** UMS 11.50 แล้วอ่ะ **

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Viewtiful Investor
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

จำได้ว่าเป็นอดีต Star น้องอั้มที่ น่ารัก Sexy วิ่งจาก 9 >> 14

เมษา 05 ผมไปงาน Money Expo มีเจ้าของ CMO ILINK UMS ไปออกงาน มีแต่คนสนใจ UMS มาดูตอนนี้มี ILINK ตัวเดียวที่ราคาสูงกว่า 1 ปีก่อน

Case Study ว่าหุ้น Top Hit ไม่ได้ดีเสมอไป แม้ VI จะเชียร์กันเย้วๆ เพราะคนกำไรจริงๆคือ VI ที่ไปซื้อไม้แรกๆ ที่เหลือก็รับของ
I do not sleep. I dream.
ภาพประจำตัวสมาชิก
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 161

โพสต์ที่ 2

ตัวนี้เห็นคุณ Pual แห่ง Thaistock เชียร์อยู่ครับ
ผมรอดูอยู่เหมือนกันว่าจะเป็นยังไง ...
คุณ Pual แกแนะดีๆก็หลายตัว แต่แป๊กๆก็หลายเหมือนกัน
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
Tiger

โพสต์ที่ 3

รอดู ให้ site งานที่สวนส้มเสร็จก่อนก็น่าจะดีนะครับ

ซื้อช้าหน่อย แต่ขอให้ดีจริง แพงกว่านี้ก็ไม่น่าเกลียด
ต้องเรียนรู้ให้ได้
Li .. Zhi .. Ren

โพสต์ที่ 4

การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
ดีครับ ผมก็ทำอยู่
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 5

ไมทราบว่าสถานะการณ์ประท้วงที่ site สวนส้มไปถึงไหนแล้วครับ มีใครมีข้อมูลไหมครับ
tanavut

โพสต์ที่ 6

เห็นยังลงอยู่ เลยอยากถามคนที่เข้าถึงบริษัทว่า
แผ่นดินไหวที่อินโด มีผลกระทบกับถ่านหินที่นำเข้าไหมครับ
ขอบคุณครับ
nano

โพสต์ที่ 7

ผมก็รออยู่ครับ    ไม่แน่ใจว่าถึงเวลานั้นจะได้แต่นั่งดูน้ำลายหกหรือเปล่า :roll:
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 8

โค้ด: เลือกทั้งหมด

Case Study ว่าหุ้น Top Hit ไม่ได้ดีเสมอไป แม้ VI จะเชียร์กันเย้วๆ เพราะคนกำไรจริงๆคือ VI ที่ไปซื้อไม้แรกๆ ที่เหลือก็รับของ
เห็นด้วยครับ การเล่นหุ้นมีความเสี่ยง นักลงทุนโปรดพิจารณา
Jeng

โพสต์ที่ 9

ผมก็เชียร์ครับ และมีหลายๆคนก็เชียร์ แต่ผมไม่ได้ซื้อ เหมือน wg ผมก็เชียร์มาตลอด แต่ไม่ได้ซื้อ

เคยไป visit company และได้ข้อมูลว่า ums จะส่งครบ 100 โรง ในปี 2549

และจะสร้างโรงงาน เห็นบางท่านที่เคยเชียร์และรู้จริง บอกว่าจะสร้างเสร็จเดือน 5 รับรู้รายได้ที่ขายได้มากขึ้น 1 เดือนครึ่ง ในไตรมาส สอง และรับรู้เต็มในไตรมาส 3

หลัง visit company คุณสมบูรณ์ขายหุ้น การที่เพื่อนๆมาโพสบอกว่ามีการขายหุ้น คงไม่เรียกว่า เชียร์ แสดงว่าเว็บนี้มีข้อมูลสองทาง

