หุ้นตัวแรกของพี่ๆคืออะไรอะครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
เจก
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หุ้นตัวแรกของพี่ๆคืออะไรอะครับ

โพสต์ที่ 1

หวัดดีคับ

หลังจากผมลุ้นผลประกอบการณ์ของ CMO จนเพื้ยนไปเลย ก็เลยอยากจะเปลี่ยน Topic คุยอะคับ คืออยากทราบว่าหุ้นตัวแรกที่พี่ๆซื้อเนี่ยคือตัวไหน

ตัวแรกที่ผมเลือกลงทุนคือ BAY คับ ซื้อเมื่อ 2 ปีที่แล้ว หลังเปิดพอรตสักเดือนนึงได้ ซื้อมา 2500 หุ้น ที่ 11.10 บาทคับ ยังไม่เคยขายเลย มีแต่ซื้อเพิ่ม ตอนนั้นซื้อเพราะว่า P/E ต่ำสุดในกลุ่มแบงค์ และ P/BV ต่ำกว่า 1 ครับ

แลัวพี่ๆละครับ เลือกลงทุนในหุ้นตัวไหนเป็นตัวแรก

เจก
akekarat

โพสต์ที่ 2

ตัวแรกจริง ๆ เลยคือ QH-W2 ครับ แต่ตัวที่ทำให้ประทับใจสุด คงเป็น STECON (STEC)  สมัย เพิ่งปรับโครงสร้างหนี้ แจก W ใหม่ ๆ
tanavut

โพสต์ที่ 3

TTA ครับ

คุณ akekarat เริ่มต้นก็เล่น war เลยเหรอ นับถือ
krittapon_r

โพสต์ที่ 4

ตัวแรกของผมก็ NSM ครับ (ก่อนรู้จัก Value investing)
รับมาที่ 0.75  เพิ่งปล่อยไป 0.58  T_T
ตั้งแต่ได้มา ใจตุ้มๆต่อมๆตลอด เลยปล่อยซื้อความสบายใจครับ
คิดซะว่า...ปล่อยนกปล่อยปลา
เป็นบทเรียนกับตัวเองครับ ไม่เอาอีกแล้วของมีเจ้า
นายสต็อก

ผลงานแม่งเม่า VI

โพสต์ที่ 5

หุ้นตัวแรกนี่จำไม่ได้ แต่หุ้นที่ประทับใจมีตัวนึง ราว 10ปีแล้ว...

เจ้าหุ้นไฟฟ้า Egcomp ผมซื้อตอนเข้าตลาดใหม่ๆเลย ตื่นแต่เช้า
นั่งมอเตอร์ไซด์กระหืดกระหอบไปจอง ที่ศูนย์สิริกิต เข้าคิวเบียดกับ
ฝูงนักลงทุนที่แห่ไปกว่าจะได้เอกสารและใบจองเล่นเอาเหนื่อยเลย
ครับ!!! :lol:

หุ้นตัวนี้...ตอนเข้าตลาดใหม่ๆ มันราคา 22 บาท/หุ้น Random
ได้มาราว 3,000 หุ้น นับว่าโชคดีมากๆเลย

พอเข้าตลาดปุ๊บ...ราคาดีดตัวอย่างแรงต้อนรับการเข้ามาของหุ้น
ผมเดินหน้าบานเลย เพราะ งานนี้มีเงินสำรองตุงเต็มกระเป๋าเลย

เคาะขาย...ณ เคาน์เตอร์ ณ บริษัทหลักทรัพย์แห่งหนึ่ง (ปิดไปแล้ว)
ใกล้ๆกับตึกสินธร ไปได้ เงินสำรองมาราว แสนกว่าบาท แค่นี้สำหรับ
นักทุนมือใหม่ ก็ยิ้มแก้มปริแล้ว (ฮะๆ...) 8)

ผมขายได้ปุ๊บ ก็มีจังหวะเก็บเงินไปซื้อที่รังสิตคลอง 3 ไว้แปลงนึง
100 ตร.วา แบบว่า เพิ่มตังค์นิดหน่อย เพราะเจ้าของเค้ารีบร้อนขาย
เพื่อ หาเงินไปเยี่ยมญาติที่อเมริกา

ทุกวันนี้...
ผมก็ยังเก็บที่แปลงนี้ไว้อยู่เลยครับ เอาไว้เป็นมรดกให้ลูกเค้า :roll:
boom

โพสต์ที่ 6

ผมไม่อยากเชื่อตัวเองครับว่า ผมเลือก KGI
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 7

โค้ด: เลือกทั้งหมด

เจ้าหุ้นไฟฟ้า Egcomp ผมซื้อตอนเข้าตลาดใหม่ๆเลย ตื่นแต่เช้า 
นั่งมอเตอร์ไซด์กระหืดกระหอบไปจอง ที่ศูนย์สิริกิต เข้าคิวเบียดกับ 
ฝูงนักลงทุนที่แห่ไปกว่าจะได้เอกสารและใบจองเล่นเอาเหนื่อยเลย 
ครับ!!!  

