ใครได้อะไรจาก impact บ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ภาพประจำตัวสมาชิก
นาย อนุสรณ์ สวัสดี
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมได้เห็นสินค้าของเครือสหพัฒน์ทั้งเครือเลยครับ มีป้ายตัวเบ้ง ๆ ติดหราเลย
เราอ่านในงบการเงินก็จำไม่ค่อยได้หรอกครับ ต้องมาเห็นเองว่า บริษัทในเครือบริษัทไหนขายสินค้าอะไร แล้วเราก็จะนึกต่อได้เองว่าขายดีหรือไม่ โลโก้มีจุดมุ่งหมายคือ ให้คนจำง่ายอยู่แล้ว

เพราะในงบการเงินเราไม่เห็นโลโก้ครับ เราก็จะจำไม่ได้เท่ากับได้เห็นของจริง

นอกจากนี้ในงานก็มีซุ้มเครื่องประดับด้วยครับ แต่ผมหาแพรนด้า กับ สว่างไม่เจอ ไม่รู้ว่ามาหรือเปล่าครับ

ชั้นบนก็มีของ CP ครับ ได้เห็นสินค้าที่เขาเอามาแสดง บางอย่างเราเคยเห็นในซูเปอร์มาร์เก็ต แต่เราไม่รู้ บางครั้งยังนึกว่าเป็นของเลียนแบบ เพราะเติมตัว I เข้าไปตรงกลาง มาเห็นของจริง ก็จะได้แก้ความเข้าใจผิดได้

ชั้นขนมีเก้าอี้ของการบินไทยให้ลองนั่งด้วยครับ อิอิ

ใครไปมาบ้างครับ เอามาเล่าให้ฟังบ้างสิครับ

ในกระทู้โดราเอมอนของพี่เจ๋ง เห็นเล่าว่าไปซื้อบะหมี่ 4-me มา

อนุสรณ์
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 2

สหพัฒ มาเยอะจริงๆ เฉพาะ ICC ก็ไม่ต่ำกว่า 8 บู๊ตแล้ว ก็เห็นหลายบริษัทมานะครับ เช่น บูติ๊กนิวซิตี้ ชุดชั้นในกุลสตรี เป็นต้น

แต่ไม่ค่อยมีใจดูเท่าไร ลูกเล็กๆ 2 คน ครับ >>> อนุสรณ์

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับพี่ Jeng
ที่ตอบมาทันที

ช่วงนี้ผมคงจะเข้ามาอ่านไม่บ่อยครับ
ตั้งใจว่าจะพยายามควบคุม
ค่า Net
ค่า โทรศัพท์
และแก้นิสัยติด Net ของตัวเองครับ

ผมไปดูบูท OCC ด้วยครับ มีแต่สินค้าเฉพาะของผู้หญิงครับ
มีแค่บูทเดียวเองครับในเครือสหพัฒน์
เป็นชุดว่าน้ำ Guy Laroche ของผู้หญิง กับเครื่องสำอางค์ครับ
แล้วก็มีแชมพู ยาย้อมผม
แต่คนขายเชียร์ว่าผู้ชายก็ใช้ได้ เลยซื้อเจลใส่ผมมาหลอดหนึ่งครับ

ที่คอนโดก็มี essence อยู่ขวดหนึ่ง

กุลสตรีเห็นขาย กกน. ตัวละ 10 บาท ทำไมมันถูกจัง เลยกระจายข่าวให้ที่บ้านรู้
จะได้มาซื้อ อิอิ

Boutique New City มีเสื้อยืด กับ กางเกงยีน วัยรุ่น ลายกุ๊กกิ๊กน่ารักดีครับ

ของ ICC มียี่ห้อ ช้าง หรือ ที่พิมพ์ลายอนุรักษ์ช้าง หรือ สมทบทุนมูลนิธิช้างอะไรสักอย่างนี่แหละครับ จำไม่ได้ครับ น่าสนใจดีครับ รู้สึกจะมียี่ห้อ ฮอร์นบิลด์ ที่อนุรักษ์นกเงือกด้วย ตอบรับกระแสอนุรักษ์ธรรมชาติ

เห็นมีบริษัท Union Universe กับ H & B Intertex ด้วย แต่จำไม่ได้ว่าขายอะไรบ้างครับ

ดีใจครับ ที่พี่ Jeng ตอบมา

อนุสรณ์

ปล. ดีจังเลยครับ ไปเที่ยวกันเป็นครอบครัว :D

โพสต์ที่ 4

เอ่อ ผมลืมบอกวัตถุประสงค์ของกระทู้นี้ครับ

คือ ผมดูคนเดียว ก็จะเห็นแต่บริษัทที่ตัวเองกำลังศึกษา อาจมองข้ามบริษัทที่มีในตลาดไป เลยเกิดความคิดอยากแชร์ความรู้ครับ พอดีเห็นในกระทู้โดราเอมอน ว่าพี่ Jeng ไปด้วย ก็เลยตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาครับ

สรุป คือ พี่ ๆ เพื่อน ๆ และน้อง ๆ ท่านใด เห็นบูทของบริษัทในตลาดหลักทรัพย์ ในงานที่ impact ก็ช่วยเล่าให้ฟังจะเป็นพระคุณมากครับ งานยังมีถึงวันอังคาร คิดว่าถ้ามีการแจ้งมา ก็จะไปดูอีกรอบครับ

ได้เห็นสินค้า ได้เห็นหน้าพนักงาน ถ้าได้คุยด้วยจะได้เห็นนิสัย ( หรือเปล่า อิอิ )

ผมนึกได้อีก เรื่องนิสัยพนักงาน

อย่างสินค้าของผู้หญิง แต่พนักงานบอกว่าผู้ชายก็ใช้ได้ แสดงว่ากระตือรือร้นในการขาย ( ยอดขายน่าจะเยอะ เหมือนที่แสดงในงบการเงิน ) :D

อย่างใน Hall ใกล้ ๆ กันก็มีงานแสดงเครื่องจักรอุตสาหกรรม ได้เห็นการบรรจุขวด การบรรจุซองอาหารแบบต่าง ๆ การขึ้นรูป ผมก็ไม่รู้ว่าเป็นบริษัทในตลาดหลักทรัพย์หรือเปล่า เพราะจำไม่ได้ ใครไปมา แล้วจำได้ ก็เล่าแบ่งปันประสบการณ์กันนะครับ เอ่อ แต่ถึงจำไม่ได้เอาความประทับใจมาเล่าให้ฟังก็ดีนะครับ อยากฟังว่าทุก ๆ ท่านไปงานมาแล้วรู้สึกอย่างไรกันบ้างครับ

นอกเรื่อง : ผมสนใจบ้านหลังละสองแสนครับ มีแสดงในงาน เป็นคอนเทนเนอร์สองตู้เรียงต่อกันและมีระเบียงยื่นเป็นชานบ้านครับ มีหน้าต่าง ประตู เคลือบฉนวนกันความร้อน เคยคิดแผลง ๆ ว่า ถ้าบริเวณไหน กทม.บังคับให้สร้างบ้าน 2 ชั้น เราทำสองชั้นแบบตึกแถวแล้วเอาคอนเทนเนอร์ไปวางบนดาดฟ้า อิอิ :D ถ้าเพื่อนบ้านไม่ว่า ก็น่าลองนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับข้อมูลนะครับ

อนุสรณ์
ล็อคหัวข้อ