ต่อมาคุณสมบูรณ์ขายอีก ถ้าจำไม่ผิด

ต่อมาคุณสมบูรณ์ลาออก จาก MD เนืองจากป่วยเป็นโรคหัวใจ

ต่อมา มีการประท้วง

หุ้นก็ลงมาเรื่อยๆ ระหว่างที่หุ้นลงมาเรื่อยๆ ถึง 11.50

ก็มีนักลงทุนหลายราย รวมทั้งตัวผมจ้องอยู่ อิอิ

กระทู้แบบนี้ บอกว่าเชียร์แล้วตั้งเป็น case study อ่านแล้วก็แปลกๆ เหมือนกัน คล้ายๆจะบอกว่า เชียร์กันหมดทั้งเว็บ ไม่มีข้อมูลด้านลบด้านอื่นเลย

ผมคิดว่า เป็น case study ก็ดีเหมือนกันครับ เพราะว่า ถ้าเอากระทู้ ums ทั้งหมดมาอ่าน โดยใช้ serch นักลงทุนจะเห็นความเป็นกลางของเว็บนี้ครับ
Jeng

โพสต์ที่ 10

ไม่ทราบว่าผู้ตั้งกระทู้ นอกจากเห็นราคาที่ลดลงแล้ว เหลือ 11.50 มีอะไรอย่างอื่นอีกหรือไม่ครับ ที่จะมาบอกว่า UMS ไม่ดีอย่างไร อยากฟังครับ

อืม เท่าที่ผมเห็นลงหนักๆ ก็ PB กับ KTC นะตอนนี้ อย่างรู้ข้อเสียของ สองตัวนี้เหมือนกันครับ
Jeng

โพสต์ที่ 11

จำได้ว่าเป็นอดีต Star น้องอั้มที่ น่ารัก Sexy วิ่งจาก 9 >> 14 

เมษา 05 ผมไปงาน Money Expo มีเจ้าของ CMO ILINK UMS ไปออกงาน มีแต่คนสนใจ UMS มาดูตอนนี้มี ILINK ตัวเดียวที่ราคาสูงกว่า 1 ปีก่อน 

นี่คือตัวอย่างกระทู้ ที่สมัยก่อนผมจะลบ ข้อความภายในตรง

เพราะเป็นการกล่าวหา VI อย่างเลื่อนลอยว่า เชียร์ เพราะซื้อไม้แรกๆ แล้วให้ที่เหลือไปรับของ

เนืองจากมีคนใหม่ log in เข้ามาเสมอ

อ่านแล้วจะทำให้เกิดความหวาดระแวงได้ และเข้าใจผิดได้

แทนที่จะไปมุ่งเน้นข้อดี ข้อเสีย ของตัวหุ้น

อย่างไรก็ตาม กาลเวลาเปลี่ยนไป ตอนนี้ผมก็สบายแล้ว อ่านและโพสอย่างเดียว ไม่ต้องเหนือย

และขอใช้สิทธิ์ในฐานะสมาชิกคนนึง ในการโพส ได้อย่างอิสระ ในกรอบ กติกา มารยาทนะครับ

เหอๆ VI ยุคใหม่คงต้องการข้อมูลสองทาง ที่กว้างขึ้น กว่าตัวหุ้น รวมทั้งมุมมองทีกว้างขึ้น

ดีครับ เว็บเราพัฒนาไปอีกขั้นนึงจริงๆ

หวังว่าอนาคต ถ้าสาดกันไปสาดกันมา จะไม่มีการด่ากลับมานะครับ อิอิ

โพสต์ที่ 12

ไม่มีอะไรมากครับ ผมเห็นบ่อยๆว่า เชียร์หุ้นบางตัวกันสุดๆ สุดท้ายมีคนเชื่อเยอะ แต่ก็ไม่ได้ดีจริงอย่างที่ว่า อยากให้คนที่อ่านกระทู้ ให้คิดก่อนเชื่อ เท่านั้นเองครับ

ที่เลือกยก UMS มาเพราะคุณ Jeng นี่แหละ เคยบอกว่า เล่นหุ้นมา 3 ปีไม่เคยเจอตัวไหนดีเท่านี้ ผมไม่มีอะไรต่อต้านคุณ Jeng หรอกนะ แต่ชื่อกระทู้เด็ดมากเลยเลือก UMS ซะเลย 555

