นอกเรื่อง : ชาว TVI ไปไหน... ในช่วง APEC

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
thanwa
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 20

นอกเรื่อง : ชาว TVI ไปไหน... ในช่วง APEC

โพสต์ที่ 1

ถนนหลายสายในกรุงเทพจะปิด
บางสายจะปิดตั้งแต่พรุ่งนี้
ข้าราชการก็หยุด
เพื่อนๆ มีโครงการไปไหนกันหรือเปล่าครับ

ผมว่าจะไป ตจว.
ไม่ต้องติดตามเรื่องลงทุน :wink:

ปล. ถ้าคุณเจ๋งจะนัดทานข้าว รอเป็นวันเสาร์ถัดไปได้ไหมครับ (1 พ.ย.)
ภาพประจำตัวสมาชิก
ayethebing
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 2

เฮ้อ ยังต้องทำงานที่ฮ่องกงอยู่เลย ไปไหนก้อไม่ได้ งานก้อเยอะ OT ก้อไม่มี เวลาดูหุ้นก้อไม่มี เศร้าจัง

อย่างงี้ชาวกรุงเทพก้อสบายเลยสิครับ รถคงไม่ติด ไปห้างก้อคนคงไม่เยอะ ดีจัง
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 3

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ปล. ถ้าคุณเจ๋งจะนัดทานข้าว รอเป็นวันเสาร์ถัดไปได้ไหมครับ (1 พ.ย.)
ดีครับ เอาเป็น 1 พ.ย.ดีกว่า แล้วธันวาจะมาด้วยหรือไม่ ถ้าเป็น 1 พ.ย.ครับ
อ-ริน
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

เป็นชาวTVI แบบสัญจร ตอบได้มั้ยคะ
:wink: ล้อเล่นค่ะ
8)

ว่าจะไปโคราชค่ะ
ไปดูแหล่งโบราณคดีบ้านปราสาท
ถ้ามีเวลา ก็อาจไปบุรีรัมย์ ดูปราสาทหินพนมรุ้งค่ะ
อยากไปมานานแล้ว
:D :D :D
thanwa

โพสต์ที่ 5

คุณเจ๋งมา... ผมจะพลาดได้อย่างไร

ที่คุณ อ ริน จะไปนะบ้านผมเอง
ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพครับ

วันนี้คุยกับเพื่อนต่างชาติที่บริษัท
เขามี idea ดีมากเลย
คือ เขาจะปั่นจักรยานไปตามถนนที่ปิด
ความคิดดีครับ ถนนก็สวย รวมทั้งความปลอดภัยด้วย
แต่ผมไม่แน่ใจว่า ทางการเขาจะให้เราขี่จักรยานเข้าไปตามถนนดังกล่าวหรือเปล่า :?:
ปรัชญา1
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

อ-ริน เขียน:เป็นชาวTVI แบบสัญจร ตอบได้มั้ยคะ
:wink: ล้อเล่นค่ะ
8)

ว่าจะไปโคราชค่ะ
ไปดูแหล่งโบราณคดีบ้านปราสาท
ถ้ามีเวลา ก็อาจไปบุรีรัมย์ ดูปราสาทหินพนมรุ้งค่ะ
อยากไปมานานแล้ว
:P มาโคราช อย่าลืมไปดูปราสาทหินพิมาย-ต่อ-ไทรงาม
ต้นไทรต้นเดียวใหญ่เป็น10ไร่เลย
และไปแวะด่านเกวียนก่อนถึงบุรีรัมย์ฯ

อ้อ...ต้องขอโทษคุณธันวาเจ้าถิ่น
ที่แนะนำสถานที่ท่องเที่ยว (ล้ำเส้นไปหน่อย
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
thanwa

โพสต์ที่ 7

ยินดีครับพี่ปรัชญา
ความจริงผมเกิดที่บุรีรัมย์ครับ
ดินแดนเขาพนมรุ้งครับ
แต่บังเอิญมาเรียนตอน ม.ศ.ต้นที่โคราชอยู่ 3 ปีครับ
ความจริงก็ไม่ไกลจากขอนแก่นของพี่ปรัชญาเลย
ตอนนี้ปักหลักอยู่ที่ กทม. นานๆ จะกลับสักครั้งครับ

