่าแต่ว่าบริหารเวลาเก่งจริง ๆ  :lol:
ประจวบ

หมอบ้าหุ้น

โพสต์ที่ 17

ผมไปเช็คดูแล้วครับจากมังกรหยก
ทั้งของจำลอง  พินาคะ  ว.ณ.เมืองลุงและน.นพรัตน์
ก๊วยเจ๋งเค้าฝึกวิชาแยกใจเป็นสองสำเร็จ
โดยฝึกจากจิวแป๊ะทงตอนที่พบกันครั้งแรก
บนเกาะดอกท้อ
แต่คนฉลาดสุดๆแบบอึ้งย้งตังหากที่ทำไม่ได้
เพราะใจไม่ว่างพอ  มีเรื่องจุ๊กจิ๊กกวนใจเยอะ
โพสต์โพสต์