กรณีศึกษาการวิเคราะห์หุ้นที่มีกำไรพิเศษ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์

คุณคิดว่าการวิเคราะห์หุ้นที่มีกำไรพิเศษ แบบไหน Make Sense ที่สุด (กรุณาอ่านคำอธิบายข้างล่างก่อน vote นะครับ)

มองโลกในแง่ดีจัดๆ: pe 2.44
1
3%
มองโลกในแง่ร้ายจัดๆ: pe 7.32
11
29%
เอาแบบกลางๆ: pe 5.32
19
50%
ไม่ Make Sense ซักอัน เค้ามีวิธีคิดที่ดีกว่านี้เยอะ
7
18%

โหวตทั้งหมด: 38

ภาพประจำตัวสมาชิก
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 159

กรณีศึกษาการวิเคราะห์หุ้นที่มีกำไรพิเศษ

โพสต์ที่ 1

ต่อเนื่องมาจากกระทู้ siam

http://thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=17776

ผมว่าเป็นกรณีศึกษาที่น่าสนใจนะครับ
เพื่อนๆพี่ๆ อาจจะมีบางครั้งที่เจอหุ้นดีๆ แต่มีกำไรพิเศษทำให้ไม่รู้จะประเมินราคาอย่างไรดี จนบางครั้งเสียโอกาสดีๆไปได้

ผมจะสรุปรายละเอียดคร่าวๆให้ฟังกันอีกทีนะครับ

siam มีกำไรโตมากใน q3(มค-มีค) มาจากงานพิเศษ
ซึ่งกำไรนี้คาดว่าจะต่อเนื่องไปถึง q4(เมย-มิย) แต่หลังจากนั้นก็จะไม่มีกำไรส่วนนี้อีกแล้ว
กำไรปกติของบริษัททั้งปีอยู่ที่ประมาณ 0.50 บาทต่อหุ้น
กำไรพิเศษรวมกัน 2 ไตรมาสประมาณ 1 บาท

การประเมินแบ่งเป็น 3 วิธี
วิธีแรก มองโลกในแง่ดี - คิดกำไรรวมกันธรรมดา eps 1.50 บาท ราคา 3.66 หรือ pe 2.44
วิธีที่ 2 มองโลกในแง่ร้าย  - ไม่คิดรายการพิเศษ เหลือแต่กำไรปกติ eps 0.50 หรือ pe 7.32
วิธีที่ 3 เอาแบบกลางๆ - กำไรพิเศษที่เกิดขึ้นนั้นเป็นการทำให้เงินสดของบริษัทเพิ่มขึ้น ราคาหุ้น 3.66 เงินสดพิเศษทีเพิ่มขึ้น 1 บาท เหมือนเราซื้อหุ้นในราคา 2.66 กำไรปกติ 0.50 ได้ pe 5.32

อยากได้ความเห็นทุกท่านครับ
ผมเองไม่รู้ว่าปกติแล้วนักวิเคราะห์เค้าประเมินมูลค่าที่มีรายการพิเศษกันยังไง ผมเลยคิดวิธีของผมขึ้นมาเอง ถ้าคิดว่าน่าจะปรับปรุงจุดไหนช่วยแนะนำผมด้วยครับ

หมายเหตุ กำไรที่ได้เกิดจากการประมาณของผมเอง รายละเอียดเพิ่มเติมอ่านได้จากกระทู้
http://thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=17776

หมายเหตุ1 หุ้นตัวนี้ผมมีอยู่นะครับ
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
yoyo

