ขอวางพวงรีด ไว้อาลัยแด่ SMM

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
กระทิงแดง
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

สรุปผลการดำเนินงานของบจ.ไตรมาสที่1(F45-1)
                            บริษัท สยามอินเตอร์มัลติมีเดีย จำกัด (มหาชน)

สอบทาน
                                                     (หน่วย : พันบาท)
                                           สิ้นสุดวันที่  31 มีนาคม
                                               ไตรมาสที่ 1
              ปี                            2549              2548

กำไร (ขาดทุน) สุทธิ                    3,466              19,356
     กำไร (ขาดทุน) สุทธิต่อหุ้น (บาท)          0.01                0.11

ขอบคุณนะที่ให้เราได้รู้จักคำว่า "หุ้นที่ไม่ควรไปยุ่งเลย"

เคยเจ็บมาแล้ว

เอ้า..ขอเสียงคนเคยเจ็บหน่อย
phobenius

โพสต์ที่ 2

เจ็บนิดหน่อยครับผม
เพราะพึ่งซื้อได้ไม่นาน
พอเห็นผลประกอบการคงต้องตัดใจละครับ
ไม่ไหว
ใครจะไปรอลุ้นที่ศาลวันที่ 22 พค. ก็ลุ้นกันละครับ
ผมรอลุ้นห่างๆ เฮอะๆ
BHT

โพสต์ที่ 3

"มันดีเจ็บกว่านี้มีอีกมั้ย"  :lol:  :lol:
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 4

เหนือฟ้ายังมีอวกาศ
ใต้ดินยังมีอุโมงค์
:)
Dech
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 5

ทำไมหนังสือการตูน เป็นอย่างนี้กันหมด

หรือเมื่อก่อน ละเมิดลิขสิทธิ์ ไว้เยอะ กรรมเลยตามทัน
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
nanchan
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ธุรกิจย่อมมีวันฟื้น

แต่สำหรับตัวนี้ เคยcut lossไปนานแล้ว

และไม่คิดจะยุ่งอีก

ขนาดแค่ ดูแลสต๊อคยังทำไม่ได้ ปล่อยให้น้ำท่วม

ต่อไปก็อาจไฟไหม้ได้

หรือมีเหตุผลอื่นใดแอบแฝง ประเภทของขายไม่ออก
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 7

ไม่ทราบว่า เสียหายมาจากไหน
เพราะเนื่องจาก ปีที่แล้วธุรกิจที่ทำให้เสียหายคือวิทยุ
กระโดดออกกันแทบไม่ทันสำหรับตัวนี้

แล้ว วิทยุช่วงฟุตบอลโลกจะเป็นไงล่ะ
ช่วงนี้หนังสือที่เกี่ยวกับฟุตบอลโลกก็เริ่มออกมาวางจำหน่าย
แถมระยะสั้นด้วย จะตัดปัญหาอย่างไง ถ้าขายไม่ออก
:)
Saran
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 8

มีคนเจ็บกับตัวนี้เยอะเหมือนกันแหะ  :roll:

รวมทั้งผมด้วย  :lol:
Willpower

โพสต์ที่ 9

ตัวนี้คืออาจารย์ ครับ
เลือดสาด
ตัดขา รักษาชีวิตเรียบร้อยแล้วครับ :D
goldendream26

เพื่อนๆ หนีกันไปหมดแล้วเหรอครับ อายจังยังหน้าโง่ถืออยู่

โพสต์ที่ 10

มันไม่รอดแล้วใช่ไหมครับ ผมมีไม่มากเท่าไหร่ครับ ราคาเฉลี่ยประมาณ 1.95ครับ หวังว่ามันจะฟื้นก็จะขายเหมือนกัน ไม่นึกว่ามันจะทำกันได้ขนาดนี้ ตอนนี้ก็ยังตัดสินใจไม่ได้เลยที่จะขายออกไปน่ะครับ อุตส่าห์ สวิทต์ มาจาก tmb ที่ถื่อไว้ตั้งแต่ราคา20บาท หนีเสือปะจระเข้แท้ๆเลย :cry:  :cry:  :cry:
Worried Investor
Willpower

โพสต์ที่ 11

ต้องเรียกว่าอาจารย์ครับตัวนี้ ทำให้หวนนึกถึงธุรกิจหนังสือหลายเจ้าที่หายหน้าหายตาไป เช่น ดวงกมล ดอกหญ้า ตะวันออก
พวกนี้เล่นแร่แปรธาตุโดยการฝากขายตามร้านแล้ว รับคืนหนะคับ
กระทิงแดง

