เกี่ยวกับ เครดิตภาษี

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
javoel
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ขอความกรุณาท่านผู้รู้ช่วยอธิบาย คำว่า เครดิตภาษี เป็นภาษาชาวบ้าน  คำง่ายๆให้ด้วยครับ เเละคำว่า การได้รับเครดิตภาษี เเละ การไม่ได้รับเครดิตภาษี  คืออะไรครับเเละช่วยยกตัวอย่างให้ด้วยครับ
  เพิ่งได้รับเงินปันผลครั้งเเรกในชีวิตครับ[/b]
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 2

ลองอ่านกระทู้ด้านล่างดูครับ

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... 0%D2%C9%D5
"Price is what you pay. Value is what you get."
Kao

โพสต์ที่ 3

Kao เขียน:ลองอ่านกระทู้ด้านล่างดูครับ

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... 0%D2%C9%D5
ถ้าขี้เกียจทั้งหมด อ่านเฉพาะข้อความที่2กับ3นับจากด้านล่างก็ได้ครับ
"Price is what you pay. Value is what you get."
javoel

โพสต์ที่ 4

thank you
javoel

โพสต์ที่ 5

จากกระทู้  ข้างบนนะครับ
เครดิตภาษี คือเอาภาษีที่จ่ายเกินไปคืนมา จริงๆ แล้วถือเป็นลาภควรได้  (จากกระทู้คุณ ck)
ขอถามนะครับ
  ทำไมรัฐต้องเก็บภาษีเกินกว่าปกติด้วยครับ
  คือ ผมเป็้นนักศึกษา มีรายได้ไมถึึงเเสนบาทต่อปีครับ จะมีวิธีการอย่างไร ในการที่่จะได้เงินปันผลอย่างเต็มเม็ดเต็็มหน่วยครับ  เสียดายเงินที่เครดิตภาษีไปครับ
Kao

โพสต์ที่ 6

[quote="javoel"]จากกระทู้
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 885

โพสต์ที่ 7

สามารถเข้าไปที่ search พิมพ์คำว่า เครดิตภาษี หรือเครดิตภาษีเงินปันผล หรือภาษี

จะมีกระทู้ย้อนหลังเรื่องนี้จำนวนมากครับ ที่คุณ Kao ได้อธิบายเรื่องนี้ไว้แล้ว
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
javoel

โพสต์ที่ 8

ขอบคุณมากครับที่เเนะนำ  เเต่ปัญหาของผม คือ
  ผมอายุ21ปีกว่าๆ ยังเรียนอยู่(ที่ มข.)  เเละต้องขอเงินพ่อเเม่ใช้อยู่ครับ เดือนละประมาณ7000บาทครับ
  มีเงินออมจำนวน 30000 บาทจึงนำเงินมาลงทุนในหุ้น(ได้ประณ3-4เดือน) เพื่อหนีอัตราเงินเฟ้อ(เพราะยังไงดอกเบี้ยก็ตำกว่าอัตราเงินเฟ้อ)
  ปันผลที่ไดจากหุ้นตัวหนึ่งระมาณ 900 บาทครับ
  คือว่า
  ผมจะทำอย่างไรให้ เครดิตภาษีที่จ่ายไปได้กลับคืนมาครับ(ได้เงินจากการลงทุนเต็มเม็ดเต็มหน่วย)
 (กระทู้ที่พี่ๆเเนะนำให้อ่าน มี่เเต่ท่านที่จะต้องยื่นภาษีเงินได้นะครับไม่มีกรณีศึกษาอย่างของผมเลยครับ)
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 9

กรณีนี้ถือว่าบรรลุนิติภาวะ และมีรายได้แล้ว ต้องยื่นเสียภาษีปลายปีครับ (ภงด.90) แต่เนื่องจากรายได้ไม่ถึงเกณฑ์ที่ต้องเสียภาษี ดังนั้นสามารถขอคืนภาษีที่โดนหักไปทั้งหมด (ภาษีณ.ที่จ่าย 10% +เครดิตภาษี)
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
javoel

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณมากครับ คุณลูกอิสาน เเละพี่ๆทุกคนครับที่ชี้เเนะ

ขอถามเพิ่มนะครับ
 คือ  ต้องยืนภาษีต้องทำอย่างไรครับเเละยื่นได้ช่วงไหน)  ได้เงินอย่างไร(โอนเข้าบัญชีหรือเป็นเงินสด)   รอบปีภาษี นับวัน-เวลา อย่างไรครับ(การยื่นเหมือนกับพ่อ-เเม่ใช่ไหมครับ คือพ่อ-เเม่ผมเป็นข้าราชการนะครับ)

