ใครไป opp day ILINK พรุ่งนี้บ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 161

ใครไป opp day ILINK พรุ่งนี้บ้างครับ

โพสต์ที่ 1

รบกวนฝากคำถามไปถามหน่อยครับ
- ที่บอกว่าจะมีการเพิ่มราคาสินค้า 20-40% แล้วลูกค้าไม่หนีเหรอครับ หรือว่าลูกค้าไม่มีทางเลือกอื่น ยังไงก็ต้องซื้อ
- จากที่บอกว่า Q2 ตั้งเป้าโต 25% แต่ถ้าลองเทียบกับราคาที่จะขึ้น 20-40% แบบนี้แสดงว่ายอดขายเพิ่มขึ้นเป็นจำนวนเงินจริง 25% มาจากราคาที่เพิ่ม แต่จริงๆแล้ว vol ไม่ได้เพิ่มเลย ผมคิดถูกรึเปล่าครับ
- Margin งานตั้งวิศวะใน Q1 ที่ค่อนข้างสูงนั้นมาจากสาเหตุอะไร งานโครงการไหน แล้วงานโครงการนี้จบรึยัง หรือว่ายังดำเนินต่อใน Q2 แล้ว ในระยะยาวจะรักษา Margin ระดับ Q1 ได้รึเปล่า

ขอบคุณมากๆครับ  :bow:
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
http://www.yoyoway.com
hongvalue
ผู้ติดตาม: 276

โพสต์ที่ 2

โทษนะครับ ผมไม่ทราบว่างาน opp day คืออะไร อยากรู้รายละเอียดบอกหน่อยได้ไหมครับพี่ yoyo
yoyo

โพสต์ที่ 3

งาน opp day ถ้าสนใจรายละเอียดไปดูได้ที่เวปนี้เลยครับ

www.thaiinvestors.com
อย่าลืทพิมพ์ตัว S นะครับ ผมเคยเข้าผิดกลายเป็นเวปโป๊ไปเฉยเลย  :lol:

แนะนำให้ไปกันครับถ้ามีเวลาว่าง
จะได้มีโอกาสคุยกับผู้บริหาร ได้ฟังวิสัยทัศน์
ได้ถามข้อสงสัยต่างๆเกี่ยวกับธุรกิจ
พรุ่งนี้ ilink ที่ตลาดหลักทรัพย์ชั้น 11 เวลา 10.30-12.00 น.
สนใจไปได้เลยครับ แล้วฝากถามคำถามที่ว่ามาด้วยนะครับ  :D
การลงทุนที่มีค่าที่สุด คือการลงทุนในความรู้
Muffin
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

อยากไปจะตาย คุณ yoyo แต่ตอนนี้ผมอยู่ Taipei น่ะสิ

คิดดูสิ ติด thaivi ขนาดไหน

พอดีมี adsl ในห้อง ยังเข้ามาเลย พอร์ทยังไม่ได้ดูเลยนะเนี่ย
hongvalue
ผู้ติดตาม: 276

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณพี่ yoyo ครับ
โอ@
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

ไปๆ โอ๊ตไปเดี๋ยวถามให้ครับ
_________
naris
Verified User
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 7

ขอตอบคุณyoyoนะครับ
เพราะได้โทรไปถามรายละเอียดเรื่องmarginที่สูงขึ้นไว้ ได้คำตอบมาว่า

งานวิศวะที่กำไรดีๆมาจากงานtotที่เซ็นสัญญาปีที่แล้ว
และปีนี้ที่เซ็นไป75ล้านบาทก็รับรู้ในไตรมาท2ทั้งหมด

และsolution เป็นของสมาร์ทการ์ดที่ปีนี้จะกำไรไตรมาทละ1-2ลบ.ไปเรื่อยๆตามยอดคนทำบัตรครับ

ส่วนที่ต้องปรับราคาเพราะ ต้นทุนสินค้าปรับ(คู่แข่งก็ต้องปรับเช่นกัน) ส่วนกลัวยอดจะตก ความเห็นของผมที่ต้องเดินระบบในธุรกิจ สายสัญญาณเป็นต้นทุนเพียงประมาณ5%ของhard ware และ10% ของsofe ware ครับ ไม่น่าจะมีนัยสำคัญอะไร
แต่เท่าที่เช็คดูขึ้นเพียง10% ที่จะขึ้นอีก20-40%ไม่รู้จะขึ้นจริงหรือเปล่า

ส่วนที่เหลือก็ฝากถามด้วยนะครับ

ปล.ฝากถาม1ข้อว่า
margins ของพวกงานเดินสายไฟเบอร์ margin จะอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
yoyo

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณมากๆครับ ทั้งพี่ Naris และโอ๊ต ต้องรบกวนอีกแล้ว  :D
Viewtiful Investor
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 9

รบกวนคุณ โอ๊ต ด้วยครับ :cheers:
I do not sleep. I dream.
โพสต์โพสต์