ผมเห็นด้วยที่คำนี้
อาจจะกล่าวหาเกินไปหน่อย ถ้าลบได้ก็ดีครับ

ส่วนเรื่องความหวาดระแวง ผมว่าเป็นเรื่องที่ควรมีไว้บ้าง เพราะอยู่ๆจะให้เชื่อเรื่องที่คนอื่น post มันก็ออกจะไร้เดียงสาเกินไป

จริงๆผมก็ไม่ได้สนใจ UMS และ ชาวบ้านจะเชื่อเรื่องที่มา post ก็ไม่ได้เป็นอะไรกับผม (นอกจาก กลต จะมาปิด web ปั่นหุ้น)
ผมจะไม่ post เรื่องแบบนี้อีกแล้วครับ รวมถึงเรื่องที่อาจจะกระทบกับบุคคลที่ VI ท่านอื่นนับถือด้วย
Jeng

โพสต์ที่ 13

ครับขอบคุณครับ ผมเองก็เลือกที่จะไม่โพสเรืองหุ้นเหมือนกันครับ อ่านแล้วสบายใจดี

การโพสมีแต่ความเสี่ยง เพราะคนอ่านหลากหลายเกินไป

ที่โพสดุเดือดตอนนั้น ผมก็พลาดครับ เพราะว่า แค่อยากกระตุ้น ให้เว็บมีจำนวน hit rate สูง

เห็นทีมงาน เคยบ่นๆว่า hit rate น้อยคับ

ส่วนเรือง ums ตอนโพสตอนนั้น ก็เห็นว่าดีจริงๆ พอตอนหลัง มีการเตือนกันเยอะ หลายเรือง ซึ่งก็สมเหตุสมผล
Jeng

โพสต์ที่ 14

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... 37&start=0

อ๋อกระทู้นี้เอง

อืม ผมยอมรับผิดครับ ที่บอกว่า หุ้นตัวนี้ดีที่สุดเท่าที่เคยเจอในรอบ 3 ปี

เพราะว่า หลังจาก bigc แล้วผมก็หาหุ้นมาเรือยๆ ไม่ปิ๊งซักกะตัว พอมาเจอตัวนี้ เออ แจ๋วจริง

เพราะคุณสมบูรณ์บอกว่า ในเมืองไทย มีโรงงานที่ต้องเปลี่ยนมาใช้ถ่านหิน 8000 โรงงาน

แกบอกว่า ครึ่งนึงของตลาดคือ 4000 แกขอ 2000 โรง

และปลายปี 2549 แกจะขายได้ครบ 100 โรง แกบอกว่าไม่ต้องคิดมาก แค่ขยายให้ได้ปีละ 100 โรง ก็สามารถขยายไปได้เรือยๆ 10 ปี 20 ปี

ในกระทู้ ผมไม่ได้บอกให้ใครซื้อเลยครับ

และผมเองก็ไม่ได้ซื้อ

แต่ผู้อ่านอาจจะเข้าใจผิดได้ ก็แล้วแต่ครับ อิอิ

คือผมแค่มองว่า อีก 10 ปี อนาคตสดใส ผมมองไปข้างหน้า ว่าตลาดมันใหญ่มาก และการใช้ถ่านหินเพิ่งเริ่มต้นครับ คุณ Viewtiful Investor
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 15

เรื่อง UMS site ที่สวนส้มเป็น make or break

ตอนนี้ ums ได้รับคำสั่งจากผู้ว่าฯ ให้ทำ research
เรื่องผลกระทบของ site ต่อสภาพแวดล้อม
ให้แล้วเสร็จใน 20 วัน ซึ่งก็คงประมาณปลายเดือนมิย.

ถ้า site สวนส้มมีปัญหาจริงๆ ประเมินการแบบอนุรักษ์
ums น่าจะทำกำไรได้ราวๆ 2 บาทต่อปี

และน่าจะรักษาอัตราปันผลราวๆ 0.80 - 1.00 บาทไว้ได้
แต่ชักจะไม่แน่ใจ หลังจากเห็นผลงานไตรมาส 1 :lol:
Jeng

โพสต์ที่ 16

เรืองประท้วงไม่ให้สร้างเหรอ ที่ทำให้ UMS ราคาลง

เหอๆ อย่างนี้ ต้องซื้อซะแล้ว

เพราะเดาได้เลย ในที่สุด ต่อให้สร้างที่นี่ไม่ได้ก็สร้างที่อื่นได้

ทุนนิยมชนะเสมอ

ส่วนราคาก็ดูกันเองนะครับ เหอๆ
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 17

