ค่าความนิยม

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
niyom_value
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ค่าความนิยม

โพสต์ที่ 1

ผมอยากจะถามว่า ค่าความนิยม Goodwill คืออะไรครับ แล้วทำไมบางบริษัทจะต้องตัดจำหน่ายค่าความนิยมด้วยครับ
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

ค่าความนิยม

โพสต์ที่ 2

ค่าความนิยม(Goodwill)เกิดจากการซื้อกิจการอื่นในราคาที่สูงกว่ามูลค่าตามบัญชี (Book Value) ครับ

เหตุที่ต้องตัดจำหน่าย เนื่องจากว่าการจ่ายสูงกว่ามูลค่าตามบัญชีนั้นไม่สามารถพิสูจน์ได้ว่าส่วนต่างดังกล่าวจะก่อให้เกิดประโยชน์ต่อบริษัทในอนาคต ทำให้ต้องทยอยรับรู้เป็นค่าใช้จ่ายภายในเวลาที่กำหนดตามมาตรฐานการบัญชี (ประมาณนี้นะครับ จำไม่ค่อยได้แล้ว :oops: )

เท่าที่จำได้ ทุกบริษัทต้องตัดจำหน่ายค่าความนิยมนะครับ (ถ้ามี)
"Price is what you pay. Value is what you get."
โพสต์โพสต์