อากรแสตมป์ 20 บาทนี่มันซื้อกันที่ไหนหรอครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
โอ@
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

อากรแสตมป์ 20 บาทนี่มันซื้อกันที่ไหนหรอครับ

โพสต์ที่ 1

เวลามอบฉันทะอย่างเงี้ยต้องใช้กัน เค้าซื้อกันที่ไหนหรอครับไม่เคยเห็นเลย
_________
nano
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ซื้อได้ที่สำนักงานสรรพากรเขต    หรือ  สรรพากรอำเภอครับ
เทียน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

ส่วนมาก ข้างๆ ที่ทำการ ที่เราไปติดต่อจะมีขายครับ
Raphin Phraiwal

โพสต์ที่ 4

ถ้าสนิทกับธนาคารไหนก็ลองขอเขาแบ่งดูก็ได้ครับ (ถ้าสรรพากรอยู่ไกล)
sirivajj

โพสต์ที่ 5

ขออนุญาติ ถามในกระทู้ด้วยนะครับ เผื่อจะมีใครทราบว่า

ทำไมหนังสือมอบอำนาจ สำหรับการเข้าประชุมผู้ถือหุ้น บริษัท จำกัด
(ไม่ใช่ทางราชการ) ถึงต้องติดอากรด้วย

แบบเวลาเรามอบฉันทะให้คนไปถอนเงินที่ ธนาคาร ยังไม่เห็นต้องติดอากร ด้วยเลย

ส่วนคำถามของเจ้าของกระทู้
อากรแสดมป์ ถ้าซื้อไม่มาก น่าจะซื้อได้จากทางการเงินของ สถานที่ราชการทั่วไป นะครับ
What do you mean.?
thanwa
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 6

จากประสบการณ์ที่ผ่านมานะครับ

ไปประชุมผู้ถือหุ้นพร้อมกับหนังสือมอบฉันทะได้เลยครับ
บางบริษัทที่ต้องการค่าอากร เราก็สามารถจ่ายเป็นเงินสดที่หน้างาน
ในระยะหลังนี้  ไม่ค่อยมีบริษัทไหนเรียกเก็บ คิดว่าบริษัทออกให้ครับ
เจ้าของบริษัทจะประชุมร่วมกันปีละครั้ง คงต้องอำนวยความสะดวกให้ครับ  :)
ลุงขวด
ผู้ติดตาม: 115

โพสต์ที่ 7

ในที่อบรม อาสาพิทักษ์สิทธิ์ผู้ถือหุ้น   เขาแจ้งว่า  มีการอบรมบริษัทฯ ในตลาดหุ้นทั้งหมดแล้ว เมื่อต้นปี   โดยแจ้งให้ บริษัทฯ ต่าง ๆ จัดเตรียมอากรแสตมป์ให้แก่ผู้ถือหุ้นด้วย เพื่อติดในหนังสือมอบอำนาจเหล่านี้  ปกติแล้ว ผู้มอบอำนาจ(ผู้ถือหุ้น) ต้องจ่ายเงินในการทำนิติกรรมนี้  ..... เท่าที่เห็นปฏิบัติกันมา  บางบริษัทฯ ก็ขอเงิน 20 บาทไปเพื่อติดอากรให้  บางบริษัทฯ ก็ ไม่ได้เรียกร้องอะไร คงเอาไปติดเองหรือไม่ติดก็มิอาจทราบได้ ..... แต่ที่ถูกต้องและมีผลตามกฏหมาย ต้องติดอากรแสตมป์ด้วยครับ 20 บาท..... เท่าที่ติดตามมา เกือบทุกบริษัทฯ พยายามเตรียมอากร 20 บาทไว้บริการให้อยู่แล้ว  :wink:  :wink:
หุ้นจะขึ้นหรือลง อยู่ที่ผลประกอบการ ซึ่งประกอบด้วย ความสามารถของผู้บริหารกับ ธรรมาภิบาล.........ใหญ่ในเล็กย่อม ดีกว่าเล็กในใหญ่
ลูกอิสาน
ผู้ติดตาม: 885

โพสต์ที่ 8

หยุมหยิมน่าดูครับ ล้าสมัยด้วย
น่าจะยกเลิกไปได้แล้วเรื่องอาการแสตมส์

ปีที่แล้วผมจำได้ว่าไปประชุม WG โดนเรียกเก็บเงินเรื่องนี้ด้วยนะครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
Tiger

โพสต์ที่ 9

รับมอบอำนาจมา 2 บริษัทครับ

ไม่ได้ติดอะไรเลย เว้นไว้

ตังค์ก็ไม่จ่าย เพราะ ไม่มีใครเรียกเก็บ

แต่ถ้ามีเรียกเก็บคงต้องคุยกันหน่อย

เคี่ยว นะ  :lol:
ต้องเรียนรู้ให้ได้
Li .. Zhi .. Ren
CEO

โพสต์ที่ 10

[quote="Tiger"]รับมอบอำนาจมา 2 บริษัทครับ

ไม่ได้ติดอะไรเลย เว้นไว้

ตังค์ก็ไม่จ่าย เพราะ ไม่มีใครเรียกเก็บ

แต่ถ้ามีเรียกเก็บคงต้องคุยกันหน่อย

เคี่ยว นะ
การซื้อกิจการอาจไม่ใช่การเทคโอเวอร์ และการเทคโอเวอร์ ก็ไม่จำเป็นต้องเข้าซื้อหุ้น..
ศุภาลัย

โพสต์ที่ 11

แล้วมีจำหน่ายในที่ทำการไปรษณีย์ด้วยหรือเปล่าครับ
นายขโมย

โพสต์ที่ 12

ลุงขวด เขียน:ในที่อบรม อาสาพิทักษ์สิทธิ์ผู้ถือหุ้น   เขาแจ้งว่า  มีการอบรมบริษัทฯ ในตลาดหุ้นทั้งหมดแล้ว เมื่อต้นปี   โดยแจ้งให้ บริษัทฯ ต่าง ๆ จัดเตรียมอากรแสตมป์ให้แก่ผู้ถือหุ้นด้วย เพื่อติดในหนังสือมอบอำนาจเหล่านี้  ปกติแล้ว ผู้มอบอำนาจ(ผู้ถือหุ้น) ต้องจ่ายเงินในการทำนิติกรรมนี้  ..... เท่าที่เห็นปฏิบัติกันมา  บางบริษัทฯ ก็ขอเงิน 20 บาทไปเพื่อติดอากรให้  บางบริษัทฯ ก็ ไม่ได้เรียกร้องอะไร คงเอาไปติดเองหรือไม่ติดก็มิอาจทราบได้ ..... แต่ที่ถูกต้องและมีผลตามกฏหมาย ต้องติดอากรแสตมป์ด้วยครับ 20 บาท..... เท่าที่ติดตามมา เกือบทุกบริษัทฯ พยายามเตรียมอากร 20 บาทไว้บริการให้อยู่แล้ว  :wink:  :wink:
แสดงว่าถ้าเราไม่ติดก็จะไม่มีผลทางกฎหมายเหรอครับ หรือ ถ้าหลีกเลี่ยงแล้วจะเกิดอะไรขึ้นบ้างครับ (หมายถึงธุระกรรมที่ทำไปแล้ว เช่น vote)
โพสต์โพสต์