ที่จริงเรื่องการเชียร์หุ้นกันนั้นน่ะ  

วันเวลาที่เชียร์  มันไม่ดีตรงไหน  ที่คนเขียนเชียร์เขามองไม่เห็น

คนที่เข้ามาอ่าน
ก็น่าจะตะโกนออกมาตรงนั้น   ม่ันไม่ดีอย่างนี้นะ  อย่างนั้นนะ

ไม่ใช่เกรงใจ  ไม่กล้าครึ่งๆกลางๆกลัวผิด
แต่วันเวลาผ่านไป  เหตุการณ์อื่นซอดแทรกเข้ามา  ปัจจัยมันเปลี่ยน
ราคาไม่เท่าเก่าแถมลง  ก็อย่าไปซ้ำเติมกันด้วยอารมณ์

ที่พูดก็พูดกันแบบกลางๆ
ไม่ได้ว่าใคร  แบบเฉพาะเจาะจง

ไม่ใช่หุ้นผมดี  หุ้นคุณเลว

หุ้นที่ผมเชียร์แต่ละตัวก็ลงเอา  ลงเอา

ดีหน่อยพอโดนด่า  แล้วมีคนมาลบให้ไม่งั้นก็เต็มที่  อิอิ

ผมเคยเคยเขียน  เนี่ย...........

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=17904
Jeng

โพสต์ที่ 18

ขอบคุณครับ เฮีย เข้าใจกันหมดแล้วนะตอนนี้ คุยเรืองหุ้นต่อกันดีกว่า นะเฮีย

อะไรดี ctw ดีปะ
Jeng

โพสต์ที่ 19

UMS ผมกดซื้อไปแล้ว 11.40 2900 หุ้น เหอๆ อิอิ

ดีนะไม่ได้ซื้อตอน 16

หวังว่าคนที่คิดว่าไม่ดีจะยอมขายให้นะ

ซื้อเพรียบจริงๆ ซื้อไว้ลุ้นสวนส้ม ( ไม่ได้ตามข่าวเลย ไม่รู้ตอนนี้เป็นไง )

และไม่รู้ด้วยว่า ถ้าตรวจแล้วไม่ให้สร้างจะเป็นไง

เหอๆ
คัดท้าย

โพสต์ที่ 20

Jeng เขียน:UMS ผมกดซื้อไปแล้ว 11.40 2900 หุ้น เหอๆ อิอิ

ดีนะไม่ได้ซื้อตอน 16

หวังว่าคนที่คิดว่าไม่ดีจะยอมขายให้นะ

ซื้อเพรียบจริงๆ ซื้อไว้ลุ้นสวนส้ม ( ไม่ได้ตามข่าวเลย ไม่รู้ตอนนี้เป็นไง )

และไม่รู้ด้วยว่า ถ้าตรวจแล้วไม่ให้สร้างจะเป็นไง

เหอๆ

Good or Bad , Hard to Say .... :lovl: :lovl: :lovl:
The crowd, the world, and sometimes even the grave, step aside for the man who knows where he's going, but pushes the aimless drifter aside. -- Ancient Roman Saying
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 21

เรื่องสวนส้ม มีนัยยะที่สำคัญมาก ซ่อนอยู่เรื่องนึงครับ

คือเรื่องของมลภาวะอันเกิดจากถ่านหิน...