หุ้นตัวนี้...ตอนเข้าตลาดใหม่ๆ มันราคา 22 บาท/หุ้น Random 
ได้มาราว 3,000 หุ้น นับว่าโชคดีมากๆเลย 
ผมก็ได้ ipo จาก jf ธนาคมครับ เจ้า egcomp เพราะพี่มนตรี ศรไพศาล เป็นคน ทำเข้าตลาดครับ

เหอๆ สมัยนั้น เทรดสะบัด ได้ ipo เดี๋ยวนี้ไม่ได้เลยครับ ท่าน stock
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 8

ตัวแรกที่ได้ลงทุนหรือtvo เจ้าบริษัทน้ำมันพืชไทย จำกัด (มหาชน)
เคาะครั้งแรกในชีวิต ห้าพันบาท ย้ำว่าห้าพันบาท
ทั้งเนื้อทั้งตัวมีแค่นั้นจริงๆๆ เงินเก็บ จากการทำงาน
แต่ตอนนี้เริ่มจากห้าพัน ตอนนี้เริ่มมีเก็บแล้ว แต่ยังไม่ค่อยมีเก็บในรูปของเิงินสดเท่าไร
ถ้าเปรียบกับบริษัท นักลงทุนvi น่าจะชอบเพราะว่า เอาเงินสดไปทำให้กิจาการโตขึ้นเรื่อยๆๆๆ
ผลประกอบการก็ปีแรกขาดทุน
ปีนี้เป็นปีที่สอง กำไรล้างขาดทุนสะสม แถมมีกำไรต่างหากอีก
อีกไม่กี่เดือนขึ้นปีที่สามแล้ว กำลังปิดยอดปีที่สองแล้วครับ
อดใจรอกันหน่อย
:)
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

ตัวแรกจริงๆเลยจำไม่ได้ แต่ที่เริ่มทำ record ก็มี

โค้ด: เลือกทั้งหมด

Date       Buy/Sell        Stock       Price        Qty.          Amount
5/Feb/04	     B	       PTTEP	   266	    100	       26600
16/Apr/04	    S	       PTTEP	   286	    100	       28600
ถ้าถือยาวคงเป็นหุ้นตัวแรกที่ทำได้เกิน 2 เด้ง :wall:

ตอนนั้นดีใจมาก เล่นหุ้นได้กำไร

(เข้าๆออกหลายครั้ง ไม่เคยผิดหวังเลยสักครั้งครับ สำหรับหุ้นตัวนี้ ทำ New High ตลอดเวลา ซื้อแพงหน่อย ก็รอนานหน่อย เดี๋ยวก็กลับมากำไร)

นี่เป็นตัวอย่างที่ดีว่าทำไมหากมีหุ้นดีแล้ว ควรถือยาว
ต้องพิสูจน์ให้เชื่อด้วยตัวเองครับ
"Winners never quit, and quitters never win."
mey

โพสต์ที่ 10

หุ้นตัวแรกที่มีคือ...หุ้นธนาคารกรุงเทพพาณิชยการ  
เค้าเรียกว่าหุ้นเสี่ยสอง.......  คราวกระนู้น  
ตอนนั้นราตรียังเยาว์  โบรกบอกให้ซื้อก็ซื้อ  50000 บาท

เป็นหุ้นตัวแรกและหุ้นตัวเดียวที่เคยมีมาแล้วเข็ดจนถึงวันนี้
เนื่องจากมีเหตุการณ์ ประวัติศาสตร์ เกิดขึ้นที่ไม่อยากจดจำ
เพราะเสี่ยสองโดนจับเรื่องปั่นหุ้น...  ถูก เข้าคุก  และออกมา
ใช้เวลานานพอควร...หลายปีนะ
เนื่องจากซื้อแล้วจำใจถือ....บอกอย่างเดียว เซ็ง เซ็ง และก็เซ็ง

ในที่สุดก็ขายออกมาได้ 70000 บาท เพราะเสี่ยสองคนองฤทธิ์อีกรอบ

เหอเหอเหอ.......น่ากัวจัง
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 11