ปราสาทหินพิมาย กับไทรงาม นั้นผมเคยไปตอนเด็กๆ
ดูจากรูป สงสัยต้องหาโอกาสไปอีกซักรอบ เร็วๆนี้ครับ

ใครอยากจะแนะนำที่ท่องเที่ยว ก็ยินดีครับ
จะได้มีที่เที่ยวแหล่งใหม่ๆ กัน :wink:
นาย อนุสรณ์ สวัสดี

โพสต์ที่ 8

เอาเวลาไปวิ่งออกกำลังกายที่สวนลุมครับ

สระว่ายน้ำปิดช่วง Apec ไม่ดีเลยครับ ไม่ได้ออกกำลังกายครับ

ไปงานแสดงสินค้าที่ impact ก็ได้ครับ มีถึงวันอังคาร

อนุสรณ์
อ-ริน

โพสต์ที่ 9

พิมายกับไทรงาม ไปมาแล้วเมื่อปีก่อนค่ะ
ด่านเกวียนก็ว่าจะไปค่ะ ถ้าไม่ไปพนมรุ้ง
คือพนมรุ้งออกจะไกลหน่อย ถ้าขี้เกียจขับรถก็คงวนเวียนอยู่ใกล้เมืองโคราชนั่นแหละค่ะ

พอนึกจะได้ไปเที่ยว ไม่อยากทำงานเล้ยยยย
:twisted: :twisted: :twisted:
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 10

ผมว่า เที่ยวเมืองไทยดีที่สุด

ยกตัวอย่าง

1. ศิลปวัฒนธรรมของเรา ละเอียดอ่อน ยกตัวอย่าง ต่างประเทศเช่น พระราชวังที่นอรเว เล็กนิดเดียว และไม่มีศิลปอะไรโดดเด่น แต่เขาก็ภูมิใจว่าเขามีพระราชวัง ปัจจุบัน นอรเว มีกษัตริย์ ครับ

หรือถ้าจะเทียบที่สวิสเซอร์แลนด์ ตรงที่เด่นที่สุดก็เมืองลูเซิน ซึ่งมีสะพานให้เราเดิน เห็นว่าไฟใหม้ไป แล้วเขาก็สร้างใหม่ขึ้นมา แล้วให้นักท่องเที่ยวเดิน ก็ดูดี ครับ เล็กกระทัดรัด

2. ภาษา เวลาเราเดินทาง ไปตามต่างจังหวัด อยากให้ชาวบ้านพยายามพูดภาษาท้องถิ่น ซึ่งดูแล้ว เปลี่ยนบรรยากาศดีเหมือนกัน ผมชอบฟังภาษาแปลกๆ เช่นตอนที่ขึ้นไปดอยแม่สลอง ไปซื้อของกระเหรี่ยง

3. ธรรมชาติ ต่างประเทศมีแต่หิมะ ทะเลทราย ของเรามีป่าเขา ซึ่งชาวต่างประเทศเขาอิจฉา เรามีทะเลที่มีชายหาด ที่สวยงาม ของเขามีทะเล แต่ชายหาดไม่ค่อยมี

4. ค่าใช้จ่ายก็ราคาเป็นกันเอง ถูกกว่า และต่อรองได้ด้วย

ยกตัวอย่าง ถ้าเราไปกินกาแฟ ที่ถนน ชอง เซ เร เซ่ ก็ถ้วยละ 250 บาท ถ้าเป็น โกโก้ร้อน ก็ 350 บาท

คิดแล้วกินบ้านเรา กาแฟสด อร่อย อร่อยมากจริงๆ นะ ถ้าเป็นกาแฟสด แถบภาคเหนือ

สรุปคือ เที่ยวเมืองไทย ไม่ไปไม่รู้

เรื่องที่เมืองไทยต้องแก้ไขคือ

1. สกปรก

2. ระบบความปลอดภัย ขณะเทียว ขณะเข้าพัก

3. อุบัติเหตุ เวลาเดินทาง

4. ไม่เอาวัฒนธรรมออกมาโชว์

.......................................................................
นายสต็อก

ให้รางวัลกับชีวิต

โพสต์ที่ 11

ช่วงการประชุม APEC...

