พี่เทพทะยานฟ้า

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Dr.T
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

แตกพาร์แล้ววิ่งไม่หยุดเลย เท่ากับ 690 บาท(พาร์ 5)แล้ว
ชาตินี้ จะได้ซื้อไหมเนี่ย :roll: :roll:
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 2

Case study pttep

2001 eps 16.71
2002 eps 18.54
2003 eps 18.44
2004 eps 24.31
2005 eps 36.29

4 ปีที่ผ่านมา eps pttep โต 21.39 % ยึดหลักคอนเซอร์เวทีฟ สมมุติว่า pttep โตต่อไปอีก 5 ปี ปีละ 15 % นั่นหมายถึง ปี 2010 eps pttep เท่ากับ 72.99

ในปี 2010 สมมุติว่า pttep เทรดที่ PE 15 ราคาจะเท่ากับ 1094.85

ถ้าเราต้องการผลตอบแทนการลงทุน เท่ากับ 20 % ต่อปี ตลอดระยะเวลา 5 ปี ณ ปัจจุบันไปถึงปี 2010

เราจะต้องซื้อ pttep ณ เวลานี้ที่ราคาเท่าไร

คำตอบ คือ 439.99 หรือ 87.99

ถ้าเราซื้อ ทีราคาปัจจุบัน 136 แล้วถือไป 5 ปี ราคาจะเป็น 1094.85/5 เท่ากับ 218.97 เราก็ยังคงได้ผลตอบแทน 9.99 % คิดเป็นดอกเบี้ยทบต้น และนั่นคือการตั้งสมมุติฐานว่า pttep กำไรโต 15 % ตลอดระยะเวลา 5 ปีนะครับ

หมายเหตุ อย่างไรก็ตาม เราต้อง bet ว่า กำไรโต 15 % ตลอด 5 ปีข้างหน้า ซึ่งถ้าไม่โตตามนั้น เราจะเสี่ยงมาก ถ้าเป็นผม ผมจะเลือกหุ้นที่ได้ผลตอบแทนนะวันนี้ ผมพอใจ ในกรณีถ้ามีการโต ก็เป็นของแถม ซึ่งในกรณี pttep ซื้อราคา 136 คูณ 3274.66 ราคาทั้งบริษัท 445386.4 ล้านบาท กำไร 23,734 ล้านบาท เท่ากับผลตอบแทน 5.32 %

ถ้าเป็นผม ผมรอราคา ให้ได้ผลตอบแทน ซัก 8 % 10 % เป็นอย่างน้อย สำหรับหุ้นที่มีแนวโน้มเติบโต 15 %

นั้นหมายถึงผมจะรอราคา 90-72.47 บาทครับ
Dr.T

โพสต์ที่ 3

เราจะต้องซื้อ pttep ณ เวลานี้ที่ราคาเท่าไร

ราคาที่ผมรอเลยพี่เจ๋ง
พื้นฐานเดิม ๆ เห็นราคานี้ ทุ่มหมดตัว แล้วจะปิด trade ticker ไป 5 ปีเลย :lol: :lol:
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
hot

โพสต์ที่ 4

เห็นว่ารายย่อยถือกันไม่ถึง1%
จริงหรือคับ สมัยก่อนรายย่อยถือกันเยอะกว่านี้กันนะ
แปลกจัง
ภาพประจำตัวสมาชิก
ครรชิต ไพศาล
ผู้ติดตาม: 56

โพสต์ที่ 5

โค้ด: เลือกทั้งหมด

ราคานี้ น้อง Jeng ต้องประดิษฐ์เครื่องจักรย้อนเวลา ไปปี 2004 ให้ได้ก่อน

ราคาน้ำมันขึ้นมากๆ อย่างนี้ ดีแต่หุ้น SECTOR พลังงาน

หุ้น SECTOR อื่นๆที่ใช้ต้องพลังงานมากๆ กำไรหด แน่ๆ
ความสุขอื่น ยิ่งกว่าความสงบใจไม่มี นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ
หัดเล่น Facebook กะเขาบ้างแล้วนะครับ ใช้ชื่อ Kanchit Paisan ครับ
Facebook เพจ Eps16year Settrade Set ตลาดหลักทรัพย์ งบดุล ปันผล อัตราส่วนการเงิน กราฟ
Google เพจ kanchitpaisan
Google+ KANCHIT PAISAN
Jeng
ผู้ติดตาม: 32