ในอดีต การขุดและผลิตไฟฟ้าจากถ่านหินบ้านเรา
ก่อให้เกิดมลภาวะเยอะมาก

ทำให้ชาวบ้านชาวช่องเดือดร้อน
และได้รับผลกระทบอย่างรุนแรงไปทั่วบริเวณ

ดังนั้น ถ่านหินจึงโดนมองว่าเป็นผู้ร้ายมาตลอด

จริงๆ  แล้ว ควรจะเรียกว่า "ลิกไนต์" มากกว่านะ

ทั้งๆ ที่ถ่านหินที่นำเข้ามาขายในปัจจบัน
ส่วนใหญ่เป็นเกรดบิทูมินัสและซับบิทูมินัส
ซึ่งก่อมลภาวะน้อยกว่ามาก (แต่ก็ยังมี)

ดังนั้น site ที่สวนส้มจึงเป็นเรื่องสำคัญ
เพราะถ้าชาวบ้านไม่ยอมรับจริงๆ จะเกิดยากมากครับ
แม้ในที่อื่นๆ เพราะมี precedent

แต่ถ้าตั้งได้ และชาวบ้านยอมรับ
psychological impact ในระยะยาว จะดีมาก

เป็น First Baby Step ครับ

ทั้งอุตสาหกรรมจะได้ประโยชน์มาก
และอาจจะผลักดันให้ถ่านหินขึ้นมาเป็นทางเลือกที่ดี

และได้มาร์เก็ตแชร์เทียบกับน้ำมันเตาและแก๊ส
ในอัตราส่วน 33% จากปัจจุบันเพียง 5%

ชักจะฝันมากไป :lol:
Jeng

โพสต์ที่ 22

ประเทศต้องอยู่ได้ โลกอุตสาหกรรมก็ต้องเดินหน้า

อย่าว่าแต่โรงงานถ่านหินของ UMS เลย

แม้แต่ โรงไฟฟ้าปรมาณู ของสหพัฒ ซึ่งน่ากลัวกว่า ก็ต้องสร้างขึ้นมา

ไม่งั้นประเทศเราโดยรวม ก็แย่ เพราะต้นทุนแพง

จะไปสู้ใครได้

ถ้า สวนส้ม แพ้ สร้างไม่ได้

ในที่สุด ที่ใหม่ผมเอาว่าสร้างได้แน่นอน อยู่ที่ระยะเวลา

ถ้าอยากได้หุ้นถูกต้องรอลุ้นให้สวนส้มแพ้ แล้วหุ้นตกก่อน น่าจะดี

อืม ผมซื้อไป 11.40 วันนี้ น่าจะได้

แต่ถ้าสวนส้มแพ้ สงสัยไป 8 บาทนะ เดาเอา

เดาล้วนๆ ขี้เกียจทำการบ้านแล้ว
Jeng

โพสต์ที่ 23

เชียร์ต่ออีกนิด

ถ้า สวนส้มแพ้ แล้วซื้อ ums ที่ 12.00 pe 6 ( กำไร 2 บาท ) ปันผล 4.16-8.33 ( ปัน .50 ถึง 1 บาท )

อืม น่าพอใจหรือไม่

และถ้า สวนส้มชนะ สร้างได้

ราคา ums ควรอยู่ที่เท่าไร

ผมว่ามีแต่เสมอตัว กับกำไรนะงานนี้

ขาดทุนก็ไม่มากหรอก ถ้าถือยาวได้ก็ไม่น่าขาดทุน
mey

โพสต์ที่ 24

หุ้นตัวนี้เป็นตัวแรกที่ซื้อเข้าพอร์ต และ ไม่ผิดหวัง
เนื่องจากยังเป็น VI มือใหม่  เห็นกำไรเพิ่มขึ้นก็มีอาการมือไม้สั่น
take profit ทุกที...
และตอนนี้ยังติดตามอยู่เสมอ.. รอจ๊ะรอ..

หุ้นบางช่วงมีข่าวดีข่าวร้าย...ขึ้นอยู่กับการพิจารณาว่าจะถือต่อหรือไม่
ทุกอย่างเป็นประสบการณ์  และได้เรียนรู้
มีคนติดอยู่ยอดดอย  แต่ถืออยู่ก็มีค่ะ ( 16.3 )
แต่พอใจกับปันผลทุกปี และ บางทีก็ได้เสื้อแจกอีกด้วยตอนประชุมผู้ถือหุ้น