ผมได้แต่นั่งชมรายการประชุมของท่านผู้นำมาดเท่ห์ จากประเทศต่างๆ
แทบทั้งวัน (น่าเลื่อมใสจริงๆ)

ตอนแรกก็นึกว่าเครื่องคอมฯที่โต๊ะทำงานเสียซะอีก เปิด-ปิดเครื่องตั้ง
หลายรอบ! ที่แท้เจ้าอินเตอร์เน็ต ของ TOT ก็ระงับใช้บริการช่วงงาน
APEC

ช่วงนี้ ถือเป็นโอกาสดี ไม่ต้องมาเฝ้าไข้หุ้นในพอร์ต ปล่อยให้ยุบหนอ
พองหนอ พลางๆ ตัวไหนเป็นหมูบินไปแล้วก็ต้องปล่อยไปตามสายลม
ก่อน ถ้าจะไป ๗๐๐ จุด หรือ จะถอยมาสัก ๕๐๐ ก็ไม่เป็นปัญหาแต่
อย่างใด (ฮาๆๆๆๆ...!) :roll:

ใครอยากเที่ยวพักผ่อนให้รางวัลกับชีวิต ก็น่าจะไปเที่ยวช่วงนี้ได้นะครับ
ตัวเองขอไปพักผ่อนกับเค้าหน่อย เดินเตะน้ำทะเล ฟังเสียงคลื่นริมทะเลเพลินๆ กับคนรู้ใจหน่อยแล้วกันครับ 8)
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 12

thanwa เขียน:ยินดีครับพี่ปรัชญา
ความจริงผมเกิดที่บุรีรัมย์ครับ
ดินแดนเขาพนมรุ้งครับ
แต่บังเอิญมาเรียนตอน ม.ศ.ต้นที่โคราชอยู่ 3 ปีครับ
ความจริงก็ไม่ไกลจากขอนแก่นของพี่ปรัชญาเลย
ตอนนี้ปักหลักอยู่ที่ กทม. นานๆ จะกลับสักครั้งครับ

ปราสาทหินพิมาย กับไทรงาม นั้นผมเคยไปตอนเด็กๆ
ดูจากรูป สงสัยต้องหาโอกาสไปอีกซักรอบ เร็วๆนี้ครับ

ใครอยากจะแนะนำที่ท่องเที่ยว ก็ยินดีครับ
จะได้มีที่เที่ยวแหล่งใหม่ๆ กัน :wink:
:P ที่โคราช ผมไปทำบุญที่วัดป่าหลักร้อย
ทางแยกตรงจอหอจะไปทางชัยภูมิ
มีรูปปั้นปูน เป็นนรก-สวรรค์
ภาคอีสานมีที่เดียว
ภาคกลางก็เป็นวัดไผ่โรงวัวครับ
ทำบุญบ่อยๆจะได้ สบายกายสบายใจครับคุณวิบูลย์

ผมไปบุรีรัมย์เกือบทุกเดือนครับ
ขับรถผ่านไปทางพุทธไทสงผ่านคูเมืองเข้าบุรีรัมย์
ที่บุรีรัมย์ มีสวนนก เห็นคนเขาเช่าเปลนอนดูนกกัน
แล้วเลยไปต่อสุรินทร์ครับ
ฝันถึง วัน ฟ้าสวย...... อยากร่ำรวย-ด้วยเล่นหุ้น
ฝัน เป็น นักลงทุน..... ลุ้นความหวัง-ความตั้งใจ
kotaro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 13

พี่ thanwa อยู่บุรีรัมย์ พี่ปรัชญาอยู่ขอนแก่น ก็ไม่ไกลกันเท่าไหร่นะครับ

ผมเคยทำงานอยู่โคราช 3 เดือน บุรีรัมย์ 3 เดือน ร้อยเอ็ด 2 ปี

ที่อีสานมีที่เที่ยวมากนะครับ

ที่โคราช ที่เคยไปมาก็มี

1.ด่านเกวียน ขายของพวกเครื่องปั้นดินเผา ราคาไม่แพงครับ แต่ก่อนไปทุกอาทิตย์เลย ชอบมาก บางที่เราต้องการก็สั่งทำได้ครับ ต่อรองราคาได้ด้วย