ผู้ชายชอบที่จะเป็นคนแรกของผู้หญิง

ส่วนผู้หญิงชอบที่จะเป็นคนสุดท้ายของผู้ชาย

หลังจากทราบหุ้นตัวแรกกันแล้ว  อยากจะรู้เพิ่มเติมว่า หุ้นตัวไหนที่จะเป็นตัวสุดท้าย(หรือตัวล่าสุดก็ได้)ของเพื่อนๆครับ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
ong120
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

ตัวแรกที่ลงทุน คือ se-ed ครับ
ตอนนั้น 2-3ปีที่แล้ว(ตอนนี้ด้วย :D ) ผมชอบไปร้านหนังสือse-edประจำ คนซื้อหนังสือเยอะมาก กำไรคงดีน่ะ เลยมีความคิดที่จะเปิดร้านหนังสือเองร่วมกับเผลอไปอ่าน หนังสือตีแตก จึงตกลงปลงใจกับ se-ed ครับ หุหุ ตอนนั้นราคาประมาณ 4.83 และก็มีเงินก็ซื้อเพิ่มไปเรื่อยๆครับ

ตัวล่าสุดคือ........
SVI หุหุ :oops:  :oops:

อืมม...มี ดร.สุวรรณ วลัยเสถียร แห่ง www.saverclub.org เป็นประธานกรรมการตรวจสอบ อืมมม........
ถ้าดูจากร้อยคนร้อยหุ้นแล้ว ก็คิดหนัก :!:  :!:

ปล.ผมชอบถือหุ้นที่มีคนดังร่วมด้วยครับ แต่ไม่รู้ใครซื้อตามใครครับ :D  :D ถือคติที่ว่า คบคนพาล พาลไปหาผิด คบคนดัง คนดังพาไปหาผลครับ อิอิ

ปล. :D  :D

ตัวเกร็งกำลัยตัวสุดท้ายคือ  SVOA
Mr. Big
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 13

SINGER ได้ขาย 350ด้วยครับ 555
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 14

ประสบการณ์หลากหลายจริงๆ ครับ

ของผม ตัวแรก ssc [email protected] ครับ มาซื้อเฉลี่ยตอนประมาณ
[email protected] ครับ ประมาณ 2 ปีก่อนครับ แบบว่าเพิ่งเริ่ม(อยู่ใน
ช่วง แมงเม่าเต็มวัย เลยครับ ฮ่า ๆ ๆ ๆ ) ถือทนมานาน กว่าตัวแดง
จะเป็นตัวเขียว

จริงๆ ช่วงเข้ามาใหม่นี่ สมกับชื่อแมงเม่าจริงๆ ครับ
ซื้อแบบไม่รู้ รู้แต่ว่าซื้อแล้วต้องขึ้นแน่ๆ แต่ถ้าใครถามว่าขึ้นเพราะ
อะไร ผมบอกได้เต็มปากเลยอะ ว่าไม่รู้ รู้แต่ว่า น่าจะขึ้น ฮ่า ๆๆๆ

ตอนนั้นซื้อหุ้น 2 ตัว แล้วหยุดไป เกือบ 2 ปีเลยครับ เพราะมึนจังครับ
ลงทุนจากเงินเก็บ 4 แสน ซื้อแล้วลง ๆ ๆ  ตลอด ผ่านไป 1 ปี เงิน
ที่ลงไป เหลือครึ่งนึง ย้อนดูตัวเองแล้วขำเลยครับ ไม่รู้ตอนเป็นมือใหม่
คนอื่นเป็นไงบ้างครับ สำหรับผม ขำตัวเองครับ

ลืมไปตัวที่สองที่ซื้อ(แถมให้ครับ) แล้วต้องหยุดไป 2 ปีก็ kest
[email protected]   ขายทิ้งตอน 40.25 ครับ ฮ่า ๆๆๆๆๆๆ ตัวนี้แหละโดน
หนักสุดแล้วตั้งแต่โดนมาครับ

ส่วนตัวล่าสุดที่ซื้อ ksl ครับ ซื้อเฉลี่ยเพิ่มครับเพราะเป็นหุ้นในดวงใจผม

ขอบคุณครับ
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 15

mey เขียน:หุ้นตัวแรกที่มีคือ...หุ้นธนาคารกรุงเทพพาณิชยการ  
เค้าเรียกว่าหุ้นเสี่ยสอง.......  คราวกระนู้น  
ราคาแถว  34บาทหรือเปล่า