โพสต์ที่ 6

อืม ก็ เค๊าให้ซื้อตอนข่าวร้าย ตอนนี้มีแต่ข่าวดีก็ซื้อไม่ได้อะครับ

พี่ครรชิต แต่เดี๋ยว ตลาดร่วงเมื่อไหร ต่างชาติขายหนักๆเมื่อไร ค่อยว่ากันครับ

ว่าจะซื้อราคาไหน
MacroArt
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 7

ราคาตอนนี้สุดยอดจะเกินมูลค่าเลยครับ มันมีเหมืองเพชรฝังอยู่ในหลุมแก๊สหรือไงเนี่ย

P/BV เกือบ 6 เท่าแล้วนะ
MarginofSafety
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

หากยังไม่แตก Par
ราคาปัจจุบัน April 24, 2006 (3:48 pm)
อยู่ที่ 688 - 692 บาทแล้ว
พี่เทพช่วงนี้แข่งวิ่งร้อยเมตรหรือไงนะ
"Winners never quit, and quitters never win."
สุมาอี้
ผู้ติดตาม: 73

โพสต์ที่ 9

นักลงทุนหลายท่านที่ไม่อยากซื้อที่ 6xx เพราะรู้สึกว่าแพง จึงรอคอยที่จะมาซื้อพร้อมกันในวันเดียวคือวันนี้ซึ่งเป็นวันแรกที่ราคาเป็น 1xx...
http://dekisugi.net
ไม่ค่อยได้เช็ค PM เลยครับ ต้องการติดต่อผม อีเมลไปที่ [email protected] จะชัวร์กว่าครับ
jaychou

โพสต์ที่ 10

การประเมิน PTTEP ด้วย Book Value ผมว่าเข้าใจผิดไปมาก

โพสต์ที่ 11

สุมาอี้ เขียน:นักลงทุนหลายท่านที่ไม่อยากซื้อที่ 6xx เพราะรู้สึกว่าแพง จึงรอคอยที่จะมาซื้อพร้อมกันในวันเดียวคือวันนี้ซึ่งเป็นวันแรกที่ราคาเป็น 1xx...
:lovl: :lovl: :lovl:
"Winners never quit, and quitters never win."
Stock Broker

โพสต์ที่ 12

คอยดูเคล็ดวิชาเคลื่อนย้ายจักรวาลของต่างชาติแล้วกันนะครับ สำหรับ PTTEP 8)
hot

โพสต์ที่ 13

พวกใบสำคัญแสดงสิทธิ ที่แจกให้กรรมการพนักงาน
จะมีผลทำให้สัดส่วนการถือหุ้น
ในมือต่างชาติเปลี่ยนไหมคับ

เช่น

ต่างชาติเดิมถืออยู่รวม35%
สะสมหุ้น จากใบสำคัญแสดงสิทธิ 2-3 ปี 5%
ที่ผู้บริหารและพนักงานขายครั้ง

สะสมไปเรื่อยเรื่อย

จนมีโอกาส เกินกว่า55%

เป็นไปได้ไหมคับ

หมายเหตุ

ไม่ไช่บริษัทนี้นะคับ

หมายถึงหุ้นหลายตัวที่แจก ใบสำคัญแสดงสิทธิ
กับพนักและผู้บริหาร
moo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 14

Financial Engineer เขียน:คอยดูเคล็ดวิชาเคลื่อนย้ายจักรวาลของต่างชาติแล้วกันนะครับ สำหรับ PTTEP 8)

รบกวนช่วยขยายความด้วยครัย
เพื่อเป็นวิทยาทาน

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ
ถ้าคุณหัวเสีย คุณจะเสียหัว
offshore-engineer
ผู้ติดตาม: 11

โพสต์ที่ 15

หากดูจากปริมาณการผลิตที่ทางบริษัทคาดการณ์จากปี 2006-2010

2006 = 179,000 BOED (Forecast)
2007 = 224,000 BOED (Forecast)
2008 = 236,000 BOED (Forecast)
2009 = 240,000 BOED (Forecast)
2010 = 238,000 BOED (Forecast)

โดยที่ในปี 2005 = 153,531 BOED (Actual)

Product Mix ในปี 2005 = 50:50 Gas:Liquid
สำหรับปี 2006 บริษัทคาดว่า Product Mix 44:56 Gas:Liquid
ส่วนในระยะยาว Product Mix = 50:50 Gas:Liquid