โพสต์ที่ 2

อาจจังเลยครับ ...  :oops:
อันแรกที่ post ไปเป็นผมเอง ...
ตั้งใจจะ post ข้อ 3 pe 5.32 แต่มือดันบอนเผลอไปกดข้อ 2 ซะได้
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
Raphin Phraiwal
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ผมเลือกข้อ 2 ครับ
ขอมองแบบ conservative ไว้ก่อน
ผมมองว่า ถ้าเป็นหุ้นดีจริง PE 7.32 ก็ไม่น่าจะแพง แถมมีกำไรพิเศษ
ผมไม่ได้ศึกษาหุ้นตัวนี้ ผมเลยไม่รู้ว่าเป็นหุ้นดีหรือไม่ คุณ yoyo น่าจะมีคำตอบในส่วนนี้มากกว่าผม
Boring Stock Lover

โพสต์ที่ 4

ถ้ารู้แน่ๆอย่างนี้ ผมลงทุนบนกำไรปกติหักกำไรพิเศษทั้งหมด

แล้วซื้อเพิ่มเพื่อขายอีกซะหน่อย อาจได้ปันผลพิเศษ อาจได้ capital gain เวลาคนมาเล่น

ก็มั่วๆดู
BHT

โพสต์ที่ 5

ก็ต้องเอากำไรพิเศษออกไปสิครับ

ตามหลักการแล้วต้องเอาที่เป็นการดำเนินงานปกติอย่างเดียว
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 6

จะหักรายการพิเศษออกเลย  ก็เสียดาย  ยังไงก็เป็นรายการที่เกิดขึ้นจริง

แต่ถ้าจะรวมรายการพิเศษ  ก็คงไม่ควร  เพราะเกิดขึ้นครั้งเดียว

-----------------------------------------------------------------------------------

ลองเลิกใช้ P/E แล้วใช้ DCF ดูซิครับ

โดยการประมารการงบดุล  งบกำไรขาดทุน  และงบกระแสเงินสด

รวมรายการพิเศษที่เกิดเฉพาะปีนี้ไปด้วย  แล้วมูลค่าได้เท่าไร
yoyo

โพสต์ที่ 7

จริงอย่างที่ chatchai แนะนำแฮะ ...  :lol:
วิธี DCF น่าจะตรงสุด แต่ก็ทำยากจัง
เพราะ discounted นี่ใส่ไม่เท่ากันก็ต่างกันคนละเรื่องเลย
เอาว่ากระทู้นี้ขอแบบง่ายๆก่อนละกันนะครับ
ขอบคุณพี่ chatchai มากๆ  :D ครับ
Capo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

ใจอยากจะหักรายได้พิเศษนี้ออกครับ
แต่ว่าถ้าหักออกแล้วมันเหมือนกับปฏิเสธเงินจากรายได้พิเศษนั้น ซึ่งกิจการสามารถนำเอาไปเป็นเงินทุนหมุนเวียน หรือว่าเอาไปลงทุนเพิ่มได้อีก
ผมเลยคิดว่ามันคงจะเหมือน Shift ขึ้นไปอีกขั้น ในขณะที่ Growth ของเขาอาจจะยังคงเดิม

แล้วคิดแบบกรณีที่แย่ที่สุดว่า กิจการเอาเงินไปฝากธนาคารโดยไม่คิดเอาเงินก้อนนี้ไปลงทุนอะไรเพิ่มเลย
ได้ดอกเบี้ย 5 เปอร์เซ็นต์ 5% ของ 1 บาทนี้บวกกลับเข้าไปใน EPS ก็จะทำให้ EPS เป็น 0.55

ก็จะกลายเป็นว่า P/E กรณีแย่ยังไม่สุด ๆ = 3.66/0.55 = 6.65 ครับ
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 9

กรณี siam ไม่ได้สนใจ เลยไม่คิดครับ

แต่ตอนซื้อบ้านปู ผมคิดแบบนี้

ประเมินว่า บริษัทจะจ่าย "ปันผลพิเศษ" จาก "กำไรพิเศษ" เท่าไหร่

เอาปันผลนั้น ลบราคาหุ้น แล้วค่อยไปหารด้วย E ปกติ

คือถ้ากำไรพิเศษไม่ปันผลออกมา ผมไม่ค่อยเอามาลบราคาโดยตรงครับ

คิดแบบ conservative เล็กน้อย
nanchan

โพสต์ที่ 10

โหวตให้แล้ว วิเคาะ อย่างนี้ค่อยยังดีหน่อย

แต่ขอเปลี่ยนศัพท์นิดได้ไหมคับ

ผมว่า มันก็ไม่ใช่มองโลกในแง่ร้าย ซะทีเดียว

แต่น่าจะเรียกว่ามองโลกในแง่เผื่อ(ไว้)
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
akekarat