ผมจำไม่ได้ว่าชื่ออะไร
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 16

สามัญชน เขียน:ผู้ชายชอบที่จะเป็นคนแรกของผู้หญิง

ส่วนผู้หญิงชอบที่จะเป็นคนสุดท้ายของผู้ชาย
555 สุภาษิตโบราณ เคยได้ยินเมื่อหลายสิบปีก่อน
ssaran

โพสต์ที่ 17

cpf  ซื้อตอน  4.96  ครับ    ยังเก็บไว้อยู่เลย
สามัญชน
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 18

cpf  ซื้อตอน  4.96  ครับ    ยังเก็บไว้อยู่เลย
cpf ก็อยู่ในกลุ่มตัวแรกๆของผมครับ  ซื้อตอนหกบาทกว่าๆเมื่อสี่ปีก่อน ขายตอนสี่บาทหน่อยๆ เศร้าครับ.......

CK Wrote
555 สุภาษิตโบราณ เคยได้ยินเมื่อหลายสิบปีก่อน
อ้าวววววววว.....................

เดี๋ยวนี้ไม่เป็นแบบนั้นแล้วเหรอครับ   เสียดายจัง..............

เสียดายที่เกิดมาเร็วไปหน่อย(แก่แล้ว)  ไม่งั้นละก็........555
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 19

555 อาจจะยังเป็นจริงอยู่ครับ ท่านหมอ

แต่ผมอยู่นอกวงการคนโสดไปแล้ว เลยไม่ทราบ ฮ่า...
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 878

โพสต์ที่ 20

ประสบการณ์ครั้งแรก
ประมาณปี 1998 เข้าไปซื้อ KGI ราคา 12 บาท
1-2 ปีต่อมาขายไปที่ 5.5 บาท !!

ครั้งแรกก็หมดท่า คิดว่าซื้อแล้วหุ้นต้องขึ้นอย่างเดียว
พีอีเท่าไหร่ยังไม่รู้เลย รู้แต่ว่าเป็นโบรครายใหญ่ที่สุดน่าจะดี
โบรคเกอร์ก็บอกว่าธุรกิจนี้สุดยอด กินหัวคิวอย่างเดียว
ฟังแล้วดูดีไปหมด หลังจากซื้อแล้ว ก็ไม่เห็นราคานั้นอีกเลย(ติดดอย :oops: )

ถ้าไม่ได้คุณ Peter Dennis และ ดร.นิเวศน์มาเผยแพร่แนวคิดการลงทุน
ป่านนี้คงเจ๊งหุ้น เลิกลงทุนหุ้นไปแล้ว
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
nanakorn

โพสต์ที่ 21

ฺ๊UBC ครับ
Frankie
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 22

NFS ราคา 110 บาท 1000 หุ้น
We are new KIDS.
We don' t SMOKE.
ร่วมรณรงค์ต่อต้านการสูบบุหรี่
akekarat

โพสต์ที่ 23

tanavut เขียน:TTA ครับ

คุณ akekarat เริ่มต้นก็เล่น war เลยเหรอ นับถือ
:lol:   ที่ซื้อเพราะไม่มีความรู้อะไรเลยครับ เห็นตอนนั้นใน ticker QH-W2 วิ่งบ่อย เลยเข้าไปซื้อบ้าง หวังว่าซื้อแล้วจะขึ้น หวังส่วนต่างแค่ 2-3 spread ครับ ไม่มีความรู้อะไรเลยจริง ๆ

ผมเริ่มรู้จักตลาดหุ้นเพราะงาน investor fair ครับ 2-3 เดือนก่อนตึก WTC โดนถล่ม ตอนที่หุ้นรูด 2-3 วันติดยังไม่รู้เรื่องอะไรเลย มาเริ่มจริง ๆ เอาต้นปีต่อมา ตอนกำลังจะเรียนจบมหาลัยปีสุดท้าย ด้วยเงินทุนเกือบทั้งหมดของที่มี ประมาณ 5 หมื่นบาท

ช่วง 3 เดือนแรก เล่นเรื่อย ๆ แห่ตามเค้าแบบไม่มีความรู้อะไรเลย ผ่านไปแป๊บเดียว เงินหายไป 1 หมื่น ก็เริ่มคิดได้ เริ่มรู้จัก web TVI สมัยที่แทบจะยังไม่มีอะไรเลย ก็อ่านมาเรื่อย ๆ  TVI + Pantip + Settrade แล้วก็ไปโชคดีจับเอาถูกตัวแบบไม่มีความรู้อีก ตอน STECON แจก W ตัวแรก ซื้อจาก 23 บาท ไปขายที่ 38 .... ก่อนจะไป 60 บาท ก่อนแตกพาร์ เป็นตัวแรกที่ทำกำไรให้เยอะพอตัวครับ ก่อนจะมาขาดทุนกับ GFPT ไปนิดหน่อยช่วง 50 บาท แล้วก็ขายทิ้งไปที่ 40 กว่า