Re: เพื่อนๆ หนีกันไปหมดแล้วเหรอครับ อายจังยังหน้าโง่ถืออยู่

โพสต์ที่ 12

goldendream26 เขียน:มันไม่รอดแล้วใช่ไหมครับ
ไม่รู้ซิครับคุณ goldendream26

1. ที่รู้ๆ ลูกหนี้ไม่สามารถแปลงเป็นเงินสดได้ดีเท่าที่ควร
2. ค่าใช้จ่ายในการบริหารงานค่อนข้างสูง
3. ยังทวงเงินคืน ที่จ่ายให้วิทยุไปก่อนไม่ได้เลย (จำไม่ได้ว่ากี่ล้าน)
4. ยังไม่ได้ดูงบไตรมาตรนี้ ไม่รู้ลูกหนี้เกินชำระ 6-12 เดือนเพิ่มขึ้นหรือเปล่า
5. ที่ผ่านมา ขาดทุนจากทำนิตยสาร หลายปกเกินไป (เอาเงินพวกเราไปถลุงเล่น) จนต้องปิดตัวบางปก

ผมยังคิดว่ามันน่าจะดีขึ้น จึงถือจนปิดงบประจำปี 2005 แต่มันก็ไม่ดีขึ้น เลยตัดขายไปวันรุ่งขึ้นหลังงบออกครับ...  :evil:  :evil:  :evil:
ktphong

โพสต์ที่ 13

ขายไม่ทัน  :cry:
คือไม่เคยมีประสบการณ์การรองบการเงินน่ะครับ
เลยไม่ได้นึกว่าท่านจะออกมาวันนั้น ถ้าจำไม่ผิด วันสุดท้ายมั้ง
พอทราบอีกทีก็เห็นผลกระทบแล้ว ส่วนตอนนี้ก็ใจไม่ถึงแล้วด้วย
ยังนึกไม่ออกว่าจะจัดการกับตัวนี้ยังไงดีครับ

คือพูดตรง ๆ ว่าไม่ค่อยกลัวเหตุแห่งธุรกิจเท่าไร หรือยังมองไม่ออกก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน - คือผมอ่านการ์ตูนน่ะ แล้วที่นี้เขาก็พอมีการ์ตูนดี ๆ พิมพ์ขายอยู่บ้าง

ที่กลัวนั้นกลัว "เหตุอื่น ๆ" ที่เคยมีคนทักไว้ในที่นี้มากกว่า เพราะ "เหตุ" แบบนั้นมันคะเนยาก ควบคุมก็ไม่ได้ ไม่รู้ว่าผมคิดวิตกกังวลไปเองหรือเปล่า
Coca-Cola

โพสต์ที่ 14

ผมขอพูดในฐานะผู้บริโภคนะครับ
ผมเป็นคนที่ชอบอ่านหนังสือกาตูนย์มาก และรู้เลยว่าค่ายนี้ ห่วยแค่ไหน
และเมื่อมีการจัดงานหนังสือ ก็จะมีการเลขายที่ราคาเพียง 25%ในขณะที่เจ้าอื่น อย่างเช่น วิบูลกิจ ไม่ต้องทำราคาเช่นนั้นเลย

หนังสือ ก็จะเป็นหนังสือที่ขาดความนิยม เทียบเปอร์เซ็นต์แล้ว มีน้อยมากครับ ที่จะครองใจผู้อ่านได้ และหนังสือหลายๆ เล่ม ที่ขายลดราคา เป็นหนังสือตัวเดิม ที่นำมาเลหลังมากกว่า2ปีแล้ว (แปรว่าตกค้างสูง) นั่นหมายถึงว่าการบริหารการผลิต การวางแผน การคัดเลือก ขาดประสิทธิภาพ และหนังสือบางเล่มออกมาติดต่อกัน 10-20 เล่ม อยู่ดีๆ ก็เลิกผลิตไปเลยครับ ทั้งๆ ที่ก็ไม่เห็นว่าได้กระดอนไปอยู่ค่ายอื่นใด สำหรับหนังสือที่ได้รับความนิยมมาก บางครั้งก็ไม่ได้มาอย่างถูกที่ถูกทาง พอมีค่ายอื่นไปรับซื้อลิขสิทธิ์มาในไทย เจ้าตัวก็หยุดผลิตไปดื้อๆ มันดื้อมากครับ ประคองหุ้นไว้บนบ่า ระวังจะดิ้นหลุดไปจมคลองเจ้าพระยานะครับ บางทีจะงมไปปล่อยให้คนอื่นถือ มันก็งมไม่เจอเอานะครับ

ผมไม่เคยคิดแตะหุ้นตัวนี้เลยครับ เพราะรู้ว่าข้างในมันกลวงโบ๋ และเราไม่สามารถรู้ได้ว่า เมื่อไรไอ้กลวงโบ๋นี้จะระเบิดออกมา และกลายเป็นหลุมดำ ที่ดูดเงินลงทุนของเราไปจนหมดสิ้น หวั่นใจแทนผู้ถือครับ

ผมพูดในฐานะของผู้บริโภคนะครับ......ขอเป็นกระจกในด้านผู้บริโภคสินค้า :?  :?  :?  :?  :?
CI(Celebrity Investment) <----- oh! My GOD ผมเกิดมาเพื่อสิ่งนี้
Coca-Cola