อ้อ อย่าลืมแวะกินสเต็กที่โชคชัยด้วยนะครับ

2.ปักธงชัย ขายผ้าไหม ราคาไม่แพง ซื้อเป็นของฝากได้

3. เขาใหญ่ มีรีสอร์ทมากมาย บรรยากาศดีดี เคยไปพักมา 2 ครั้ง ดีที่ระยะทางไม่ไกลจากกรุงเทพครับ

4. ปราสาทหินพิมาย สำหรับคนชอบเที่ยวแบบนี้ ถ้าไปที่นี่ก็น่าจะไปต่อที่ ปราสาทหินพนมรุ้งด้วย แต่ปราสาทหินพนมรุ้งใหญ่กว่า

ที่บุรีรัมย์ ก็มีปราสาทหินพนมรุ้งนะครับที่ไป บุรีรัมย์ เมืองเล็กๆ ตอนไปทำงานที่นั่น เบื่อแทบแย่ จำได้ว่ามีร้าน สเต็กลาว ราคาถูก แถมอร่อยด้วย

ที่ขอนแก่น ไปบ่อยมากครับ ตอนทำงานที่ร้อยเอ็ด

ก้มีเขื่อนอุบลรัตน์ มีทีพักด้วยครับ ราคาไม่แพง กลางคืนเดินดูเขื่อนได้ แต่ต้องโทรไปจองที่พักก่อนนะครับ

นอกนั้น ก็มักจะเที่ยวในเมือง มากกว่า ไปโลตัส บิ๋กซี แฮะๆ
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 14

อ้อ อย่าลืมแวะกินสเต็กที่โชคชัยด้วยนะครับ

ฟาร์มโชคชัย เวลาเข้าไปดูพื้นนะครับ เขาเอาตอไม้มาเทเป็นพื้นหินขัด เสาเขาเอาไม้ทั้งต้นมาทำ ดูรูปที่ฝาผนัง มีรูปสมเด็จย่าเสด็จ แลคนสำคัญๆอีกหลายคนครับ ตอนทานนะอร่อย ตอนจ่ายเงินทารุณมากราคาแพง มีกระหรี่ปั๊บขายด้วย ไปแวะทานราดหน้าจานละ80หรือ120บาทนี่ล่ะ สเต็กจำราคาไม่ได้8-1,000กว่าบาทหรือไงนี่ละ มีของที่ระลึกขายพวกหมวกเข็มขัดรองเท้าแบบหนังคาวบอย คุณหมอก็พเนจรไกลหลายพันไมล์เลยนะครับ
a-rin

โพสต์ที่ 15

รายงานจากโคราชค่ะ
วันนี้ไปบ้านปราสาทมาแล้ว ดีมากๆเลย
เขาโชว์หลุมขุดค้นเป็นชั้นๆ ตามอายุ ลึกลงไป5.5เมตร
ชั้นล่างสุดเป็นโครงกระดูกเมื่อ3000ปีที่แล้ว
ไล่ระดับขึ้นมาทีละชั้นๆ เห็นชัดเลยว่าฝังซ้อนทับกัน
ในที่ดินเดียวกันนั้นเอง มีอารยธรรมที่เจริญขึ้นตามลำดับ
หลุมขุดค้นก็อยู่ในหมู่บ้านเลยค่ะ เพราะเดิมเป็นที่ของชาวบ้าน
เรียกว่ามีกระดูกบรรพบุรุษโชว์ขาวๆอยู่ข้างบ้าน
แต่กรมศิลปากรไม่สามารถขุดได้ทั้งหมด เพราะเขาให้ที่แค่นั้น
เพราะฉะนั้น ตรงที่เราเหยียบอยู่ปากหลุม ข้างใต้ก็กระดูกทั้งนั้นเลยค่ะ

ที่ด่านเกวียนก็แจ๋วมากค่ะ
ซื้อแจกันใบยักษ์มาสี่ใบ ดีว่าไม่มีผู้โดยสารข้างหลัง
ไม่งั้นคงเอามาไม่ได้
ของถูกกว่าที่ราชบุรีมากๆเลยค่ะ
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 16

