หุ้นที่ฝากความหวังไว้กับ Property Fund ผมว่าน่าเป็นห่วงนะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Stock Broker
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

หุ้นที่ฝากความหวังไว้กับ Property Fund ผมว่าน่าเป็นห่วงนะ

โพสต์ที่ 1

ปีก่อนๆ Property Fund ยังเป็นทางเลือกที่น่าสนใจ เนื่องจากความเสี่ยงและผลตอบแทนเทียบกับฝากธนาคารหรือตราสารหนี้ ดูแล้วผลตอบแทนมีส่วนต่างที่สูงกว่าพอควร

แต่ตอนนี้ที่ดอกเบี้ยขึ้นมาถึงระดับนี้ ความน่าสนใจและส่วนต่างผลตอบแทนไม่มากเหมือนก่อนแล้ว หากจะคลอด Property Fund ใหม่ออกมาตอนนี้ คงไม่ง่ายเหมือนเดิม

ในช่วงสัก 6 เดือนล่าสุด รู้สึกจะขายไม่ออกไปหลายกองเหมือนกัน ทั้ง QH ทั้งหอพักนักศึกษา ที่ขายได้ก็เพิ่มทุนของ TFUND ซึ่งก็เป็นการขายให้ผู้ถือเดิมซึ่งไว้วางใจกันมาก่อนอยู่แล้ว

แต่ต่อจากนี้ ผมว่าเหนื่อยแน่ๆ โดยเฉพาะกองที่เป็น Lease Hold ไม่ว่าจะ MAJOR หรือ CPN หรือ QH ที่พยายามแต่งตัวใหม่อยู่
SAFARI

โพสต์ที่ 2

หยั่งงี้น่าจะเป็นผลดีกับ TFUND มากขึ้นเพราะนักลงทุนเริ่มเข้าใจความแตกต่างของ Property Fund ที่ออกมา สำหรับนักลงทุนที่ต้องการลงทุนใน Property Fund
Stock Broker

โพสต์ที่ 3

อาจเป็นผลดีกับ TFUND ก็ได้ครับ แต่ถ้าอย่างนั้นจะกลายเป็นผลร้ายกับ TICON โดยปริยาย เพราะด้วยสถานการณ์ตอนนี้หากจะขายสินทรัพย์ให้กับ TFUND จะตั้งราคาสูง (เอา margin เท่าเดิม) ได้ยากแล้ว เพราะจะทำให้ผลตอบแทนเปรียบเทียบของ TFUND กับการลงทุนอื่นๆ น้อยลง ดังนั้นหากขายได้จริง คิดว่าจะได้ราคาที่ต่ำกว่าที่เคยนะ
SAFARI

โพสต์ที่ 4

เท่าที่ทราบมาProperty Fund ที่ขายหมดกองที่ผ่านมาเกิดจากการออกRoad show ของไทคอน และมีกองทุนต่างชาติสนใจเป็นจำนวนพอสมควร จึงขายหมดรอบนี้ครับ ส่วนผู้ถือหุ้นเดิมก็มีการซื้อเพิ่มบ้างแต่เป็นสัดส่วนไม่มากครับ

ในส่วนของ margin จากการขายโรงงานครั้งล่าสุดก็ได้ผลกำไรที่ดีขึ้นอยู่ที่ประมาณ 50% ซึ่งดีกว่าครั้งก่อน ผมว่าถ้าไทคอนทำได้แบบนี้ในขณะที่อัตราดอกเบี้ยก็ขึ้นมาตลอดก็คงไม่น่ามีปัญหาอะไรน่ะครับ

นอกจากนี้ไทคอนยังปรับราคาค่าเช่าขึ้นตามภาวะเงินเฟ้ออีกด้วย โดยรวมแล้วจึงไม่น่าที่จะกระทบกับออกProperty Fund ในอนาคตครับ
booklover
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

ของกองอื่นไม่ทราบนะครับแต่ของ ticon รอบล่าสุดผู้

บริหารยอมถือ tfund ลดลงเหลือแค่22% จาก 33%เพื่อ

ให้มีปริมาณหน่วยเหลือสำหรับนักลงทุนที่ต้องการซื้อครับ

ส่วนเรื่องผลตอบแทนได้ยินผู้บริหารพูดว่ากองทุน

สามารถเพิ่มได้ถึงประมาณ10%ครับถ้าธนบัตรรัฐบาลยัง

อยู๋ที่ 5กว่าๆแต่กองทุนให้ได้ถึง10ผมว่าไม่น่าจะกระทบ

นะครับ  เรื่องของกองทุนอสังหาเท่าที่ผมได้อ่านมาที่

ประเทศอื่นทำกันมานานมากแล้วแต่สำหรับไทยพึ่งอยู่ใน

จุดเริ่มต้นโดยเฉพาะ tfund ถือเป็นเจ้าแรกที่ทำในไทย

ถ้ามองโอกาสทางตลาดในอนาคตผมกลับมองว่ามีสูงมาก

ครับ แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับฝีมือของผู้บริหารด้วยครับ

พี่ๆแนะนำได้นะครับถ้ามีอะไรผิดพลาด :D
pk8
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 6

ผมว่ามันแล้วแต่ชนิดของสินทรัพย์ของกองทุนมากกว่าครับ

เช่น มีอัตราการเช่าความต้องการเข้ามาอย่างต่อเนื่องหรือไม่ ต้องมีการซ่อมแซมสินทรัพย์ในอัตราที่สูงหรือไม่ สามารถที่จะปรับค่าเช่าได้ง่ายหรือยากเพียงใด

หากกองทุนอสังหาให้ปันผลมากกว่า 7% มีสินทรัพย์ที่น่าสนใจนอกจากจะได้ปันผลแล้วอย่าลืมว่ามูลค่าของสินทรัพย์น่าจะเพิ่มมากขึ้นได้ในอนาคตได้ดีกว่าครับ
SAFARI

โพสต์ที่ 7

อย่างที่คุณhansomeว่าไว้แหละครับว่ากองทุนอสังหาริมทรัพย์แบบ Free Hold ค่อนข้างจะเป็นเรื่องใหม่ของนักลงทุนไทย แต่สำหรับต่างชาติแล้วถือว่ามีกันมานานแล้ว และด้วยผลตอบแทนที่สม่ำเสมอและมากขึ้นเรื่อยๆในระยะยาว เป็นเหตุผลหนึ่งของการเลือกลงทุนใน Property Fund ครับ เพราะนักลงทุนต่างชาติเองก็เป็นห่วงเรื่อง Reinvestment cost เช่นกันครับ หากต้องเปลี่ยนประเภทการลงทุนไปไปมามา

ผมว่าปัญหาของไทคอนตอนนี้น่าจะเป็นเรื่องที่ว่า จะสามารถสร้างโรงงานให้เช่าได้มากเพียงพอเพื่อที่จะรองรับความต้องการในอนาคตมากกว่าครับครับ :twisted:  :twisted:
โพสต์โพสต์