ประกันความเสียหายของทรัพย์สินไว้ การบันทึกบัญชีจะทำอย่างไร

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
thawattt
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ประกันความเสียหายของทรัพย์สินไว้ การบันทึกบัญชีจะทำอย่างไร

โพสต์ที่ 1

ผมอยากถามผู้รู้หน่อยนะครับ กรณีที่เราประกันความเสียหายของทรัพย์สินเช่นอาคารที่ทำการ รวมถึงรายได้ที่ลดลงอันเนื่องจากภัยที่เกิดขึ้นดังกล่าว เช่น เพลิงไหม้ น้ำท่วม เป็นต้น

เมื่อเกิดความเสียหายขึ้น และประกันมาดูแล้ว การลงบัญชีค่าเสียหายและรายได้ที่จะได้รับในอนาคตจะทำอย่างไร

เช่น ประกันอาคารไว้ 100 ล้านบาท ค่าเสียหายจากรายได้ลดลง 6 เดือน เพราะต้องมีการซ่อมแซมอาคารจนกว่าจะแล้วเสร็จ ทำให้รายได้ลดลง เป็นต้น

ช่วงเวลาประเมินและซ่อมแซมจะลงบัญชีอย่างไร

หลังจากซ่อมแซมแล้วและประเมินรายได้ที่ลดลงแล้ว จะลงบัญชีเพื่อเครมค่าซ่อมแซมและรายได้ที่ลดลงอย่างไรครับ
thawattt
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

แล้วรายการนี้จะกระทบกับบัญชีในงบดุลและงบกำไรขาดทุนอย่างไรบ้าง ทั้งก่อนซ่อมแซม และหลังซ่อมแซมเสร็จแล้วครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ
โพสต์โพสต์