:P โอ่งราชบุรีแพง เพราะดินใช่ได้ที่นำเอามาปั้นโอ่ง

ก็คงเป็นอย่างคุณอ-ริน ว่าครับ

ที่ด่านเกวียน ของถูกกว่า

ซื้อปลาอ้าปาก ตัวใหญ่ หรือเปล่าครับ

แวะโคราช ไปห้างเดอะมอลด้วยนะครับ

ฝากความคิดถึง ปลาช่อน อเมซอน คงสุขสบายดี
thanwa

โพสต์ที่ 17

มารายงานตัวครับ

ที่เชียงใหม่นี่ที่เที่ยวเยอะครับ
ที่ผมชอบก็ที่ โครงการหลวงดอยอินทนนท์ โครงการหลวงขุนวาง
ถ้าใครชอบแนวธรรมชาติ ดอกไม้ ผลไม้ อยากที่แนะนำให้เพื่อนๆ ไปเยียมชมดู ตอนนี้โครงการหลวงพัฒนาเป็นแหล่งท่องเทียวด้วย น่าสนใจมาก
นอกจากนี้ยังมีที่พักให้บริการที่ ขุนวางด้วย โดยเฉพาะคุณแม่ผมท่านก็ชอบมากเช่นกัน

กลับมาเช็คดู port สงสัย port จะ underperform SET INDEX ในช่วงอาทิตย์ APEC... แต่ก็ไม่เป็น ยังถือได้อย่างมั่นใจ และสบายใจ :wink:
VIB007
ผู้ติดตาม: 71

โพสต์ที่ 18

ปรัชญา เขียน: ที่โคราช ผมไปทำบุญที่วัดป่าหลักร้อย
ทางแยกตรงจอหอจะไปทางชัยภูมิ
มีรูปปั้นปูน เป็นนรก-สวรรค์
ภาคอีสานมีที่เดียว
ภาคกลางก็เป็นวัดไผ่โรงวัวครับ
ทำบุญบ่อยๆจะได้ สบายกายสบายใจครับคุณวิบูลย์

ผมไปบุรีรัมย์เกือบทุกเดือนครับ
ขับรถผ่านไปทางพุทธไทสงผ่านคูเมืองเข้าบุรีรัมย์
ที่บุรีรัมย์ มีสวนนก เห็นคนเขาเช่าเปลนอนดูนกกัน
แล้วเลยไปต่อสุรินทร์ครับ
พี่ปรัชญาครับ
ปกติผมจะไปทอดกฐินทุกปี
ที่วัดแถวแก่งคร้อครับ
ปีนี้ไม่แน่ใจว่าจะได้ไปหรือเปล่า
แต่ก็ฝากซองกับญาติไว้เรียบร้อยแล้ว
ช่วงเอเปค อยู่กรุงเทพครับ
บริษัทไม่ได้หยุด ก็เลยไปทำงาน
ไว้ว่างๆจะขึ้นไปเยี่ยมที่ขอนแก่นครับ
ปรัชญา1

โพสต์ที่ 19

[

พี่ปรัชญาครับ
ปกติผมจะไปทอดกฐินทุกปี
ที่วัดแถวแก่งคร้อครับ
ปีนี้ไม่แน่ใจว่าจะได้ไปหรือเปล่า
แต่ก็ฝากซองกับญาติไว้เรียบร้อยแล้ว
ช่วงเอเปค อยู่กรุงเทพครับ
บริษัทไม่ได้หยุด ก็เลยไปทำงาน
ไว้ว่างๆจะขึ้นไปเยี่ยมที่ขอนแก่นครับ[/quote]

:P ว่างๆผ่านมาก็อย่าลืมมาแวะเล่น
ที่ ภูเวียง มาดูกระดูกไดโนเสา
ถ้าเขื่อนนี่ น้ำพอง ที่นี่
จะสวยสู้เขื่อนเจ้าเณร เมืองกาญจนบุรีไม่ได้
เพราะเขื่อนที่นี่เล็ก ที่ท่องเที่ยวจังหวัดขอนแก่น
แทบไม่มีเลย อ้อ หมู่บ้านงูจงอาง (ผมยังไม่เคยไปครับ)
บึงแก่นนครก็ไม่มีอะไร

สู้ กทม ไม่ได้สวนหลวงสวนลุมห้างเพียบ
VIB007
ผู้ติดตาม: 71

โพสต์ที่ 20

ขอบคุณพี่ปรัชญาครับ
ล็อคหัวข้อ