โพสต์ที่ 11

ผมมองว่า ถ้าราคาหุ้นในตลาด ตอบรับกับกำไรพิเศษที่เกิดขึ้นไปแล้ว ก็ควรตัดกำไรพิเศษนั้นออกไปเลย แล้วคิดแบบปกติครับ แต่ถ้ายังไม่ตอบรับ (รู้ข่าว หรือวิเคราะห์ได้ก่อน) คงไม่มีใครมานั่งคิด P/E หรืออะไรให้เสียเวลา เพราะต้องรีบเก็บ
akekarat

โพสต์ที่ 12

แต่จะว่าไป บางทีผมก็รู้สึกเฉย ๆ หรือบอกตรง ๆ ว่าหน่าย กับการมานั่งคอยวิเคราะห์ หาเหตุผล ว่าหุ้นตัวนี้ ต้องเป็นอย่างนี้ ต้องเป็นอย่างนั้น แล้วสุดท้าย ชักแม่น้ำทั้งห้า ร้อยแปดพันเก้า มาอธิบายอนาคต แล้วก็มานั่งรอคอย ให้หุ้นที่ "มี" ต้องไปยังจุดที่เราคิดว่ามันควรจะเป็น หรือให้หุ้นที่เราคิดว่ามัน "ไม่ดี" มายังจุดที่มันควรจะเป็น ทั้ง ๆ ที่ กำไรจากตลาดหุ้น ก็มีอยู่ 2 ทาง คือ ปันผล และ capital gain.

สำหรับตลาดหุ้นไทย ผมไม่ค่อยศรัทธาเรื่องแนวคิด VI ที่บอกว่า หุ้นจะไปยังที่ ๆ มันควรจะอยู่  สักเท่าไหร่ แต่ผมเชื่อความเห็นของท่านคลายเครียด เรื่องอำนาจเงินของเจ้ามือ มากกว่า

ปล.  จะว่าไปผมก็ซื้อหุ้นที่พื้นฐานแน่น และไม่เคยเสี่ยงกับหุ้นปั่นนะครับ  :wink:   ที่พูดมาค่อนข้างเข้าตัวเยอะครับ
jaychou

โพสต์ที่ 13

ถ้าคิดซื้อหุ้น P/E ต่ำ ด้วยกำไรพิเศษ หรือกำไรที่เกิดขึ้นครั้งเดียว

ตอบได้เลยว่าคนซื้อลงทุนระยะยาวจะติดดอย

ส่วนลงทุนระยะสั้นจะได้กำไรตามสมควร

ไม่รู้ดิ อาจจะไม่ VI ...ผมเล่นหุ้นกำไรพิเศษ หรือปันผลพิเศษก็เล่นสั้นๆอะ
hot

โพสต์ที่ 14

บางที  ผม  ยึดติดกับแนวคิดเดิม เกี่ยวกับรายการ
พิเศษมากไป  ลอง  กับคิด เกี่ยวกับความสามารถ
ในการทำรายได้ น่าดีกว่า เพราะความสามารถ
ในการหารายได้พิเศษ ไม่ไช่จะเกิดกับทุกบริษัท
นะผมว่า  

บางทีอาจพลาด  อะไรบางอย่างไป

ฮิ
smallpunk

Re: กรณีศึกษาการวิเคราะห์หุ้นที่มีกำไรพิเศษ

โพสต์ที่ 15

น่าสนใจครับ
โพสต์โพสต์