ขอบคุณอีกครั้งครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 11

รอบปีภาษีก็คือรอบปีธรรมดาครับ มกรา-ธันวา
โดยให้ยื่นเสียภาษีเข้าใจว่าภายใน 3 เดือนหลังปีภาษี

กรณีมีรายได้จากเงินเดือนและสวัสดิการอย่างเดียวก็ยื่น ภงด 91 เช่นข้าราชการ

กรณีมีรายได้อื่นๆ ให้ยื่น ภงด 90 เช่น มีรายได้ค่าเช่า รายได้เงินปันผล

การยื่นก็ทำได้ง่าย แนะนำให้ยื่นทางอินเตอร์เนท เข้าใจว่าใช้หมายเลขประชาชนได้ ไม่จำเป็นต้องทำบัตรผู้เสียภาษีแล้ว  โดยเข้าไปที่ www.rd.go.th จะมีให้หัวข้อให้เสียภาษีได้ และยังมีความรู้ด้านภาษีอย่างครบถ้วนด้วยครับ

กรณีได้คืนภาษี กรมสรรพากรจะจ่ายมาเป็นเช็คหลังจากยื่นไม่นานครับ

ผมก็เรียนรู้จากเพื่อนๆครับ คุณ Kao - Kop ไม่ถูกต้องตรงไหน ก็แนะนำด้วยนะครับ จะได้ไม่จำผิดๆครับ
javoel

ขอบคุณ ครับ

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณมากครับ
kiepid

โพสต์ที่ 13

ขอถามนิดนึงนะครับเพราะไม่รู้จะไปถามไครดี คือตอนนี้ผมเปิดพอทโดยใช้ชื่อแม่ผม เมื่อปีที่แล้วผมได้เงินปันผลของ tmd มาเค้าบอกว่าสามารถเครดิตเงินปันผลได้ประมาน 25 เปอร์เซนครับ แต่ผมก็ไม่ได้ยื่นไปเพราะผมเล่นบัญชีของแม่อยู่ และพอมาปีนี้ได้รับปันผลของ bigc ซึ่งเครดิตได้ 30 เปอร์เซน เช่นเดียวกัน จึงอยากทราบว่าถ้าผมจะยื่นขอคืนต้องยื่นเมื่อไหร่ครับ แล้วผมสามารถยื่นขอคืนของ tmd ได้อยู่รึเปล่าครับถ้าได้ต้องยื่นเมื่อไหร่ครับ  และผมไม่รู้ว่าท่านมีรายได้เท่าไหร่ จะเสียหายอะไรไหมถ้าหากจะยื่นเครดิตภาษีไปอะครับ หรือว่าควรรอปีหน้าก่อนเพราะผมจะสามารถโอนพอร์ทของแม่มาเป็นชื่อของตนเองได้ และจะทำไห้ขอคืนได้ทั้งหมดเพราะยังไม่มีรายได้
ผมควรรอปีหน้าดีกว่ารึเปล่าครับ ขอบคุณครับสำหรับทุกคำตอบและทุกคำชี้แนะครับ
Kao

โพสต์ที่ 14

เงินปันผลที่ได้รับในปีภาษีใด(ยึดวันที่บนหนังสือรับรองการหักภาษี ณ ที่จ่าย) สามารถยื่นแบบภ.ง.ด.90 ได้ตั้งแต่ 1ม.ค.-31มี.ค.ของปีถัดไป

เช่น
ปันผลBIGC ได้รับปี 49 ยื่นภาษีได้ตั้งแต่ 1 ม.ค. 50 - 31 มี.ค. 50
ปันผลTMD ได้รับปี 48 ยื่นภาษีได้ตั้งแต่ 1 ม.ค. 49 - 31 มี.ค. 49 ซึ่งผ่านมาแล้ว แต่สามารถยื่นแบบ ค.10(แบบคำร้องขอคืนเงินภาษีอากร)ได้ (ผมไม่เคยยื่นแบบ ค.10 นี้นะครับ ไม่แน่ใจว่ายุ่งยากแค่ไหนครับ)

หมายเหตุ: ในกรณีของคุณ kiepid ต้องยื่นในชื่อคุณแม่นะครับ จนกว่าชื่อบนหนังสือรับรองจะเปลี่ยนเป็นชื่อคุณ kiepid ครับ
kiepid

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณครับคุณ kao
โพสต์โพสต์