other transaction and amortisation

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
javoel
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

other transaction and amortisation

โพสต์ที่ 1

ผมเป็นนักลงทุนหน้าใหม่ ที่กำลังศึกษาเเละแกะลอยงบบัญชีอยู่ครับ มีทั้งที่ตื่นเต้น ราวกับการผจญภัย เเละ งงๆๆๆๆๆๆๆๆ จึงขอถามท่านผู้รู้ช่วยชี้เเนะด้วยครับ
ในส่วนของงบกระเเสเงินสดน่ะครับ  มีข้อสงสัย
 1 amortisation (รายการตัดบัญชี) คืออะไรครับ  ยกตัวอย่างให้ดูหน่อยครับสำหรับท่านผู้รู้  เอาอะไรมาตัดบัญชี เป็นบวก-เป็นลบได้อย่างไรครับ
 2 other transaction(รายการอื่นๆ) ในส่วนของกิจกรรมจัดหาเงิน คืออะไรครับ ได้มาหรือเสียไปอย่างไร ทำไมถึงนำมาอยู๋ในหมวดกิจกกรรมจัดหาเงิน เเล้วจะจัดในส่วนของเงินหมุนเวียน(current)  หรือเงินที่ได้มา/ช้จ่าย อย่างถาวร(fix) ครับ
 3 กำไรของเจ้าของ(owner  earning) ตามเเบบของ MR BUFFET คือ กำไร +ค่าเสื่อราคา+amortisation หรือเปล่าครับ  -  ค่าใช้จ่ายในการลงทุน(ตรงนี้รวมการลงทุนทั้งในส่วนของการลงทุนหมุนเวียนเเละการลงทุนถาวรด้วยไหมครับ)  เเละถ้ามีเงินเข้ามา/จ่ายไปในกิจกรรมจัดหาเงินจะนำไปบวกหรือไปรวมด้วยไหมครับ
     คือ ผมอ่านหนังสือเเล้วเข้าใจ เเต่พอนำมาใช้งานจริงมันตัน ไม่รู้จะเอาอะไรบ้างมา +/- ครับ
javoel

ขอความเห็นครับ

โพสต์ที่ 2

ขอความกรุณาท่านผู้รู้ กูรูทั้งหลาย ช่วยกรุณาตอบหน่อยครับ หรือ ช่วยชี้เเจง อธิบายให้ฟัง(อ่าน)พอเข้าใจก็ได้ครับ เพราะผมไม่อยากลงทุนโดยที่ไม่เข้าใจ  เพราะมันมีผลต่อความมั่นใจเเละการตัดสินใจน่ะครับไม่อยากนอนไม่หลับน่ะครับ
     ขอบคุณมากครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Doraemon

Re: other transaction and amortisation

โพสต์ที่ 3

[quote="javoel"]
Great Stocks at Bargain Prices
javoel

thank

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากครับ คุณDoraemon

โค้ด: เลือกทั้งหมด

Other Transaction เค้าได้แจกแจงหรือเปล่าว่ามีอะไรบ้าง บอกแค่นี้ผมตอบไม่ได้น่ะครับ
            ตรงนี้ในงบกระเเสเงินสดเขาไม่ได้บอก/หรือชี้เเจงอะไรเลยครับ
Amortization คือค่าตัดจำหน่ายมีหลักการเดียวกับค่าเสื่อมราคา แต่ใช้กับสินทรัพย์ที่ไม่มีตัวตนเช่น Goodwill, ค่าวิจัยและพัฒนา

ค่าวิจัยเเละพัฒนา ไม่อยู่ในรายจ่ายหรือครับ(ในงบกำไนขาดทุน)  ทำไมต้องนำมาบวกหรือลบเพิ่มในงบกระเเสเงินสด
Doraemon

Re: thank

โพสต์ที่ 5

[quote="javoel"]ค่าวิจัยเเละพัฒนา ไม่อยู่ในรายจ่ายหรือครับ(ในงบกำไนขาดทุน)
Great Stocks at Bargain Prices
javoel

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณครับ คุณDoraemon
Owner Earnings = Net Income+Depreciation-CapitalExpenditure

ในสูตรนี้  เงินที่ได้ หรือ จ่ายไปใน กิจกรรมจัดหาเงิน ต้องนำมาบวก/ลบ ด้วยไหมครับ เช่น มีการกู้เงินมาลงทุนด้วย หรือ บางปีมีการจ่ายหนี้ไป

เเละในส่วนของ Other trandaction ในงบกระแสเงินสด ถ้าเขาไม้ได้เเจกเเจงในงบ เราจะมีวิธีรู้ได้อย่างไรครับ ว่า เงินส่วนนี้ได้มาจากไหนหรือจ่ายไปเพื่ออะไรครับ
Rocker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 7

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ในสูตรนี้  เงินที่ได้ หรือ จ่ายไปใน กิจกรรมจัดหาเงิน ต้องนำมาบวก/ลบ ด้วยไหมครับ เช่น มีการกู้เงินมาลงทุนด้วย หรือ บางปีมีการจ่ายหนี้ไป 
ไม่ต้องครับ
Doraemon

โพสต์ที่ 8

javoel เขียน:เเละในส่วนของ Other trandaction ในงบกระแสเงินสด ถ้าเขาไม้ได้เเจกเเจงในงบ เราจะมีวิธีรู้ได้อย่างไรครับ ว่า เงินส่วนนี้ได้มาจากไหนหรือจ่ายไปเพื่ออะไรครับ
ไม่ทราบว่าลองดูหมายเหตุงบการเงินหรือยังครับ ถ้าดูแล้วไม่มีคงต้องใช้วิธีสอบถามไปที่บริษัทโดยตรง หรือรอถามเวลาประชุมผู้ถือหุ้น หรือตามงานต่างๆ เช่น Opportunity Day แล้วล่ะครับ

อ้อ อีกอย่างถ้าตัวเลขนั้นเป็นมูลค่าเพียงเล็กน้อยเทียบกับตัวกิจการของบริษัทแล้วล่ะก็ไม่ต้องไปสนใจมากหรอกครับ ทุกวันนี้ผมดูงบก็ดูทุกรายการไม่ไหวเหมือนกัน(แต่เป็นเรื่องดีแล้วที่คุณสนใจอยากรู้ทุกรายการ บางทีเรื่องเล็กๆ อาจนำไปสู่เรื่องใหญ่)
javoel

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณครับ
โพสต์โพสต์