SVI PE 5 , PBV 0.78

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

Post Post
Oatarm
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Post no. 1

Div 2002  งด
Div 2003  งด
Div 2004 @ 0.38
Div 2005  งด
Div 2006 @ 0.5
 ธุรกิจเน้นผลิต  Box Build  เป็นการนำ PCBA มาประกอบกัน เพิ่มมูลค่าสินค้า  หนีการแข่งขันในตลาด PCBA ซึ่งจีนจะมาเป็นผู้เล่นรายใหญ่
 ตอนนี้ค่าเงินบาทแข็ง ส่งผลลบต่อ SVI
  บางโบรคให้ปีนี้มี Eps  Growth  40%
http://www.settrade.com/brokerpage/IPO/ ... _04281.pdf
  อยากแลกเปลี่ยนความเห็นครับ
jaychou
ผู้ติดตาม: 0

Post no. 2

เรื่องค่าแรงขั้นต่ำก็ต้องระวังครับ หากรัฐบาลปรับก็กระทบแน่ๆ ไม่มากก็น้อยผมไม่แน่ใจว่าSVI คิดค่าแรงในอัตราชั่วโมงละเท่าไหร่ แต่อัตราที่ว่านี้เล่นกับมันไม่ได้มาก เพราะถ้าขึ้นมากเกินไปทั้งที่งานก็เดิมๆ ก็มีโอกาสเสียตลาดให้จีนครับ

Box Build ไม่ได้ช่วยให้แข่งกับจีนได้นะครับ กะอีแค่เอาบอร์ดประกอบกับตัวถัง ขันสกรู จีนจะทำไม่ได้หรือ เครื่องอิเลกทรอนิกส์ เดี๋ยวนี้ Box Build ในจีนเต็มไปหมดครับ (ดู Apple IPod นาฬิกา Casio เป็นตัวอย่าง Made in China ทั้งนั้น) ค่าแรงคนงานเค้าวันละ 50 บาทไทยเท่านั้นเอง

จะแข่งกับจีนได้ มันต้องมีอะไรมากกว่านั้นครับ
PostPost