[นอกเรื่อง] อยากทราบความหมายของ LC (Letter of Credit) ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
akekarat
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

[นอกเรื่อง] อยากทราบความหมายของ LC (Letter of Credit) ครับ

โพสต์ที่ 1

คือผมมีญาติที่กำลังจะต้องส่งของออกไปให้ลูกค้าต่างประเทศ แล้วลูกค้าขอ LC 14 วัน แต่ว่าของที่จะส่งไป (มาเลเซีย) จะใช้เวลาแค่ 7 วันถึงมือลูกค้า อย่างนี้จะมีความเสี่ยงหรือว่าอะไรเปล่าครับ เพราะผมก็ไม่เข้าใจเรื่องนี้หรอก รู้จักแต่หุ้น จากที่ฟังมาเห็นบอกว่าให้ลูกค้าเปิด LC พอของถึงท่า ลูกค้าก็จ่ายเงินแล้วก็เอาของไป ทำนองนี้ไม่ใช่เหรอครับ เลยไม่เข้าใจ gap ของ LC 14 วัน กับระยะเวลาขนส่ง 7 วันน่ะ ครับ ขอข้อมูลด้วยครับ
sunrise
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

LC เป็นเอกสารที่เอาไว้ เป็นหลักค้ำประกันระหว่างแบงค์ต่อแบงค์ครับ
เป็นเอกสารกลางที่เป็นสัญญาซึ่งกันและกันระหว่าง ผู้ซื้อและผู้ขาย
โดยผู้ขายก็ออก LC ว่าจะซื้อกับทางธนาคาร
ทางผู้ส่งก็มีหน้าที่เอาเอกสารที่ยืนยันการส่งของไปแรกเอาเงินมาครับ
เพื่อป้องการการเบี้ยวส่งของ หรือซื้อของครับ

ถ้าไม่มี LC เราส่งของแล้วอาจไม่ได้เงินเพราะคนซื้อเบี้ยวจ่าย หรือว่า ทางคนจ่ายตังก็อาจจ่ายตังแต่ไม่ได้ของได้ เลยใช้ทางแบงค์เป็นตัวกลาง
แต่ถ้ามีตัวนี้อยู่จะมีค่าปรับถ้าไม่ทำตามสัญญาเพราะแต่ละฝ่ายต้องค้ำประกันตัวเอง

เมื่อเราเอาส่งของไปกับเรือ ทางเรือจะออกเอกสารเรียกว่า Bill of Lading เพื่อให้ผู้ส่งออก ผู้ส่งออกเอาเอกสารนี้ไปแลกเงินกับทางธนาคารได้ทันทีที่เรือออกเอกสารให้ครับ

ตามความเข้าใจของผม LC 14 วันคือเราต้องเอา Bill of lading ไปขึ้นเงินภายใน 14 วันหลังจากเปิด LC
หรืออาจจะเป็นเรื่องจำนวนวันที่ใช้เวลา transfer เงิน
อาจตัองถามพี่ๆที่ทำงานส่งออกครับ  เพราะผมอาจจะยังรู้ไม่หมด
รู้แต่เอกสารเรือออกให้ครับผม :oops:
การลงทุนคือความเสี่ยง
แต่ความเสี่ยงสูงคือ ไม่รุ้ว่าอะไรคือจุดชี้เป็นชี้ตายของบริษัท
ความเสียงสุงที่สุด คือ ไม่รู้ว่าเลยว่าตัวเองทำอะไรอยู่
akekarat
Verified User

โพสต์ที่ 3

อืม LC 14 วัน ทางผู้ซื้อเป็นฝ่ายขอครับ น่าจะหมายความว่ากำหนด 14 วันจ่ายมากกว่า ขอบคุณมากครับ
Mr. Boo
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 11

โพสต์ที่ 4

ลองรีบไปที่ Import-Export ของbankดูดีกว่าครับ ยังไง LC ก็ต้องพึ่งbankอยู่แล้ว จะได้เข้าใจกติกาที่ถูกต้องไม่เสียเปรียบ
Rabbit VS. Turtle
ภาพประจำตัวสมาชิก
stp
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

14 วันน่าจะเป็นอายุของ LC มากกว่าครับ
ถ้าหมดอายุก็ยัง amend ได้ครับ
ลูกค้าบางทีเขาก็ใช้เครดิตกับทาง bank ของเขาในการเปิด LC ถ้ากำหนดอายุ LC นานก็มีค่าใช้จ่ายเพิ่มขึ้นอะไรทำนองนั้น
รายละเอียดต่างๆสามารถเช็คจาก TELEX ที่ส่งมาได้
แต่ต้องดูให้ละเอียดหน่อยไม่งั้นอาจมีปัญหาเรื่อง clear ตังค์

แล้วแต่ประเภทธุรกิจส่งออกครับถ้ามีสินค้าพร้อมส่ง ของถึงท่าก่อน LC หมดอายุก็ไม่มีปัญหาอะไร สำหรับผมขอเผื่อประมาณ 30 วันกันเหนียวครับ

Mr. Boo เขียน:ลองรีบไปที่ Import-Export ของbankดูดีกว่าครับ ยังไง LC ก็ต้องพึ่งbankอยู่แล้ว จะได้เข้าใจกติกาที่ถูกต้องไม่เสียเปรียบ
ถูกต้องครับลองไปติดต่อ bank ของเราดู
ส่วนใหญ่บริการให้อยู่แล้วเพราะสร้างรายได้ให้กับธนาคารครับ
โพสต์โพสต์