หลังจากนั้นก็หยุดไปซักพัก จนมาถึงต้นปี 46 EGCOMP กับ RATCH  พอขายทำกำไรได้เริ่มมีความรู้มากขึ้น อ่านเอกสารอะไร ๆ เป็นมากขึ้น ก็ขายทั้งหมดมาซื้อ WG เป็นตัวหลัก

ผ่านมาประมาณ 4 ปีกว่า ๆ แล้วครับ ตอนนี้ผลตอบแทนจากการลงทุน + การเติมเงินเข้าเรื่อย ๆ พอร์ตก็ใหญ่กว่าตอนเริ่มต้นประมาณ 12 เท่าแล้ว หลักการจริง ๆ ผมคือ ไม่ตั้งเป้ามาก แค่ ปีละประมาณ 15-20% พอ ซึ่งสภาพปัจจุบัน ถ้าไม่มีเหตุอะไรวูบเข้ามา ผมไม่คิดว่ายากครบ อย่างปีนี้หลาย ๆ คนก็ไปมากกว่า 30% กันแล้ว ผมก็คนหนึ่ง

สรุป แค่จะบอกว่า VI style ง่าย ๆ ผลตอบแทนดี แต่น่าเบื่อครับ  :lol:  :lol:  :lol:
เจก

โพสต์ที่ 24

พี่ Akekarat เก่งจังครับ พอรตโตตั้ง 12 เท่าภายในไม่กี่ปี พอรตผมยังไม่ไปไหนเลยครับ ต้วมเตี้ยมอยู่แถวนี้แหละ  :?
Cheng

โพสต์ที่ 25

ตัวแรก ก็ PPT ที่ 99 บาท
ตัวล่าสุดก็ TPAC 2.66 บาท
Cheng

โพสต์ที่ 26

แก้เป็น PTT ที่ 99 บาท
Dech
ผู้ติดตาม: 145

โพสต์ที่ 27

ที่ซื้อชุดแรกๆ เท่าที่จำได้ก็ STA, BIGC, MAKRO, AYUD ประมาณต้นพฤศจิกา ปลายปี 46 เข้ามาตอนปลายกระทิงเปลี่ยว ถ้าแม่นๆต้องไปรื้อเอกสารมาดูครับ
สีลํ พลํ อปฺปฏิมํ สีลํ อาวุธมุตฺตมํ
สีลํ อาภรณํ เสฏฺฐํ สีลํ กวจมพฺภุตํ
ศีลเป็นกำลังไม่มีที่เปรียบ ศีลเป็นอาวุธสูงสุด
ศีลเป็นเครื่องประดับอย่างประเสริฐสุด ศีลเป็นเกราะอย่างอัศจรรย์
akekarat

โพสต์ที่ 28

[quote="เจก"]พี่ Akekarat เก่งจังครับ พอรตโตตั้ง 12 เท่าภายในไม่กี่ปี พอรตผมยังไม่ไปไหนเลยครับ ต้วมเตี้ยมอยู่แถวนี้แหละ
นายสต็อก

ช้อนหุ้น

โพสต์ที่ 29

ผมคิดว่า...

เราต้องมีเงินสำรองมาช้อนหุ้นในตลาดไว้บ้างนะครับ ทำนองว่า เราต้องมี
เงินสดสำรอง ก๊อก 1, ก๊อก 2, หรือ ก๊อก 3

แต่ก็อย่างว่าแหละครับ...บ่อยครั้งที่นักลงทุนบางท่านเคยแซว

"ระวังนะ...ช้อนซื้อมากๆ นะ เดี๋ยวช้อนจะหัก!!!" :lol:
Capo

โพสต์ที่ 30

OISHI ครับ........
ตอนนั้นเลือกเพราะว่าคุณตัน.......
เห็นว่าชาเขียวน่าจะกำลังไปได้ดี
เข้ามาคุ้ย ๆ ดู AHA !!! มันอยู่ในตลาดด้วย
ดู EPS เทียบกับราคาตอนนั้น (19.7)
ก็ประมาณ 15% ครับ เท่า ๆ กับกำไรที่ได้จากการค้าขาย
เลยมาลงทีตัวนี้ตัวแรกเลยครับ

ซื้อที่ 19.7 ขายไปที่ 21.2
ถึงวันนี้ผูกคอตายไปหลายรอบแล้วครับ  :cry:
โพสต์โพสต์