เนื่องจากยังเป็นหุ้นตัวโปรดอยู่...ตอน 13 นี่ใจหวิวหวิว
พอลงไป 11 ก็ขออีกนิด อีกนิด
นักวิเคราะห์เชียร์เมื่อเดือนที่แล้ว หลายโบรก
แต่ถ้าเรามาหาความรู้ในเวปนี้อยู่บ่อยๆจะทราบความเคลื่อนไหวตลอดเวลา
มีทั้งผลประกอบการที่แย่ลง  หรือมีข่าวร้ายเรื่อง..สวนส้ม
ซึ่งข้อมูลเหล่านี้มี UPDATE อยู่เสมอ ( ขอคารวะด้วยค่ะ :bow: )
ใจเย็นเย็นนะคะ...การลงทุนมีความเสี่ยงเสมอค่ะ
Tiger

โพสต์ที่ 25

Inventory เยอะ ๆ นี่ก็น่าห่วงนะครับ

มันเยอะเพราะอะไร   :roll:
ต้องเรียนรู้ให้ได้
Li .. Zhi .. Ren
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 26

Jeng เขียน: อะไรดี ctw ดีปะ
555

ม่ายยยยย  เอา  ดีกว่า

รูปภาพ
krittapon_r

โพสต์ที่ 27

ผมเห็นเหมื่อนกับคุณ Tiger
ส่วนตัวผมห่วงเรื่อง ยอดขายลดลง กับ Inventoryที่เพิ่มขึ้นมากกว่า เพราะยอดขายรายไตรมาสลดลงเรื่อยๆ 3 - 4 ไตรมาสติดแล้ว ต่อให้เรื่องที่สวนส้มเรียบร้อยแต่ขายของไม่ออกก็ :vm: อยู่ดี
มีเหมือนกับที่ 13.xx แต่ขอดูรายงานไตรมาส 2 ก่อนถ้าคืนฟอร์มได้ค่อยลุยต่อ :juju:
lychee
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 28

ผมมีกรณีศึกษา ในการซื้อหุ้นของแต่ละคน ซึ่งเกิดขึ้นไม่นานมานี้

มีคน ๆ หนึ่งแนะนำตัว PDI เมื่อประมาณปีกว่าที่ผ่านมา ตอน 13 ต้น ๆ ว่ามีโอกาสดีอย่างโน้น อย่างนี้

มีคนเข้าซื้อหลายคน แต่ผมขอยกตัวอย่างเพียง 3 ราย

รายแรก เข้าซื้อทันที ที่ 13 ต้น ๆ โดยไม่รู้เลยว่าหุ้นตัวนี้เป็นอย่างไร และได้ขายทิ้ง หลังจากนั้นประมาณ 2/3 วัน ที่ราคา 14 กว่า ๆ และเข้า ๆ ออก ๆ จนล่าสุดก็ยังเข้าซื้อที่ 31.50

รายทีสอง ก็เข้าซื้อทันทีที่ราคาเดียวกัน แต่เก็บไว้นานหน่อย จนราคาลงไปที่ 11 กว่าๆ ถึง 12 บาท เลยขายทิ้งตัดขาดทุน และสาปส่งจนถึงปัจจุบัน

รายที่สาม ได้ศึกษาระยะหนึ่ง กว่าจะเข้าซื้อ ราคาก็ไป 14 กว่า แล้ว และก็ทยอยซื้อที่ราคาเฉลี่ยระดับนี้ หลังจากนั้น ก็ไม่เคยขายเลย และได้ติดตามหาข้อมูลต่าง ๆ เท่าที่จะหาได้ และเพิ่งทยอยขายทิ้งตอนราคาไต่ขึ้นมาที่ 30 และ ทยอยขายที่สูงสุด 42 บาท

แน่นอน คนที่แนะนำหุ้นตัวนี้ในครั้งแรก ได้รับทั้งคำด่า และ คำสรรเสริญจากผู้ลงทุนแต่ละรายไม่เหมือนกัน หากเรามองอย่างยุติธรรม ไม่มีเหตุผลใดเลยที่คนที่ขาดทุน จะมากล่าวหาคนแนะนำหุ้นตัวนี้ได้เลย  ในขณะเดียวกัน รายทีกำไรมหาศาลจาก PDI ก็ไม่ต้องเป็นหนี้บุญคุณผู้แนะนำ แต่ก็ควรจะกล่าวคำขอบคุณ หรือ เลี้ยงข้าวบ้าง เพราะคนแนะนำเอง ก็ไม่รู้ว่ามันจะดีขนาดนี้ รีบขายทิ้งตั้งแต่ยังไม่ถึง 20 ซะด้วย