โพสต์ที่ 15

Willpower เขียน:พวกนี้เล่นแร่แปรธาตุโดยการฝากขายตามร้านแล้ว รับคืนหนะคับ
อันนี้เด็ดครับ สำหรับธุรกิจที่มีการฝากขาย แล้วยังมีสัญญารับคืน หากแหล่งฝากขาย ไม่สามารถขายได้หมด
CI(Celebrity Investment) <----- oh! My GOD ผมเกิดมาเพื่อสิ่งนี้
กล้วยทอด

โพสต์ที่ 16

SMM ตอนนี้คงไม่เป็นหุ้นที่มี Value น่าถือแล้วมั้งคะ
ตอนผลปกก ปลายปีออกมา เคยคิดราคาที่เหมาะสมแล้วว่า
น่าจะได้เห็น 1.2 ต้นๆ
(แต่จำรายละเอียดไม่ได้แล้ว q4 ขาดทุนมั้ง)

ตอนนั้นราคายังดื้ออยู่แถว 1.7-1.9 อยู่เลย
ผลปกก Q1 ที่ผ่านมา กับ ตลาดตกพอดี
เลยเหมือน confirm ว่าถ้าคิดถืออีก
คงเปลี่ยนเป็นเน้นเก็งกำไรดีกว่า

ตอบยากว่าจะให้คัท หรือให้ถือค่ะ
เพราะถ้าถือตั้งแต่ปลายปีที่แล้ว
VI หลายคน จะแนะนำให้เสียขารักษาตัวค่ะ
..สักวันจะเก่งเหมือนพี่บ้าง..
thawattt
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 17

กรณีศึกษานี้ น่าดูชมเชียวครับ

ทั้งเรื่องการวิเคราะห์งบการเงิน และตัวธุรกิจ ที่มีจุดทะแม่งหลาย ๆ จุด ที่เคยวิเคราะห์ไว้

ทั้งเรื่องการให้สัมภาษณ์ของผู้บริหาร ในช่วงไตรมาส 4 และ ไตรมาส 1 ที่เคย Post ไว้ ให้ลองนำมาเปรียบเทียบกับผลงานจริงที่เกิดขึ้นว่าตรงกับที่ให้สัมภาษณ์ไว้สักกี่เรื่อง

อันนี้คือคำตอบของคำว่า หุ้นที่มีธรรมาภิบาลเป็นอย่างไรครับ ทั้งเรื่องของ การบริหารงานและการให้ข้อมูลที่ถูกต้องกับผู้ลงทุน เพราะเรื่องนี้คือเรื่องของการสร้างความน่าเชื่อถือและศรัทธาในทีมกรรมการและผู้บริหารซึ่งกระทบต่อความน่าเชื่อถือของบริษัทด้วยครับ เพราะถ้าเราเริ่มไม่แน่ใจในข้อมูลต่างๆ ด้ ก็ป่วยการที่จะวิเคราะห์ข้อมูลต่างๆ ครับ เพราะวิเคราะห์อย่างไรก็คงไม่ถูกต้อง จะเป็นเรื่องของการคาดหวังโดยใช้ข้อมูลที่ไม่ครบถ้วน และไม่ถูกต้องในการตัดสินใจลงทุนครับ  :cry:

สุดท้าย ทำใจ เถอะครับ
BHT

โพสต์ที่ 18

Coca-Cola เขียน:ผมขอพูดในฐานะผู้บริโภคนะครับ
ผมเป็นคนที่ชอบอ่านหนังสือกาตูนย์มาก และรู้เลยว่าค่ายนี้ ห่วยแค่ไหน
และเมื่อมีการจัดงานหนังสือ ก็จะมีการเลขายที่ราคาเพียง 25%ในขณะที่เจ้าอื่น อย่างเช่น วิบูลกิจ ไม่ต้องทำราคาเช่นนั้นเลย
อย่างนี้ในงบดุล ส่วนของสินค้าคงเหลือ ก็คิดลดเหลือ 25% หรือต่ำกว่าได้เลยมั้งเนี่ย

มูลค่าที่แท้จริงของบริษัทจะเหลือเท่าไหร่กันนะ สงสัยคงได้เห็นหุ้นนี้ราคาไม่กี่สตางค์
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 19

ใช่หนังสือการ์ตูนย์
ที่ตามร้านหนังสือให้เช่า
ซื้อชั่งกิโลมาหรือเปล่า  ไม่ได้ตามข่าวครับ :roll:
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 20

อืมม น่าสนใจครับ ถ้าเผื่อจะเล่นหมวดหนังสือนี่คราวหน้านี่ ดูตามงานสัปดาห์
หนังสือว่ามีสต๊อกเหลือเยอะรึเปล่า ก็น่าจะเป็นประโยชน์เหมือนกันนะครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูล
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
โพสต์โพสต์