จากข้อมูลเบื้องต้นจะเห็นว่า Production Rate จะเริ่ม peak และ plateau จากปี 2008 ถึงปี 2010 นั่นคือเพิ่มขึ้น ประมาณ 50% หากเทียบกับปี 2005 ดังนั้นคำถามคือ ณ ปี 2008 EPS ของ PTTEP ควรจะเป็นเท่าไหร่ หากสมมติว่า ราคาขายเฉลี่ยของน้ำมันดิบและคอนเดนเสทอยู่ทีประมาณ 60 เหรียญ และ ราคาก๊าซอยู่ที่ประมาณ 3.41 เหรียญ

ในปี 2005 EPS = 36.29 ราคาขายน้ำมันดิบเฉลี่ยที่ 51 เหรียญ ในขณะที่ก๊าซอยู่ที่ 3.41 เหรียญ (หากไม่นับรวมค่า Subsidy ที่ PTTEP จ่ายล่วงหน้าให้กับ PTT ราคาขายก๊าซในไตรมาสที่ 4 อยู่ 3.8 เหรียญโดยประมาณ)

ผมสมมติให้ Profit Margin คงที่ ผมจะประมาณ EPS ในปี 2008 ได้เท่ากับ 60 บาทต่อหุ้น (เป็นสัดส่วนโดยตรงกับปริมาณการผลิตที่เพิ่มขึ้น)

EPS ในอีก 2-3 ปีถัดไปจนถึง 2010 น่าจะคงที่ หากราคาขายผลิตภัณฑ์ไม่เปลี่ยนแปลง

โพสต์ที่ 16

ปัจจัยอะไรบ้างที่จะมีผลกระทบต่อ กำไรของ PTTEP

1. ราคาขายผลิตภัณฑ์ปิโตรเลียม แน่นอน หากยังคงปรับตัวเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ กำไรสุทธิของ PTTEP ก็จะเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆ เช่นกัน

2. การประสบความสำเร็จในการสำรวจแหล่งน้ำมันหรือก๊าซ จนสามารถพัฒนาเพื่อการพาณิชย์ได้ ในขณะนี้แหล่งที่มีความเป็นไปได้ คือ แหล่งน้ำมันในเวียตนาม 16-1 และ 9-2 ซึ่งพยายามจะเร่งการผลิต First Oil ให้ได้ในอีก 2 ปีข้างหน้า โดยอาศัย Facilities จาก แหล่งใกล้เคียง แหล่งก๊าซในพม่า แต่คงยังไม่ใช่ในเร็วๆนี้ หรือแม้กระทั่งการเพิ่ม Production ในแหล่ง เบญจมาสและทานตะวัน ซึ่ง ณ ปัจจุบันสามารถผลิตได้ถึง 60,000 BPD (กำลังหาข้อมูลจาก Chevron Corp เกี่ยวกับแผนการผลิตในอนาคต)

การจะประเมินมูลค่าของ PTTEP ต้องตอบคำถามให้ได้ว่า ราคาน้ำมันจะมีแนวโน้มไปในทิศทางใดในอนาคต หากคุณเชื่อว่า Era of Cheap Oil is Over อันเนื่องมาจากว่า แหล่งน้ำมันที่ขุดเจอง่ายๆ ไม่มีแล้ว แหล่งน้ำมันที่เหลืออยู่จะต้องใช้เงินลงทุนสูงในการขุดเจาะขึ้นมา ผมคิดว่าการลงทุนระยะยาวใน PTTEP น่าจะให้ผลตอบแทนที่ดีในระยะยาว ๆ อย่างไรก็ดี ทรัพยากรธรรมชาติใช้แล้วก็หมดไป

ดังนั้น คงจะต้องมาดูกันว่า PTTEP จะหาแหล่งปิโตรเลียมอื่นๆ มาทดแทนได้มากน้อยเพียงใด และ ต้นทุนที่ต้องใช้ในการหาแหล่งปิโตรเลียม และ การพัฒนาจะเป็นเท่าใด ผมคิดว่าคงไม่ถูกเหมือนในอดีต

การจะหามูลค่าของ PTTEP คงต้องชั่งน้ำหนักระหว่างประเด็นทั้งสองให้ถี่ถ้วนครับ

(ผมมีหุ้น PTTEP อยู่ อาจจะทำให้ความเห็นของผมไม่เป็นกลาง หรือ โอนเอนไปข้างใดข้างหนึ่งได้ โปรดใช้ความคิดให้รอบคอบก่อนลงทุนครับ)