ผมว่าคงมีกรณีคล้าย ๆ กันในเว็บนี้ จึงอยากเตือนให้ผู้ที่เข้ามาอ่านกระทู้ต่าง ๆ ควรศึกษาด้วยตัวเองก่อนจะลงมือซื้อ และกรุณาอย่ากล่าวหาใครเลยครับ
เพื่อน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 29

CK เขียน:
ดังนั้น site ที่สวนส้มจึงเป็นเรื่องสำคัญ
เพราะถ้าชาวบ้านไม่ยอมรับจริงๆ จะเกิดยากมากครับ
แม้ในที่อื่นๆ เพราะมี precedent

แต่ถ้าตั้งได้ และชาวบ้านยอมรับ
psychological impact ในระยะยาว จะดีมาก
สร้างไปเยอะแล้วไม่ใช่เหรอครับ คุณCK
ปัญหาคือมันมีค่าใช้จ่ายเกิดขึ้นแล้วสิครับ

แต่ดูเหมือนกระแสต่อต้านเริ่มลดลงแล้วนะครับ และ
ตอนนี้ ums ได้รับคำสั่งจากผู้ว่าฯ ให้ทำ research
เรื่องผลกระทบของ site ต่อสภาพแวดล้อม
ให้แล้วเสร็จใน 20 วัน ซึ่งก็คงประมาณปลายเดือนมิย.
อันนี้ก็น่าจะเป็นสัญญานที่ดีเช่นกัน ผู้ว่ากำลังช่วยหาทางออกให้อยู่นะครับ

ที่เหลือก็ชึ้นอยู่กับการPresentของUMSเองว่าจะโน้มน้าวชาวบ้านได้มากน้อยเพียงใด ผู้ว่าเปิดโอกาสให้แล้ว

พี่ปรัชญา wrote:
แต่วันเวลาผ่านไป  เหตุการณ์อื่นซอดแทรกเข้ามา  ปัจจัยมันเปลี่ยน
ราคาไม่เท่าเก่าแถมลง  ก็อย่าไปซ้ำเติมกันด้วยอารมณ์
เห็นด้วยครับ เอากระทู้เก่ามากล่าวโทษในกระทู้ใหม่ ไม่ได้ครับ เหตุการณ์มันไม่มีใครรู้ล่วงหน้าว่าจะมีปัญหา โดยเฉพาะเป็นปัญหาที่คาดไม่ถึง

แต่ควรจะเป็นลักษณะช่วยกันวิเคราะห์มากกว่า ว่าสาเหตุเกิดจากอะไร รุนแรงแค่ไหน และเราหาประโยชน์จากมันได้หรือไม่ แบบนี้ก็น่าจะดีเนอะ.... :lol:
nanchan

โพสต์ที่ 30

เห็นด้วยนะครับ กลับการไม่โทษใคร

เพราะ

ผู้ที่ขาดทุนอยู่ร่ำไป ก็คือคนที่ไม่ยอมรับความผิดพลาดของตัวเอง

ส่วนเรื่องเก่าก็ผ่านไปแล้ว ก็ให้มันผ่านไปเถอะ
ผมก็ซื้อก่อนประกาศผล แล้วก็คัทไปหลังประกาศเรียบร้อย ขาดทุนไปเรียบร้อย 555

คนที่แน่แค่ไหน ซื้อหุ้น10ตัว ยังไงยังไง ก็อาจต้องมีเจ็บตัวบ้าง0-3ตัว
คุณอาจจะแค่ได้รับ1ใน10 ก็ได้ ถือซะว่าโชคไม่ดีคราวนี้

แต่คราวหน้า ถ้าจะผิด ก็ขอให้ผิดด้วยตัวเอง100% แล้วจงยอมรับมันซะโดยดี

ก็มีคนที่ชอบเชื่อผมบ้างเหมือนกันคิดว่า
ช่วยจำที่ผมเขียนไว้ด้วยนะ 555 ขู่ไว้หน่อย
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
โพสต์โพสต์