โพสต์ที่ 17

ถ้าคิดตามหลักของ Bill Nygren บริษัทที่อยู่เหนือค่าเฉลี่ยควรจะมี P/E มากกว่าค่าเฉลี่ย

คิดเล่นๆนะครับ ถ้าให้ P/E อยู่ที่ 15 เท่า และในปี 2008 PTTEP สามารถทำกำไรได้ 60 บาทต่อหุ้นตามที่สมมติ ราคาของ PTTEP ควรจะอยู่ที่ 900 บาท (คิดที่ Par 5 บาท ก่อนละครับ ยังไม่คุ้นกับตัวเลขที่ Par 1 บาท)

เงินปันผลที่คาดว่าจะได้รับในปี 2006, 2007 และ 2008 น่าจะเท่ากับ 16, 20 และ 20 บาท ตามลำดับ

ถ้าซื้อที่ราคาปิดวันนี้ ที่ 675 บาท จะทำให้ได้รับ Total Return = 281 บาท หรือ 40% ในระยะเวลา 3 ปี หรือ เฉลี่ย 12.3% ต่อปี

หากคิดว่า ได้เครดิตภาษีเงินปันผลมาทั้งหมด Total Return = 14.4% ต่อปี

การประเมินข้างต้นเป็นการประเมินตามความคิดเห็นของผม ตามสมมติฐานที่กล่าวไว้นะครับ ระยะเวลา 3 ปี เป็นระยะเวลาที่ค่อนข้างยาว ความไม่แน่นอนทั้งหลายอาจเกิดขึ้นได้ทำให้ข้อสมมติฐานผิดเพี้ยนไปทั้งหมดก็ได้ เพราะฉะนั้นควรใช้ความคิดให้รอบคอบนะครับ
worapong

pttep

โพสต์ที่ 18

เรื่องราคาน้ำมันผมเดาว่าคงขึ้นไปจนกว่าเศรษฐกิจจะถดถอยครับ เพราะตราบใดที่เรายังช่วยกันซดน้ำมัน คนขายก็จะฮั้วกันขึ้นราคาครับ

ส่วนเรื่องการขยายงาน ปริมาณการผลิตของพี่เทพคงโตต่อเนื่อง ขั้นต่ำก็ 10% ต่อปี แต่เค้าอาจมีการซื้อหุ้น หรือซื้อแหล่งผลิต ซึ่งน่าจะเพิ่มกำลังการผลิตได้อีก

เค้าเป็น growth + cyclical เป็นหุ้นยักษ์ของไทยที่ดีที่สุดในใจของผมเสมอครับ ผมขายไปตอนเกือบๆสี่ร้อย ความรู้สึกในตอนนี้ เหมือนกับเราพบผู้หญิงที่ดีพร้อมทุกอย่าง เราได้แต่งงานกับเธอ แล้วเราก็ดันไปหย่ากับเธอ :roll: :roll: :roll:
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
s3410312

โพสต์ที่ 19

คุณ worapong บรรยายความรู้สึกได้เยี่ยมยอดจริง ๆ ครับ
hot

โพสต์ที่ 20

วันนี้พี่เทพคงอยากลงมาพื้นดินบ้างนะคับ
jaychou

โพสต์ที่ 21

กลายเป็นพวก Top Gainer/Top Loser ไปแล้วครับ

โอย นี่ถ้าแตกพาร์เหลือ 1 สตางค์ จะมันส์กว่านี้เยอะ :lovl:
121

โพสต์ที่ 22

ขอเธอแต่งงานอีกครั้งได้ไหมนี่
เธอคงเล่นตัวน่าดู

โพสต์ที่ 23

พี่เทพวิ่งเหนื่อยแล้วเหรอพี่ :lovl:
Rocker
ผู้ติดตาม: 252

โพสต์ที่ 24

อยากได้มานานแล้ว
แต่ราคาสูงไปต้องใช้เงินเยอะในการซื้อ
ไม่รู้จะมีช่วงใหนตํากว่ามูลค่าบ้างนะ
Loby
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 25

จะถึง 120 รึเปล่าครับ ในอาทิตย์นี้ กำลังเล็งอยู่ครับ
oatty

โพสต์ที่ 26

เมื่อวานตอนเย็น ฟังวิทยุ มีคนโทรมาถามว่า อยากจะซื้อหุ้นพี่เทพ ด้วย  สงสัยว่า ดีมานต์ จะมากกว่า ซัพพลาย
โพสต์โพสต์